ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อทำไม PPV ซื้อกระบะ 4 ประตูดีกว่า ประหยัดเงินได้ตั้งเยอะ  (อ่าน 17378 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เผอิญได้ยินคนในที่ทำงานคุยกันอ่ะครับ ว่า ถ้านั่งไม่เกิน 4 คน ซื้อกระบะ 4 ประตูก็พอแล้ว ด้านหลังถ้ากลัวของจะโดนฝน โดนขโมย ก็ไปใส่ Cap เอา

ส่วนตัวผมก็เห็นด้วยในระดับนึง แต่ก็บอกตรงๆว่า ไม่เคยเห็นกระบะ 4 ประตูตัวไหนที่ไปใส่ Cap แล้วสวย มันดูแปลกๆตา อีกเรื่องก็คือ ถ้าต้องการไปเอาของด้านหลัง มันทำไม่ได้ ต้องจอดรถสถานเดียว แล้วบางคน อาจจะไม่อยากได้รถที่ดูเป็นกระบะก็ได้

ออฟไลน์ MUK

สำหรับผมนะที่มีกระบะ 4 ประตู  ไปเที่ยวได้ แต่ว่าที่เก็บของกันฝนไม่ไมี ที่สำหรับลูกมีน้อย ถ้าไปกันหลายคน เอาแบบสบายๆ ได้แค่ 5 คน + เด็กอีกสอง ได้สบายๆ
แต่ถ้า PPV  7 ที่นั่ง จะนั่งได้มากขึ้น พื้นที่สำหรับคนอยู่ในรถตอนรถวิ่งมีเยอะ และนั่งไปด้วยกันได้เยอะขึ้น 7-8 คน นั่งได้ถึงไม่สบายมาก แต่ไปด้วยกันได้ใช้รถคันเดียวได้

กระบะ 4 ประตู ก็ไม่ใช่ถูกนะ ทะลุล้านไปแล้ว รุ่น Top

ถ้ามีครอบครัวแบบผม และอยากจะไปกันหลายๆ คน ผมคงเลือก PPV ครับ แพงกว่าจริงๆ แต่คุ้มในมุมมองผมนะ แต่ผมกำลังจะเลือกระหว่าง PPV รุ่นใหม่ กับ พวกรถคล้ายรถตู้ 555

จริงๆ ซื้อรถ ถ้าให้คุ้มค่า ควรมองจุดประสงค์การใช้งานมากกว่า อย่างอื่นครับ

ออฟไลน์ pjs6306

อันนี้แล้วแต่บุคคลครับ อธิบายไปก้อเมื่อยปาก

ออฟไลน์ Activehybrid

จะมีรถที่ไหน ที่นั่ง3,4 ปรับเอนนอนได้ ถ้าไม่ใช่ PPV  

4ประตูต่อภาษีโคตรแพง แต่นั่งหลังชันกว่าเก๋งเล็กซะอีก

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
กระบะ 4 ประตู ใส่หลังคา city boy ดีตอนซื้อทุเรียน กลับบ้านได้ สบายๆ

