ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องแรงบิดของรถเบนซ์ เทียบกับรถบ้านทั่วไปครับ  (อ่าน 4577 ครั้ง)

ออฟไลน์ T.Buzz

• Newbie
  • *
  • ผ่าน Fiesta มาได้ คันอื่นก็สบาย
พอดีผมนั่งดูรีวิว 0-100 ของ MB A180 มาครับ เสปคเครื่องถ้าดูเผินๆจะคล้ายๆกับรถที่ผมใช้อยู่ (Ford Fiesta) คือ เครื่อง 1.6ลิตร 120-122 แรงม้า แต่ที่ต่างกันคือแรงบิด ที่รถผมมีอยู่แค่ 150 NM แต่ MB มีถึง 200 ซึ่งผลการจับอัตราเร่ง 0-100 ออกมา MB ทำได้ 8.5 วินาที ต่างจากรถผมที่ทำได้ 11.8 แบบหนังคนละม้วนเลยครับ ก็เลยสงสัยว่า อะไรกันครับ ที่ทำให้เครื่องของ MB มีแรงบิดที่สูงขนาดนี้ เพราะดูแล้วรถน่าจะขับสนุกมากเลย ถ้ารถผมอยากจะทำให้มีแรงบิดเพิ่มขึ้นได้บ้างต้องทำอะไรเพิ่มบ้างครับ อยากศึกษาไว้เป็นแนวทาง

#ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
A180 เครื่อง 1.6 แต่มีเทอร์โบไงครับ ทำให้แรงกว่า เวลาดีกว่า ขับสนุกกว่า
ระบบอัดอากาศทำให้แรงบิดรถดีขึ้น(เยอะ) เมื่อเทียบกับเครื่อง cc เท่าๆกัน
ถ้าจะทำให้เฟียสต้าวิ่งดีขึ้นทำได้ครับ แต่ถ้าจะให้แรงบิดใกล้เคียง A180
คงต้องทำเยอะ เพิ่มเทอร์โบเข้าไปอีก คิดว่าจบยากครับ และเกียร์จะรับแรงบิดไหวมั๊ยต้องเช็คด้วย

ปล.ความเห็นส่วนตัว & ที่เคยเห็นรุ่นน้องเอาเฟียสต้าเซตเทอร์โบมา

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
a180 8.5 วิ มันเป็นตัวเลขในกระดาษ ขับจริงก็อาจรู้สึกดึง แต่ตัวเลขที่ออกมาในรีวิวคุณจิมมี่คือ 10.5
ซึ่งเวลามันก็พอๆกับ เฟียสต้า 1.0 ถ้านับแค่สมรรถนะอย่างเดียว

จริงๆคนขับ a180 ถ้าเจอพวกรถ b ใหม่ๆต่อให้ไม่แต่งด้วย แต่ถ้าขับโหดๆ a180 ต้องออกแรงพอสมควร ไม่ได้แค่เหยียบคันเร่งแล้วจะสวนหายไปง่ายๆ

ออฟไลน์ art_duron

อีกประเด็น​คือ ที่มีผลต่อความแรง
1. อัตรา​ทดของเกียร์
2. ประสิทธิภาพ​ของระบบส่งกำลังจนลงถึงพื้น (มีพลังที่ศูนย์​เสีย​มากน้อยแค่ไหน)
3. และอีกอย่างที่ผมคิดคือ เครื่องของ A class  นั้นเหมือน​กับเอาเครื่องที่แรงอยู่แล้วมาอั้นอากาศเข้าเครื่องเอาไว้ ทำให้ดูแล้วยังมีแรงบิดเยอะอยู่แต่แรงม้าไม่มาก (เพราะช่วงสร้างแรงบิดสูงสุด​ตอนนั้นเครื่องยังใช้อากาศไม่มากนัก เพราะรอบเครื่องยังไม่สูงเท่าไหร่ ถึงโดนตอนอากาศไปบ้าง อากาศก็ยังพอเพียงอยู่ แต่เมื่อช่วงที่จะสร้างกำลังสูงสุดที่รอบสูงขึ้นไป อากาศ​เริ่มไม่พอกำลังจึงไม่สูงมากนัก)
ใครมีความรู้​ตรงไหนเอามาแชร์กันนะครับเผื่อผมเข้าใจผิด

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
เครื่องของรถยุโรปอาศัยการออกแบบทำให้แรงบิดมาสูงในรอบที่ต่ำกว่าของญี่ปุ่นมาตลอดอยู่แล้วครับ  ;D

จากความคิดเห็นส่วนตัวคาดว่า ในเมืองยุโรปมักจะเป็นทางภูเขาตลอดเวลา รถจึงต้องอาศัยแรงดึงตลอด ดังนั้นถ้าจะเซ็ทให้แรงบิดมาในรอบสูง เพื่อแรงม้าที่สูงขึ้นในรอบที่สูงขึ้นไปอีก คงไม่เหมาะ ลองคิดดูว่าเวลาขึ้นเขา ต้องใช้รอบสูงเพื่อให้ได้แรงบิดที่เพียงพอในการไต่เขา คงไม่ใช่เรื่องดีนัก  :P
ต่อมาเมื่อรถยุโรปหันเข้ามาพึ่งพาระบบ Turbo และ Supercharge กันหมดทำให้ได้แรงบิดสูงในรอบต่ำและยังได้แรงม้าที่สูงในรอบที่สูงด้วย เลยทำให้กลายเป็นแรงไปกันหมดเลยครับ  ;D

