ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อทำไม PPV ซื้อกระบะ 4 ประตูดีกว่า ประหยัดเงินได้ตั้งเยอะ  (อ่าน 17389 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
ผมก็ทะเลาะกะแฟนก็เพราะเรื่องกระบะ 4 ประตู กับ PPV นี่แหละครับ

ผม : กระบะ 4 ประตูมันก็นั่งกันได้เยอะนะ 5 คนก็นั่งได้
แฟน : แล้วถ้ามี 6 - 7 คนล่ะจะให้นั่งหลังกระบะหรอ ???
ผม : เอิ่มมม...  :-X :-X :-X

ผม : กระบะมันประหยัดกว่าน๊าาา ไม่ต้องแบกน้ำหนักตัวถังเยอะๆ
แฟน : ประหยัดกว่าแค่ไหน??
ผม : 20 - 50 สต/โล ได้ม้าง
แฟน : ก็ไม่เยอะนิงั้นเอา PPV
ผม : เอิ่มมม....  :-X :-X :-X

ผม : กระบะมันขนของได้เยอะน๊าาา พวกตู้เสื้อผ้าตู้เย็น ขนได้สบายๆเลย
แฟน : แล้วได้ขนทุกวันทุกเดือนหรือป่าวล่ะ ??? แต่ก่อนยังพับเบาะมิราจแล้วเอาตู้เย็นยัดเข้าไปได้เลย แล้วทำไม PPV มันจะทำไม่ได้ละ ???

แฟน : ทำไมพวกผู้ชายมันอยากได้ กระบะกันนักนะ แฟนเพื่อนก็อยากได้กระบะ ทั้งที่ PPV ขับแล้วดูดีกว่า ดูน่าเชื่อถือกว่า ขับในเมืองก็ได้ ขับต่างจังหวัดก็ได้ ขับกระบะก็เหมือนพวกขับรถส่งของ ไม่เห็นจะเทห์ตรงไหนเลย...

ปล.เรื่องทั้งหมดเป็นเรื่องผมกับแฟนโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ หุหุหุ

555 จบเลย จบ

งี้ถ้าเป็นผม ขอแถอีกหน่อย ส่วนจ่างจากกระบะ 4 ประตู เธอจ่าย (รวมทั้งอะัไหล่อะไรต่อมิอะไรที่มันเกินมาจาก 4 ประตู ) ;D

ออฟไลน์ legion

• Full Member
ในยี่ห้อเดียวกัน ppv นั่งสบาย และขับดี นุ่มนวล กว่า กระบะ สี่ประตู เยอะครับ
ภาพลักษณ์ก็ดีกว่ากันมาก

ออฟไลน์ kenno

ครอบครัวผมเปลี่ยนจากรถ4ประตูมาใช้PPVเพราะต้องการนั่ง6-7คนซึ่งรถ4ประตูให้ไม่ได้
ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้PPVไม่หันกลับไม่มองหรือนึกเสียดาย4ประตูเลย เพราะPPVมันตอบโจทย์มากกว่าใช้แล้วแฮปปี้กว่า

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ผมมาลองคิดว่า ถ้าประเทศไทย มีกฎหมายและบังคับใช้ ว่า ผู้โดยสารในรถจะต้องมีที่นั่งเฉพาะและรัดเข็มขัดนิรภัยได้จริง ความนิยมใช้กระบะในไทยลดน้อยลงแน่ๆครับ  ทุกวันนี้กระบะสว่นมากเผื่อๆไว้ขนคนด้วย แค๊ปแคบๆแต่นั่ง5 คน ยัดท้ายอีก ตามต่างจังหวัด   หรือโดยทั่วๆไปน่ะครับ
 รถตู้จะขายดีทันทีถ้ามีข้อบังคับแบบนี้ กระบะคงมีแต่ใช้งานเป็นหลักแทนมาใช้โดยสาร กันครับ   

ส่วนตัวชอบ กระบะ4ประตู แต่ถ้าจะต้องซืีอจริงๆะไม่เกี่ยงราคาคงเอา ppv suv ครับสบายกว่าขับขี่และสมรรถนะ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
1. คนที่พูดใช้รถอะไร
2. เคยใช้รถกระบะ 4ประตู สลับกับใช้ PPV รึเปล่า

