ผู้เขียน หัวข้อ: // รถยนต์ Hybrid ที่คาดว่าจะมาขายไทย 4 รุ่นในอนาคตอันใกล้นี้ //  (อ่าน 17874 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
1. Honda HR-V Hybrid
กำหนดการคาดว่าจะมาขายในไทยช่วงปีหน้า 2016

Honda HR-V Hybrid คาดว่าจะติดตั้งขุมพลังเครื่องยนต์สันดาป LEB
บล๊อก DOHC 16 วาล์ว Atkinson Cycle พร้อม cooled EGR 1,496 ซีซี
กำลังอัด 13.5 ต่อ 1 แบบเดียวกับ Fit/Jazz Sport Hybrid แต่ Honda
ได้ปรับแรงม้าเป็น 120 แรงม้า (PS) ที่ 6,000 รอบต่อนาที และปรับแรงบิด
สูงสุดเป็น 16.3 กิโลกรัมเมตรที่ 4,800 รอบต่อนาที

จับคู่มอเตอร์ไฟฟ้ารุ่น H1 ให้กำลัง 29.5 แรงม้า (PS)ที่ 1,313-2,000 รอบ
ต่อนาที แรงบิดสูงสุด 16.3 กิโลกรัมเมตร รวมแล้วได้กำลัง 137 แรงม้า (PS)
ที่ 0-1,313 รอบต่อนาที จับคู่เกียร์อัตโนมัติคลัทช์คู่  7 จังหวะ i-dcd ทำให้มี
พละกำลังรวมถึง 152 แรงม้า (PS) แรงบิดสูงสุด 19.4 กิโลกรัมเมตร

Honda HR-V Hybrid มีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง สูงสุด 27.0 กิโลเมตรต่อลิตร
ปล่อยค่าไอเสีย CO2 เพียง 86 กรัมต่อกิโลเมตรในรุ่นขับเคลื่อนสองล้อ

ที่มา : http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7056

----------------------------------------------------------------------------------------

2. Honda City Hybrid
กำหนดการคาดว่าจะมาขายในไทยช่วงปีหน้า 2016

ตัวรถนั้น มีเพียงรายละเอียดงานออกแบบต่างๆ ที่เปลี่ยนไป และน่าจะโดนใจชาวไทยไม่น้อย
เช่น โคมไฟหน้าแบบ LED และโคมไฟท้ายที่ออกแบบใหม่ ใช้เลนส์โคมเจือสีฟ้าอ่อน
พร้อมกับใช้หลอด LED สำหรับไฟเบรก นอกจากนี้ยังได้สีตัวถังเพิ่ม ได้แก่ สีเงิน
Tinted Metallic โทนใหม่ สีแดง Premium Deep Rosso สีเดียวกันกับ Honda CR-Z
และ สีน้ำตาล Gold Brown ใหม่

มพลังที่ใช้ยกมาจาก Honda FIT Hybrid และ VEZEL Hybrid ที่เพิ่งเปิดตัวไปในปีก่อน
ใช้เครื่องยนต์ลูกผสมแบบ Sport Hybrid i-DCD ผสานเครื่องยนต์เบนซิน 4 สูบ DOHC i-VTEC
ขนาด 1.5 ลิตร เข้ากับมอเตอร์ไฟฟ้า และ เกียร์อัตโนมัติกึ่งไฟฟ้าแบบคลัทช์คู่ i-DCD 7 จังหวะ
สร้างกำลังรวม 135 แรงม้า พร้อมแรงบิดสูงสุด 170 นิวตัน-เมตร

ที่มา : http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8399

----------------------------------------------------------------------------------------

