ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีแก้แอร์เหม็นไหมครับ กลิ่นเหมือนมีอะไรไปตายสักอย่าง  (อ่าน 15464 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
มีกลิ่นมาสัปดาห์แล้ว เหม็นมากเหมือนมีอะไรไปตาย แต่หาในรถแล้วก็ไม่มี ลองเอาไฟส่องในห้องเครื่องก็ไม่มีอะไร จึงคิดว่าน่าจะมาจากแอร์แน่ๆ แต่ปัญหาคือเปิดแอร์ทุกวัน กลิ่นก็ยังอยู่ มีทางแก้อะไรไหมครับ ตอนนี้เหม็นจนแสบจมูกเลย ปกติไม่ใช้น้ำหอมในรถ ตอนนี้ต้องเอาน้ำหอมปรับอากาศมาฉีดในรถเพื่อดับกลิ่นเหม็นเน่าครับ

ออฟไลน์ Smart

วิธีที่ตรงประเด็นที่สุดน่าจะเป็นการล้างตู้แอร์แบบถอดออกมา แล้วถือโอกาส inpect ตอนนั้นเลย แต่ต้องหาร้านที่ฝีมือเชื่อถือได้ ผมเคยเจอช่างที่ไม่ค่อยเก่ง ตอนประกอบกลับจะมีเสียงดังก๊อกแก๊กที่ console ... ว่าแต่รถคุณเป็นรุ่นที่มี air filter หรือเปล่าครับ? ปกติถ้ามี มันไม่ควรจะมีอะไรเล็ดลอดเข้าไปตายได้...Pajero Sport คันเก่าของผมตอนออกจากศูนย์มาไม่มี แต่มัน design เผื่อให้มีช่องเอาไว้สำหรับให้เราไปเสียตังเพิ่มติดเองที่ศูนย์ได้ รถรุ่นใหม่ๆ น่าจะมี air filter ติดมาหมดแล้ว มันช่วยยืดระยะการล้างตู้แอร์ไปได้มากๆ เลย

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
นอกจากที่ท่านข้างบนว่าแล้ว ลองหาถ่านมาวางดูครับ ช่วยดูดกลิ่นที่เหลือครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ลองดูช่องโบเวอร์  ส่วนที่รับอากาศภายนอก  เผื่อมีอะไรเข้าไปตาย...ส่วนมากก็อยู่แถว  ใต้ใบปัดน้ำฝน...

ออฟไลน์ YenChar

จากเบาไปหาหนัก

1
จอดรถ เปิดกระจกแง้มๆ ตากแดดจัดๆทิ้งไว้
ผมเคยอ้วกในรถ อ้วกแบบว่า เลอะทั้งคัน(จู่ๆก็อาหารเป็นพิษ) กลิ่นนี่.. ไม่ต้องพูดถึงครับ
พออีกวันหลังจากเช็ดรถเสร็จ ขับมาถึงที่ทำงาน (อ้วกเรา เรารับได้) จอดมันกลางแจ้ง แล้วแง้มๆกระจกไว้
พอกลับมาตอนเย็น เปิดประตูมา กลิ่นดีขึ้นนิดหน่อย ทำซัก 3-4 วัน เออ กลิ่นจางๆลง
อย่าลืม ก่อนถึงบ้าน เปิดพัดลมแรงๆ ปิดแอร์ ไล่อากาศ ไล่ความชื้น

2
ใช้ถ่าย หรือใช้พวกใบชาดับกลิ่น
ผมใช้ใบชาที่ใส่ถุงขายตามห้าง ที่ไว้ดับกลิ่น วางไว้ใต้เบาะหน้า ใต้เบาะคนขับ หลังรถ ที่เก็บของ
วางไว้เป็นปี กลับมาดมอีกที กลิ่นใบชายังอยู่เลย ลองดู

3
ซักพรม ซักเบาะ อันนี้จริงๆนะ ฝุ่นในรถทำให้ตู้แอร์ตัน
ลองซักพรม ใช้รถซัก 5 ปี รื้อพรมมาซักก็ดี ล้างใหญ่ซักที
บางที พอมันมีฝุ่น มีกลิ่น บวกกับตู้แอร์ชื้น มันก็เกิดกลิ่น

4
ถอดตู้แอร์ ล้าง ตรวจให้หมด

ออฟไลน์ Nikle_pk

อบโอโซนเลยครับ
ทำเองง่ายๆซื้ออุปกรณ์ร้าน อมร
ชุดละ 100 บาท
ทิ้งไว้ข้ามคืน กลิ่นหายเกลี้ยงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
ล้างตู้แอร์ครับ

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
เคยมีจิ้งจกเข้าไปตายในตู้แอร์ครับ เน่าคาอยู่อยู่ในแผงคอล์ยเย็นเลย  ขนาดล้างตู้แอร์แล้ว ยังมีกลิ่นเน่าบางๆโชยออกมา ไม่ว่าจะเปิดรถตากแดด เปิดพัดลมแอร์ทิ้งไว้ หรือเครื่องฟอกอากาศเปิดข้ามคืน

ก็ไม่หาย และกว่ากลิ่นจะหมดจริงๆเกือบ2เดือน

ออฟไลน์ Thong

• **
  ลงดูตรงแผงโคนที่ปัดน้ำฝนเหมือนท่านข้างบนว่าครับ

ผมเคยไปจอดรถค้างคืนใกล้ๆ ที่ที่มีหญ้ารกๆ  แล้วมีหนู

แอบขึ้นไปสร้างบ้านออกลูกออกเต้า  ประมาณ 3 วันต่อมา

ผมนำรถไปใช้ คุณพ่อกับคุณแม่หนูกระโดดหนีลงจากรถ

ทิ้งลูกน้อยให้ตายคารัง เหม็นเน่า  ผมต้องหาต้นเหตุของกลิ่น

ตั้งนานครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ถ้าแก้ไข ต้นตอได้แล้ว ..ลองวิธี แม่ผมได้นะครับ ..
มะกรูด ผ่าครึ่ง สักสองลูก วางติดรถไว้ สักสองวัน ครับ ...

หายสนิท ! ... คหสต . เอาใจช่วยครับ ..