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดคล้ายๆกันครับ ซื้อกระบะ 4ประตู+ต่อหลังคาสวยๆ+เจาะกระจกทะลุห้องโดยสาร(ถ้าทำได้ดีๆ) ถูกกว่า PPV 2แสนขึ้น คุ้มจะตาย  แต่เมื่อได้มาใช้งาน 4ประตูจริง(ไม่มีหลังคาครอบกระบะ) มันไม่สนุกเลยถ้านั่งกัน 4คนแล้วต้ิงเอาของไว้กระบะท้ายหรือบนแร็คหลังคา ถ้าเจอฝนนี่จบ ผมว่า PPV ตอบโจทย์ได้ดีครับสำหรับโจทย์ที่ จขกท ตั้งมา
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ warez

ผมไม่เข้าใจว่าทำไม คนในเน็ตถึงชอบสนใจความคิดคนอื่น
เช่น ได้ยินเขาพูดมาแบบนี้ ก็เลยมาตั้งถามว่าคนอื่นคิดยังไง

ถ้ามาตั้งถามในสิ่งที่ตัวเองสงสัย อันนี้ปกติ

แต่กลับนำคำพูด ความคิดคนอื่นมาตั้งถาม

ผมก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องไปสนใจว่าใครเขาจะคิดยังไง  นาย ก นาย ข จะซื้อรถแบบไหน ชอบรถแบบไหน เราจะไปใส่ใจทำไม

ผมไม่แน่ใจว่าคนอื่นรู้สึกแบบเดียวกับผมไหม

หรือว่าผมผิดปกติไปเอง

เป็นการซับแรงทางจิตวิทยาครับ
จริงๆจะถามเอง ไม่กล้าถาม ก็พูดประมาณที่ท่านว่ามานั่นแหละครับ

เหมือนกับการที่เราใส่หน้ากากแล้วจะมีความกล้ามากขึ้นกว่าปกติ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลองนั่งไกลๆแล้วจะรู้ครับ เบาะแถว2ปรับเอนได้สบายกว่า Dsegment ซะอีก

กว้างกว่า การเข้าออกสบายและง่ายกว่าระบะ4ประตูด้วย แถมปรับเอนได้สบายๆไม่ตั้งนั่งหลังตรงตลอดทาง(ประตูPPVเป็นทรงเหมือนประตูหน้า ประตูกระบะเป็นทรงสี่เหลียม)

ถ้าชอบเที่ยว ไปตวจ.บ่อยๆถึงจะนั่ง4-5 PPVยังได้เปรียบในหลายๆเรื่อง ไหนจะภาพลักษณ์ด้วย

การขนของก็ไม่ได้แพ้กันแต่PPVจะมีจุดบอดตรง ของที่เลอะ หรือมีข้อจำกัดทางด้านความสูง

คนขับกระบะหลายๆคนก็อยากได้PPVก็มีเยอะครับ แต่งบไม่ถึง ถึงงบถึงก็แบกภาระเกินจำเป็น

แล้วที่บอกกระบะรุ่นท็อปใหม่ๆก็เกินล้านกันแล้ว ก็จริงไม่เถียง แต่ถ้านับรุ่นชนรุ่นก็ยังต่างกับPPVมีครึ่งล้านครับ

ส่วนต่างตรงนี้คนทั่วๆไปหลายๆคนถือว่าเป็นส่วนต่างที่เยอะมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ n

ราคา1.5ล้าน ผมไม่ออกppv ผมไปเล่น suv ดีกว่า ที่ได้สมรรถนะดีกว่า แต่ถ้าจำเป็นต้องออกppv ผมจับกระบะ4ประตูที่ราคา8-9แสนดีกว่า เพราะสมรรถนะไม่ต่างกัน เป็นรถที่มาจากรากเหง้าเดียวกัน แต่เรื่องการใช้งานของ2ตัวนี้ มันแล้วแต่มุมมอง