3. Honda Jazz Hybrid

ที่มา : http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6217

4. Nissan X-Trail Hybrid
กำหนดการคาดว่าจะมาขายในไทยช่วงปลายปีนี้ 2015 (ยังไม่คอนเฟิร์ม)

Nissan X-Trail Hybrid มีจุดแตกต่างจาก X-Trail รุ่นปกติเพียงแค่ไม่กี่จุด
อาทิ เปลี่ยนโคมไฟหน้าสีฟ้า, ไฟตัดหมอกLED, เปลี่ยนชายล่างกันชนหน้าใหม่
พร้อมติดตั้งฟีเจอร์ ระบบเบรกอัตโนมัติเพื่อป้องกันชนรถคันหน้า

จุดเด่น Nissan X-Trail Hybrid คงหนีไม่พ้นขุมพลัง Hybrid เอกลักษณ์สำหรับ
แบรนด์ Nissan ที่มีการตัดต่อกำลังระหว่างเครื่องยนต์และมอเตอร์ไฟฟ้าด้วยคลัทช์
คู่ขนาน 2 ตัว (Intelligent Dual Clutch Control) มีการแยกคลัทช์หนึ่งตัวสำหรับ
ส่งถ่ายกำลังจากมอเตอร์ไฟฟ้าโดยเฉพาะ ส่งผลให้มีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงดีที่สุด
20.6 กิโลเมตรต่อลิตร ผ่านมาตรฐานอัตราสิ้นเปลืองที่บังคับใช้ตามมาตรฐานปี 2020

เครื่องยนต์รหัส MR20DD ที่มีการปรับปรุงภายในเครื่องสำหรับเวอร์ชั่น Hybrid
โดยเฉพาะให้กำลัง 147 แรงม้า (PS) ที่ 6,000 รอบต่อนาที แรงบิด 21.1 กิโลกรัมเมตร
ที่ 4,400 รอบต่อนาทีจับคู่กับมอเตอร์ไฟฟ้ารหัส RM31 41 แรงม้า (PS)
แรงบิดสูงสุด 16.3 กิโลกรัมเมตร ส่งกำลังผ่านเกียร์ Xtronic
พร้อม Shift Step เหมือน X-Trail รุ่นปกติ

Nissan ยังเคลมว่า X-Trail Hybrid มีพละกำลังตั้งแต่ออกตัวจนถึงเร่งความเร็ว
มากกว่าเครื่องยนต์เบนซิน 2.5 ลิตร ทำให้ผู้ขับรู้สึกผ่อนคลายยามขับขี่

ที่มา : http://www.headlightmag.com/nissan-x-trail-hybrid/

ข้อมูลจากรายการ DR!VE by J!MMY วันเสาร์ที่ 23 พฤษภาคม 2015
และบทความ  NEW CARS IN THAILAND 2015 - 2018 : สรุปรถใหม่ เปิดตัวในไทย 2558 - 2561
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8436
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2015, 21:53:40 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
บนรูปCity แต่ขึ้นเป็น Jazz นะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

บนรูปCity แต่ขึ้นเป็น Jazz นะครับ

แก้ไขแล้วครับ ขอบคุณมากครับผม :)

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
อยากเห็น 3คันนี้มาขายมากกว่านะครัย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Terng

ผู้นำไฮบริดตอนนี้เป็นฮอนด้าแล้วนะฮะ :D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ vee06

• Newbie
  • *
เบอร์สองกับสามมาจริงป้ะอ่ะค่ะ T^T

ออฟไลน์ scotch_fillet

X-Trail hybrid ราคาจะออกมาซักเท่าไหร่ครับเนี่ย?

ออฟไลน์ Tonaka

ออกมาต้อนรับภาษีใหม่กันถ้วนหน้าาาา
阿蘇山

ออฟไลน์ Yusufyulie

• Newbie
  • *
ถ้า HR-V hybrid มาจริง อยากได้ ภายในและสีภายในเหมือน Vezel hybrid ที่ญี่ปุ่นมากครับ เพราะ สีภายในสวยมากๆ ;D

ออฟไลน์ SM.