ก็คุ้มนะครับ ราคาไม่แพง  เงิน 8 - 9  แสน ได้รถที่ความจุ เท่ากับ PPV

ออฟไลน์ IncarRus

แหนบ -..-

ออฟไลน์ kris-lack

อันนี้แล้วแต่บุคคลครับ อธิบายไปก้อเมื่อยปาก
มันแล้วแต่บุคลและการใช้งาน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
การใช้งานชีวิตจริงมันต่างกันหลายจุดอยู่นะ
มองแค่ผ่านๆไม่เจาะรายละเอียดมันก็ถูกที่เค้าบอก
แต่ถ้าเจาะลึกลงไปอีก กระบะ มันใช้แทน PPV ไม่ได้ในหลายจุดเลยนะ
มันเป็นประโยคที่หลอกตัวเองครับ ผมเคยเป็นมาก่อน เฮ้ย เอามาใส่หลังคาก็จบละ
แต่พอได้สัมพัสจริงๆ เหอะๆ ผมหลอกตัวเองไปวันๆ ความสะดวกสบาย ยังไงก็สู้ PPV ไม่ได้เลย
เอาแค่นั่ง4คน กระบะ กับ PPV แค่นี้ก็ต่างกันละ ถ้าเดินทางไกล
ในกระบะคนนั่งแถวสองเปลี่ยนท่าไปตั้งหลายท่า ก้นชาก็แล้ว ปวดหลังก็แล้ว
เวลาขับเด้งดึ๋งๆๆๆ ตับใตใส้พุง  ;D
ในPPV มันปรับเบาะ นอนสบายเฉยเลย  ;D

ในบางอย่างกระบะมันตอบโจทย์บางอย่างที่ PPV ทำไม่ได้
แต่ในหลายอย่าง PPV มันตอบโจทย์ได้ดีกว่า กระบะ4ประตู

เงินถึงไม่ใช่ปัญหา ผมก็อยากได้ PPV ตัวท็อปอยู่นะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

อยู่ที่โจทย์ของผู้ซื้อครับ
คันไหนแบบไหนตอบโจทย์ได้ก็จบ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tsubasa

โดยพื้นฐานของคนเรา คงไม่มีใครอยากจะจ่ายเงินแพงๆมากๆโดยไม่จำเป็นหรอกครับ
ลองคิดในมุมกลับกัน หาก ppv ราคาเท่ากับกระบะ 4 ประตู คุณจะเลือกอะไร บางคนอาจเลือก ppv บางคนอาจเลือกกระบะ 4 ประตู เพราะวัตถุประสงค์การนำไปใช้งานแตกต่างกัน

สิ่งที่อยากให้เปลี่ยนแปลงคืออยากให้รัฐบาลลดภาษี ppv และกระบะ 4ประตู ลงมากกว่า เพราะมันโค-ตะ-ระ แพงเลย
อย่าง revo ตัว top ราคา 1.1x ล้านบาท ผมว่ามันเอาเปรียบคนไทยมากไปแล้ว
และคาดว่า new ppv ของ toyota ตัว top คงแตะ 1.7 ล้านบาทแน่ๆ เฮ้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2015, 11:35:29 โดย tsubasa »

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ผมคนนึงเข็ดแล้ว คิดว่าไม่เอา 4 ประตูอีกสักพัก
1.คิดว่ามีกระบะจะใส่ของได้เยอะ แต่จริงๆกระบะหลังสั้นๆใส่ได้เท่าไร PPV พับเบาะก็ใส่ได้พอๆกันไม่ต่างกันมาก บางที PPV ใส่ของยาวๆอย่างพวกไม้โครง ท่อประปาได้แบบสบายๆไม่ต้องลากพาดหลังคา และที่สำคัญของไม่เปียก ไม่ต้องกังวลกับการคลุม (ยกเว้นของแนวสูงอันนั้นช่วยไม่ได้จริงๆ)
2.ภาษีที่แพงกว่าขี่เบ้นซ์เดี๋ยวนี้ แต่ดูเวลาวิ่งบนถนนตำรวจชอบมองว่าเป็นพลเมืองชั้นสอง (อันนี้ก็จ่ายเท่า PPVล่ะ)
3.PPV ใส่คนได้เยอะกว่า ช่วงล่างนุ่มแน่นกว่า
4.ถ้าจะต้องขนของเยอะบ่อยๆ แนะนำหา carry มือสองแสนกว่าบาทมาทำเรื่องนี้เฉพาะจะดีกว่าพึ่งกระบะ 4 ประตูมาก
ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

เรื่องแบบนี้ขึ้นกับหลายปัจจัย
1. งบประมาณ และรายได้
2. วิถีชีวิต และรสนิยม
3. สภาพแวดล้อม
4. การค้นคว้าข้อมูลของผู้ซื้อ