อ้าว แล้ว PPV นี่ไม่ใช่ SUV รึไงครับ

ขอบอกหน่อยเถอะว่า PPV นี่นะเหลาะ SUV ของจริง

ตามคำบัญญัติที่ใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ราคา1.5ล้าน ผมไม่ออกppv ผมไปเล่น suv ดีกว่า ที่ได้สมรรถนะดีกว่า แต่ถ้าจำเป็นต้องออกppv ผมจับกระบะ4ประตูที่ราคา8-9แสนดีกว่า เพราะสมรรถนะไม่ต่างกัน เป็นรถที่มาจากรากเหง้าเดียวกัน แต่เรื่องการใช้งานของ2ตัวนี้ มันแล้วแต่มุมมอง

อ้าว แล้ว PPV นี่ไม่ใช่ SUV รึไงครับ

ขอบอกหน่อยเถอะว่า PPV นี่นะเหลาะ SUV ของจริง

คำบัญญัติที่ว่ามัน thailand only ครับ เพื่อสิทธิทางภาษีเท่านั้น
สากลแล้วก็คือ suv หมดครับ ไม่ใช่ suv แท้ หรือเทียมอย่างที่ว่ากัน
เพียงแต่ body on fram SUV ที่บ้านเราเรียก PPV จะมีพื้นฐานจากกระบะ เน้นใช้งานลุย ทน
แต่ SUV ที่มีพื้นตัวถังจากรถ sedan เนี่ยจะเน้นใช้บนทางหลัก ลุยได้ไม่มาก

ปล. ที่เมืองนอก body on fram SUV อย่าง everest ราคาพอๆกับรถ benz เลยนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ JeansZ

รถมันคนละจุดประสงค์กันครับ กระบะเดิมทีมัน​เป็น​รถเพื่อ​การพาณิชย์ จุดประสงค์หลักของมันคือ​การ​ขนของ กระบะ 4 ประตูยังไงก็เหมาะกับ​การ​ขนของ​มากกว่า ppv แต่​หลัก​ใน​การ​เลือก​ซื้อนั้นมัน​อยู่​ที่ จำนวน​คน​ใน​ครอบครัว และ​จำนวน​สัมภาระที่​ขน​ไป​ด้วย

ถ้า​ครอบครัวเล็ก มีพ่อแม่ และ​ลูก 1-2 คน กระบะ 4 ประตูก็​พอ​ครับ แต่​ครอบครัวผม มี 4 คน ใช้ Mighty X ตัวแค็บ เวลา​ไปเที่ยวทั้ง​ครอบครัวก็ยังไปได้สบายๆ แต่​เวลา​กลับ​ภูมิลำเนาแต่ละครั้ง ของ​เต็ม​กระบะเลย​ครับ กระเป๋าเดินทาง 6 ใบ ตะกร้า​ผ้า จักรยาน ของฝาก ขากลับ​ก็​จะต้องบรรทุกข้าวสารมาอีก แบบ​นี้ ppv ถอดเบาะหลังสุดออกยัง​ไม่พอ​เลย​ครับ เคย​มี​ความคิดว่า​จะ​ซื้อ MU 7 มืสอง แต่​พ่อไม่เห็นด้วยเพราะ​เหตุผล​นี้​เอง ตอนนี้ผม​มี​ความคิดที่จะ​ซื้อ Ranger 3.2 Wildtrak แต่พ่แนะนำให้ซื้อรุ่น Open Cab แทนเพราะพื้นที่​กระบะ​เยอะ​กว่า แต่​เนื่องจากมัน​ไม่มี​เครื่อง 3.2 ก็​เลย​ต้องเลือกรุ่น​ท็อป 4 ประตูเท่านั้น
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมใช้กระบะ4ประตู ไม่เคยคิดเข้าข้างว่าดีกว่า PPV เพราะการใช้งานคนละแบบกัน

ถ้าผมจะซื้อ PPV อาจจะมองไป SUV ดีกว่าครับ เพราะตรงจุดประสงค์กว่า

ออฟไลน์ H.