ส่วนในเครื่อง NA ว่าออกแบบยังไงให้ได้แรงบิดที่สูงอันนี้ผมไม่ทราบ เพราะไม่ใช่วิศวกร แต่คิดว่าน่าจะมีผลมาจากช่วงขักของลูกสูบป่าวหว่า... ???
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
อ่อ งั้นก็แสดงว่า MB มีพื้นฐานเครื่องที่มีเทอร์โบ และมีกำลังอัดสูงอยู่แล้วแต่ถูกผนึกไว้ เลยมีเรี่ยวแรงเยอะกว่าเฟียสต้าของผมสินะครับ -0-

การออกแบบเครื่องมันมาคนละทางครับ ของฟอร์ดเค้าจะมาตามแนวทางของญี่ปุ่น  ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ warez

เครื่องของรถยุโรปอาศัยการออกแบบทำให้แรงบิดมาสูงในรอบที่ต่ำกว่าของญี่ปุ่นมาตลอดอยู่แล้วครับ  ;D

จากความคิดเห็นส่วนตัวคาดว่า ในเมืองยุโรปมักจะเป็นทางภูเขาตลอดเวลา รถจึงต้องอาศัยแรงดึงตลอด ดังนั้นถ้าจะเซ็ทให้แรงบิดมาในรอบสูง เพื่อแรงม้าที่สูงขึ้นในรอบที่สูงขึ้นไปอีก คงไม่เหมาะ ลองคิดดูว่าเวลาขึ้นเขา ต้องใช้รอบสูงเพื่อให้ได้แรงบิดที่เพียงพอในการไต่เขา คงไม่ใช่เรื่องดีนัก  :P
ต่อมาเมื่อรถยุโรปหันเข้ามาพึ่งพาระบบ Turbo และ Supercharge กันหมดทำให้ได้แรงบิดสูงในรอบต่ำและยังได้แรงม้าที่สูงในรอบที่สูงด้วย เลยทำให้กลายเป็นแรงไปกันหมดเลยครับ  ;D

ส่วนในเครื่อง NA ว่าออกแบบยังไงให้ได้แรงบิดที่สูงอันนี้ผมไม่ทราบ เพราะไม่ใช่วิศวกร แต่คิดว่าน่าจะมีผลมาจากช่วงขักของลูกสูบป่าวหว่า... ???

ถูกแล้วครับ เครื่อง N/A ถ้าออกแบบระยะชักยาวๆ จะทำให้มีแรงบิดมากขึ้น แรงม้าลดลง รอบสูงสุดลดลง
ระยะชักสั้นๆ จะทำให้เครื่องมีแรงบิดลดลง แรงม้ามากขึ้น รอบสูงสุดเพิ่มขึ้น

F1 สนใจแรงม้า ทำให้ระยะชักสั้นสุดๆ แต่ดูรอบสูงสุดของมันสิครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ไป fiesta st เลยคับ เครื่อง 1.6 เท่า a180 เลย แต่ 180ม้า แรงบิด 290nm

ออฟไลน์ WASADM

ไป fiesta st เลยคับ เครื่อง 1.6 เท่า a180 เลย แต่ 180ม้า แรงบิด 290nm

ราคาก็แบบว่า ตู้มมม...กลายเป็นโกโก้ครั้น เคยเจอ Focus RS รอบนึง ฟิ้ววว สวนหายไปเลย เค้าสวนผมน๊ะไม่ใช่ผมไปสวนเค้า 555555+

ปล. w207 e250 พี่จิมเคลมไว้ 8กลางๆ แต่ผมจับไม่เคยถึง 8 ซักที หรือพี่จิมแกอ้วนหว่าาา  :P ::)

ออฟไลน์ 2k

ราคาก็แบบว่า ตู้มมม...กลายเป็นโกโก้ครั้น เคยเจอ Focus RS รอบนึง ฟิ้ววว สวนหายไปเลย เค้าสวนผมน๊ะไม่ใช่ผมไปสวนเค้า 555555+

ปล. w207 e250 พี่จิมเคลมไว้ 8กลางๆ แต่ผมจับไม่เคยถึง 8 ซักที หรือพี่จิมแกอ้วนหว่าาา  :P ::)

ไปเจอ rs500 มาหรือเปล่าครับ? rs ธรรมดาไม่มีใครเอามาขายเพราะแพงกว่าซูบารุstiเสียอีก แต่เคยมีเกรย์เจ้านึงเอา rs500 มาขายคันนึงสี่ล้านได้มั้ง ถ้าสีดำด้านล่ะใช่เลย   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
8.5น่าจะในกระดาษนะครับ วิ่งจริงไม่ถึงแน่นอน

แล้วของเบ้นมีเทอร์โบช่วยครับ ยังไงก็วิ่งดีกว่า

ไหนจะเรื่องหลักอากาศพลศาสตร์ อัตราทดเฟืองท้าย น้ำหนัก เกียร์ ขนาดล้อ ยาง และอื่นๆอีกมากมายครับมีผลทั้งหมด

ออฟไลน์ WASADM

ไปเจอ rs500 มาหรือเปล่าครับ? rs ธรรมดาไม่มีใครเอามาขายเพราะแพงกว่าซูบารุstiเสียอีก แต่เคยมีเกรย์เจ้านึงเอา rs500 มาขายคันนึงสี่ล้านได้มั้ง ถ้าสีดำด้านล่ะใช่เลย   :P

ไม่แน่ใจครับว่า rs500 รึป่าว มันกลางคืนครับไม่ชัดเจน แต่รู้สึกว่าจะสีน้ำเงินไม่ด้านน๊ะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด แต่ที่จำได้ขึ้นใจคือมันเป็น focus 2 door

ปล. ผมคิกดาวแล้วน๊ะ แต่ไม่ทันจริงๆ 5555+