เงินใคร เงินมัน ความคุ้มค่าและความเมาะสมของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
แนวคิดนี้คงใช้กับครอบครัวผมไม่ได้
เวลาไปเที่ยวกับครอบครัวไปที 5-8 คน และเที่ยวบ่อย เดือนละ 2-3 ครั้ง
จึงได้ถอย MU7 กับ Fortuner มาครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ต่างกันเยอะครับ PPV นั่งสบายกว่ากันมากแถวสองสามารถถอยสุดได้ที่ว่างขางี้เพียบ ปรับเอนก็ได้นั่งไกลๆสบายๆ ถ้ามีของที่ใช้บ่อยๆสามารถเอาไปวางที่แถวสามหยิบใช้ได้สบายๆไม่เปลืองเนื้อที่โดยสาร สำหรับคนขับก็ขับง่ายวงเลี้ยวสั้นกว่าเยอะ ความยาวก็น้อยกว่าจะเลี้ยวจะถอยจอดง่ายกว่ากันเยอะ   สำหรับ lifestly ผม PPV เหมาะสมกว่าครับ แต่ถ้าเป็นน้องสาวผมใช้งานแถบบ้านนอกประจำต้องขนอุปกรณ์การเกษตร ข้าวสาย ต้นไม้บ่อยๆก็ต้อง 4 ประตูนั่นแหละครับ

ป.ล. เคยใช้ทั้งสองแบบมาแล้ว สรุป PPV ง่ายต่อการใช้งาน 4 ประตูหลายหลายกับการใช้งาน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ผมไม่เข้าใจว่าทำไม คนในเน็ตถึงชอบสนใจความคิดคนอื่น
เช่น ได้ยินเขาพูดมาแบบนี้ ก็เลยมาตั้งถามว่าคนอื่นคิดยังไง

ถ้ามาตั้งถามในสิ่งที่ตัวเองสงสัย อันนี้ปกติ

แต่กลับนำคำพูด ความคิดคนอื่นมาตั้งถาม

ผมก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องไปสนใจว่าใครเขาจะคิดยังไง  นาย ก นาย ข จะซื้อรถแบบไหน ชอบรถแบบไหน เราจะไปใส่ใจทำไม

ผมไม่แน่ใจว่าคนอื่นรู้สึกแบบเดียวกับผมไหม

หรือว่าผมผิดปกติไปเอง

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
 ;D  PPV  สบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ n

ราคา1.5ล้าน ผมไม่ออกppv ผมไปเล่น suv ดีกว่า ที่ได้สมรรถนะดีกว่า แต่ถ้าจำเป็นต้องออกppv ผมจับกระบะ4ประตูที่ราคา8-9แสนดีกว่า เพราะสมรรถนะไม่ต่างกัน เป็นรถที่มาจากรากเหง้าเดียวกัน แต่เรื่องการใช้งานของ2ตัวนี้ มันแล้วแต่มุมมอง

ออฟไลน์ mamaman

ราคา1.5ล้าน ผมไม่ออกppv ผมไปเล่น suv ดีกว่า ที่ได้สมรรถนะดีกว่า แต่ถ้าจำเป็นต้องออกppv ผมจับกระบะ4ประตูที่ราคา8-9แสนดีกว่า เพราะสมรรถนะไม่ต่างกัน เป็นรถที่มาจากรากเหง้าเดียวกัน แต่เรื่องการใช้งานของ2ตัวนี้ มันแล้วแต่มุมมอง

อ้าว แล้ว PPV นี่ไม่ใช่ SUV รึไงครับ

ขอบอกหน่อยเถอะว่า PPV นี่นะเหลาะ SUV ของจริง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คงแล้วแต่คนหล่ะครับ เพราะการใช้งานของคนเราไม่เหมือนกัน แต่ที่แน่ๆภาพลักษณ์ของรถ 2 ประเภทนี้คนละอย่างแน่นอน