มันเป็น SUV เหมือนกันหมดครับ สังเกตุว่า SUV ในรูปใช้คำว่า Compact SUV

ส่วนตอบตามกระทู้ ผมเองก็คิดๆนะ ว่าที่บ้านมีรถ 7 ที่นั่งอยู่แล้ว จะซื้อรถ 7 ที่นั่งอีกคันทำไม...ถ้าโจทย์นี้ผมก็คงอยากได้กระบะ 4 ประตูมากกว่า
แต่ก็ติดว่าไอ้พวก Maxcover มันกันฝนกันน้ำเข้าได้มั้ยแค่นั้นแหละ
H.

ออฟไลน์ warez

คำบัญญัติที่ว่ามัน thailand only ครับ เพื่อสิทธิทางภาษีเท่านั้น
สากลแล้วก็คือ suv หมดครับ ไม่ใช่ suv แท้ หรือเทียมอย่างที่ว่ากัน
เพียงแต่ body on fram SUV ที่บ้านเราเรียก PPV จะมีพื้นฐานจากกระบะ เน้นใช้งานลุย ทน
แต่ SUV ที่มีพื้นตัวถังจากรถ sedan เนี่ยจะเน้นใช้บนทางหลัก ลุยได้ไม่มาก

ปล. ที่เมืองนอก body on fram SUV อย่าง everest ราคาพอๆกับรถ benz เลยนะครับ

Full Size SUV นี่ก็มาจากกระบะนะครับ
Toyota Sequoia มาจาก Toyota Tundra เลยทีเดียว

ส่วนตัวผมชอบพวก Body on Frame มากกว่านะครับ
BMW i3 นี่ก็ใช่นะจ๊ะ จุ๊บๆ

ออฟไลน์ n

body on fram บางรุ่นก็เป็นsuvแท้ๆครับ เพราะไม่ได้ดัดแปลงมาจากกระบะ อย่าง Toyota japan ก็ไม่ได้จัดว่า furtuner อยู่ในกลุ่มsuvครับ เพราะfurtuner เป็นรถกลายพันธุ์ที่ดัดแปลงมาครับ

ออฟไลน์ tanadecha

• Jr. Member
  • **
เข้ามาอ่านครับ

:o

ออฟไลน์ mamaman

SUV จริงๆ ที่ผมมองคือ รถที่ลุยหนักได้จริง ไม่เกี่ยงว่า เป็นรถพื้นฐานอะไรครับ
ทีสำคัญ ความสูงมันต้องลุยโคลนลุยน้ได้

บ้านเราชอบ เรียก  Compact SUV  เป็น SUV เฉยๆ

ทั้งที่ ผมมองว่า หลายๆ คันมันไม่ใช่ SUV ต้องเติม Compact  ด้วย

แล้วที่บอก ญี่ปุ่น ไม่นับ ฟอร์จูนเนอร์ไม่นับเป็น SUV นี่
แล้ว ญี่ปุ่น เค้าจัดให้ ฟอร์จูนเนอร์ เป็นรถประเภทไหนครับ

ออฟไลน์ archian

ถ้ามองประหยัดน้ำมัน  4 ประตูก็ถูกละ

เอนกประสงค์ แล้วแต่  ภารกิจ

ผมมองด้านความปลอดภัยมากกว่า  โดยเฉพาะถ้าเกิดการตีลังกา 

ppv จะมีเสาค้ำเยาะกว่า  กระจายแรงได้ดีกว่าทำให้หลังคายุบยากกว่า 4 ประตู

รุ่นน้องผมรอดตายเพราะ ppv นี้แหละเห็นชัดเลบการกระจายแรงไปด้านฝาท้าย 

คุยกันอยู่ถ้าเป็น cab ไม่ก็ 4 ประตู  คงโดนหลังคาหนีบ  แตงโมไหลไปหมดละ

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา

PPV เถอะครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

ผมก็ทะเลาะกะแฟนก็เพราะเรื่องกระบะ 4 ประตู กับ PPV นี่แหละครับ

ผม : กระบะ 4 ประตูมันก็นั่งกันได้เยอะนะ 5 คนก็นั่งได้
แฟน : แล้วถ้ามี 6 - 7 คนล่ะจะให้นั่งหลังกระบะหรอ ???