X-Trail ถ้ามาจริงๆ จะถือว่าแปลกใจที่สุดในบรรดา 4 คันนี้ เพราะไม่เคยได้ข่าวมาก่อนเลย

HR-V ถ้าตัว Hybrid จะเหลือพื้นที่ด้านหลังเท่าไหร่กันนะ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
Jazz hybrid จะมีปัญหาเรื่องพื้นที่ด้านหลังไหมครับ

ออฟไลน์ roongrus

คำตอบอยู่ที่ราคาละครับ ถ้ามาแบบ mazda 2  ดีเซล คงขายได้น้อย

ออฟไลน์ ab4u

คงเพราะ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=32492.0

ใครๆถึงไฮบริดกันจัง

ออฟไลน์ JeansZ

ไม่มี All new Prius กับ Chevrolet Volt หรอครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ AkE

น่าสนใจทุกคันเลยครับ ปล่อย CO2 น้อยมากเลยคับ

ออฟไลน์ rojsak2021

ยังกังวลกับ x-trail hybrid เรื่องการดูแลรักษา เพราะ nissan ไทยไม่เคยมีรถ hybrid หรือว่าผมไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โห ฮอนด้าเอาจริงแฮะ   ขาด CRV นะเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tanadecha

• Jr. Member
  • **
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ art_duron

อยากเห็น 3คันนี้มาขายมากกว่านะครัย  ;D ;D ;D
ณ ตอนนี้ก็มากันเกือบครบแล้วนิครับ
918 กับ P1 ตอนนี้ในไทยมีแล้วแน่ๆ (ผมเคยเห็นรูปอยู่)
ส่วน LaFerrari เมื่อเดือนก่อนก็มีข่าวว่าคนไทยเจ้าของรถ บินไปดูรถที่อิตาลีแล้วนะครับ อีกไม่กี่เดือนคงมา  ;D

ออฟไลน์ Newhang

ยังกังวลกับ x-trail hybrid เรื่องการดูแลรักษา เพราะ nissan ไทยไม่เคยมีรถ hybrid หรือว่าผมไม่รู้

แค่ cvt ของเทียน่ายังแก้ไม่ได้เลยครับ  อย่างอื่นคงยาก

ออฟไลน์ Nikle_pk

ดีครับ มากันเยอะๆเลย
อะไหล่จะได้ถูก เมืองไทยจะได้ยอมรับ Hybrid
และผมคงกลับมาใช้รถ Hybrid อีกครั้ง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ณ ตอนนี้ก็มากันเกือบครบแล้วนิครับ
918 กับ P1 ตอนนี้ในไทยมีแล้วแน่ๆ (ผมเคยเห็นรูปอยู่)
ส่วน LaFerrari เมื่อเดือนก่อนก็มีข่าวว่าคนไทยเจ้าของรถ บินไปดูรถที่อิตาลีแล้วนะครับ อีกไม่กี่เดือนคงมา  ;D
ล่าสุดผมทราบมาว่าเหลือแค่ Porsche ครับที่สั่งได้
P1 กับ LaFerrari เกลี้ยงแล้ว ยิ่ง Ferrari แย่งกันจองก่อนขายจริงอีก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ muzaa

ล่าสุดผมทราบมาว่าเหลือแค่ Porsche ครับที่สั่งได้
P1 กับ LaFerrari เกลี้ยงแล้ว ยิ่ง Ferrari แย่งกันจองก่อนขายจริงอีก
Update ล่าสุดครับ 918 spyder เข้ามาเหยียบเมืองไทยอีกคันนึงแล้วครับ สดๆวันนี้เองคันที่ 2 นี้เป็น martini limited edition ด้วยครับ ส่วน la ferrari ถ้าไม่ผิดพลาดอะไรน่าจะล้อแตะพื้นที่เมืองไทยประมาณเดือน 9-เดือน 10 นี้ครับ

ออฟไลน์ OHMMY

พี่โตผู้นำไฮบริดของหนูไปไหนล่ะคะ เฮลโล้ววววววววว :D :D :D :D :D