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
โดยพื้นฐานของคนเรา คงไม่มีใครอยากจะจ่ายเงินแพงๆมากๆโดยไม่จำเป็นหรอกครับ
ลองคิดในมุมกลับกัน หาก ppv ราคาเท่ากับกระบะ 4 ประตู คุณจะเลือกอะไร บางคนอาจเลือก ppv บางคนอาจเลือกกระบะ 4 ประตู เพราะวัตถุประสงค์การนำไปใช้งานแตกต่างกัน

สิ่งที่อยากให้เปลี่ยนแปลงคืออยากให้รัฐบาลลดภาษี ppv และกระบะ 4ประตู ลงมากกว่า เพราะมันโค-ตะ-ระ แพงเลย
อย่าง revo ตัว top ราคา 1.1x ล้านบาท ผมว่ามันเอาเปรียบคนไทยมากไปแล้ว
และคาดว่า new ppv ของ toyota ตัว top คงแตะ 1.7 ล้านบาทแน่ๆ เฮ้อ

ปัจจุบัน กระบะสี่ประตู เก็บ 12%  ppv 20%    ในขณะที่เก๋งเก็บ 25%   D-seg 30%  
ผมคิดว่าเท่านี้ก็น้อยมากแล้วนะครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ franky

ของผม
โจทย์คือเอาไว้ไปเที่ยวกับครอบครัว ล้วนๆเลย

ออฟไลน์ santiburi

• Newbie
  • *
ย้อนเวลาได้ ผมจะไม่เอา 4ประตู

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• **
ผมก็ทะเลาะกะแฟนก็เพราะเรื่องกระบะ 4 ประตู กับ PPV นี่แหละครับ

ผม : กระบะ 4 ประตูมันก็นั่งกันได้เยอะนะ 5 คนก็นั่งได้
แฟน : แล้วถ้ามี 6 - 7 คนล่ะจะให้นั่งหลังกระบะหรอ ???
ผม : เอิ่มมม...  :-X :-X :-X

ผม : กระบะมันประหยัดกว่าน๊าาา ไม่ต้องแบกน้ำหนักตัวถังเยอะๆ
แฟน : ประหยัดกว่าแค่ไหน??
ผม : 20 - 50 สต/โล ได้ม้าง
แฟน : ก็ไม่เยอะนิงั้นเอา PPV
ผม : เอิ่มมม....  :-X :-X :-X

ผม : กระบะมันขนของได้เยอะน๊าาา พวกตู้เสื้อผ้าตู้เย็น ขนได้สบายๆเลย
แฟน : แล้วได้ขนทุกวันทุกเดือนหรือป่าวล่ะ ??? แต่ก่อนยังพับเบาะมิราจแล้วเอาตู้เย็นยัดเข้าไปได้เลย แล้วทำไม PPV มันจะทำไม่ได้ละ ???

แฟน : ทำไมพวกผู้ชายมันอยากได้ กระบะกันนักนะ แฟนเพื่อนก็อยากได้กระบะ ทั้งที่ PPV ขับแล้วดูดีกว่า ดูน่าเชื่อถือกว่า ขับในเมืองก็ได้ ขับต่างจังหวัดก็ได้ ขับกระบะก็เหมือนพวกขับรถส่งของ ไม่เห็นจะเทห์ตรงไหนเลย...