ผม : กระบะมันประหยัดกว่าน๊าาา ไม่ต้องแบกน้ำหนักตัวถังเยอะๆ

ผม : กระบะมันขนของได้เยอะน๊าาา พวกตู้เสื้อผ้าตู้เย็น ขนได้สบายๆเลย
แฟน : แล้วได้ขนทุกวันทุกเดือนหรือป่าวล่ะ ??? แต่ก่อนยังพับเบาะมิราจแล้วเอาตู้เย็นยัดเข้าไปได้เลย แล้วทำไม PPV มันจะทำไม่ได้ละ ???

แฟน : ทำไมพวกผู้ชายมันอยากได้ กระบะกันนักนะ แฟนเพื่อนก็อยากได้กระบะ ทั้งที่ PPV ขับแล้วดูดีกว่า ดูน่าเชื่อถือกว่า ขับในเมืองก็ได้ ขับต่างจังหวัดก็ได้ ขับกระบะก็เหมือนพวกขับรถส่งของ ไม่เห็นจะเทห์ตรงไหนเลย...

ปล.เรื่องทั้งหมดเป็นเรื่องผมกับแฟนโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ หุหุหุ
คุณกับผมเหมือนกันเลย ผมก็ต้องตามใจ ผบ. ครับ เอาmu7มาก่อน หลังจากนั้นสักพักก็ไปเอาbt4ประตูมาอีก ผบ.อยากได้ppvทั้งที่ตัวเองขับรถไม่เป็นนั่งกะหลับอย่างเดียว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เผอิญได้ยินคนในที่ทำงานคุยกันอ่ะครับ ว่า ถ้านั่งไม่เกิน 4 คน ซื้อกระบะ 4 ประตูก็พอแล้ว ด้านหลังถ้ากลัวของจะโดนฝน โดนขโมย ก็ไปใส่ Cap เอา

ส่วนตัวผมก็เห็นด้วยในระดับนึง แต่ก็บอกตรงๆว่า ไม่เคยเห็นกระบะ 4 ประตูตัวไหนที่ไปใส่ Cap แล้วสวย มันดูแปลกๆตา อีกเรื่องก็คือ ถ้าต้องการไปเอาของด้านหลัง มันทำไม่ได้ ต้องจอดรถสถานเดียว แล้วบางคน อาจจะไม่อยากได้รถที่ดูเป็นกระบะก็ได้

คำตอบอยู่ในคำถามแล้วนี่ครับ "ใส่หลังคาไฟเบอร์แล้วไม่สวย ดูเป็นกระบะมากกว่า SUV"

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• **

คุณกับผมเหมือนกันเลย ผมก็ต้องตามใจ ผบ. ครับ เอาmu7มาก่อน หลังจากนั้นสักพักก็ไปเอาbt4ประตูมาอีก ผบ.อยากได้ppvทั้งที่ตัวเองขับรถไม่เป็นนั่งกะหลับอย่างเดียว

5555 หัวอกเดียวกัน T^T

งี้ถ้าเป็นผม ขอแถอีกหน่อย ส่วนจ่างจากกระบะ 4 ประตู เธอจ่าย (รวมทั้งอะัไหล่อะไรต่อมิอะไรที่มันเกินมาจาก 4 ประตู ) ;D

ท่าจะใช้กับแฟนผมไม่ได้อ่ะครับ เค้ามีคติที่ว่า เงินฉันคือเงินฉัน เงินเธอก็คือเงินฉัน T^T

ออฟไลน์ madboy

5555 หัวอกเดียวกัน T^T

ท่าจะใช้กับแฟนผมไม่ได้อ่ะครับ เค้ามีคติที่ว่า เงินฉันคือเงินฉัน เงินเธอก็คือเงินฉัน T^T

จบเลย  :'(

ออฟไลน์ nuttgd8

• **

เถียงไม่เคยชนะเลยนะครับ - -"