ปล.เรื่องทั้งหมดเป็นเรื่องผมกับแฟนโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ หุหุหุ

ออฟไลน์ Yusufyulie

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ MUK

อีกนิดนะครับผม
ไม่ว่าซ์้อรุ่นไหนยี่ห้ออะไร ผมว่า มันให้เราไม่ได้ครบทุกอย่างหรอกครับ
แต่ว่าซื้อรถรุ่นไหน ก็ไม่มีทางประหยัดเงินได้สักกะรุ่น มีแต่จ่ายกับจ่าย
แต่ว่า ต้องซื้อแบบคุ้มกับคุ้มสำหรับเราเท่านั้นคือคำตอบ

ออฟไลน์ Darkart

อยู่ที่จุดประสงค์ของผู้ซื้อ และความชอบด้วยครับ
กระบะ 4 ประตู เจอด่านตรวจโดนทุกด่าน (เคยโดนมาแล้วครับ)
PPV ผ่านทุกด่านตรวจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เบาะครับ PPV เอนสบายเลย ผมใช้  4 D มา เอนก็เอนไม่ได้  นั่งกันหลังตรงแด่ว  พอคนเกิน 5 คน ถ้าไม่อยากร้อน นั่งอัดกัน ถ้า 6 คนยังพอไหว
พอ 7 เท่านั้นแหละ กะบะท้ายเลย มีหลังคาเหล็กก็จริง แต่มันนั่งไม่สบายเลยนะครับ เบรคทีหน้าติด กระจกหลัง เร่งที  หน้าติดท้ายกระบะ
รถผมไม่มี แอร์ราว ด้วย พอฝนตกที่นั่งหลัง ยังกะอยู่ซาวน่า

ต้องใช้เองแล้วจะรู้

ปล. บ้านผมทำโรงพิมพ์ เลยต้องใช้ กระบะ ถ้าไม่ทำ ซื้อ ppv ไปแล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
แหนบ -..-

ใช่ครับ

แหนบ หรือ leaf spring มันเหมาะแก่การบรรทุกของ มากกว่าเอามาใช้นั่ง หลายคนบอกว่าจะเอากระบะหลังใส่ของ เอาเข้าจริงๆแล้วก็แค่เอาผ้าใบปิดเฉยๆ

แต่ บางทีแล้วกระบะท้ายก็ใช้เป็นสระว่ายน้ำให้ลูกเล่นได้นะครับ เคยเห็นทีนึง 555

ออฟไลน์ Golfpy

• **
มันก็ใช้งานคนละแบบน๊า ppv ดูจะเหมาะไปท่องเที่ยวมากกว่า นั่งสบายกว่าน๊า ตามฟามคิดผมนะ

ออฟไลน์ Z_5

• **
การใช้งานชีวิตจริงมันต่างกันหลายจุดอยู่นะ
มองแค่ผ่านๆไม่เจาะรายละเอียดมันก็ถูกที่เค้าบอก
แต่ถ้าเจาะลึกลงไปอีก กระบะ มันใช้แทน PPV ไม่ได้ในหลายจุดเลยนะ
มันเป็นประโยคที่หลอกตัวเองครับ ผมเคยเป็นมาก่อน เฮ้ย เอามาใส่หลังคาก็จบละ
แต่พอได้สัมพัสจริงๆ เหอะๆ ผมหลอกตัวเองไปวันๆ ความสะดวกสบาย ยังไงก็สู้ PPV ไม่ได้เลย
เอาแค่นั่ง4คน กระบะ กับ PPV แค่นี้ก็ต่างกันละ ถ้าเดินทางไกล
ในกระบะคนนั่งแถวสองเปลี่ยนท่าไปตั้งหลายท่า ก้นชาก็แล้ว ปวดหลังก็แล้ว
เวลาขับเด้งดึ๋งๆๆๆ ตับใตใส้พุง  ;D
ในPPV มันปรับเบาะ นอนสบายเฉยเลย  ;D

ในบางอย่างกระบะมันตอบโจทย์บางอย่างที่ PPV ทำไม่ได้
แต่ในหลายอย่าง PPV มันตอบโจทย์ได้ดีกว่า กระบะ4ประตู

เงินถึงไม่ใช่ปัญหา ผมก็อยากได้ PPV ตัวท็อปอยู่นะ
+1 เห็นด้วยครับ สมัยก่อนผมก็เคยคิดเช่นกัน