ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง Captiva ครับ  (อ่าน 3081 ครั้ง)

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่อง Captiva ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 12:36:56 »
คือส่วนตัวผมใช้แคปติว่าอยู่ครับ แล้วรู้สึกว่าทุกอย่างมันดีหมดแต่เสียเรื่องคันเร่งกับเกียร์ที่โง่เหลือเกิน พอดีมีคนรู้จักเข้ามาถามครับ ว่าแคปติว่าใหม่เป็นอย่างไรบ้าง เพราะตอนนี้มีส่วนลดแสนนึง ผมก็ตอบได้ไม่เต็มปาก อยากรู้ว่าแคปติว่า minor change มีการปรับปรุงเรื่องของเครื่องยนต์/เกียร์/คันเร่ง รึเปล่าครับ ถ้ามีการเปลี่ยนแปลง สมรรถนะมันดีขึ้นหรอไม่อย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ice_rx

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาเรื่อง Captiva ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 13:46:55 »
ผมก็สนใจ Captiva เหมือนกัน ชอบมากๆ แถมมี 7 ที่นั่ง (ส่วนตัวคิดว่า C-SUV 5 ที่นั่งไม่ได้แตกต่างจาก B-SUV เลย ราคานี้มันต้องใหญ่ๆ  7 ที่นั่งด้วย)
อาทิตย์ที่แล้วไปดู เซลล์บอกว่าตัวใหม่นี้เปลี่ยนเกียร์ใหม่แล้ว เครื่องมีทั้งดีเซล 2.0 เบนซิน 2.4
วัสดุภายในดูดี ประกอบแน่นหนาดี รู้สึกเหมือนตอนเข้าไปดู BMW X1 เลย
ภายนอกแข็งแกร่งครับ ยังไม่เคยเจอ SUV ไหนแข็งเท่านั้นเลย
โปรโมชั่นมีหลายแบบ สรุปว่าน่าสนใจสุดๆ

ปล. ถามเซลล์ว่าจะมีตัวไมเนอร์เชนจ์เร็วๆนี้ไหม เขาบอกว่ายังไม่มีในปีนี้แน่นอน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 00:17:30 »
Opel คือยี่ห้อลูกพี่ของ Chevrolet Captiva รถฝรั่งแข็งแรงปลอดภัยแต่ถูกออกแบบมาให้มีอายุใช้งานอย่างจำกัด (ตามมาตรฐานประเทศเจริญแล้ว) อายุการใช้งานจึงไม่ยืนเหมือนญี่ปุ่น  ที่พูดถึงโอเบิลเพราะจนถึงวันนี้ไม่ค่อยเห็นวิ่งแล้วในขณะที่รถญี่ปุ่นอายุคราวเดียวกันยังวิ่งกันเกลื่อนผมคนจนๆ จึงไม่เชียร์รถฝรั่งครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ chatphon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 12:22:42 »
เปลี่ยนเกียร์ใหม่แล้วมันจะทนกว่าเดิมไหมครับ? อยากรู้จัง เพราะผมก็ชอบรุ่นนี้

เกียร์โง่ยังพอทน แต่เกียร์พังนี่รับไม่ไหว

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 17:31:04 »
ปัญหาเยอะไหมครับ รุ่นนี้ ผมเล็งๆ ตัวแรกดีเซลมือ 2 ไว้อยู่ ได้ข่าวว่ามันเป็นรถเกาหลี Daewoo Windstorm ด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 00:18:43 »
ผมว่าไม่น่าเล่นแล้วครับ บางคนไม่เจอปัญหา แต่หลายคนก็เจอ ไหนจะเรื่องแบรนด์ตอนนี้อีก ไปกันใหญ่เลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 08:53:25 »
รถดี เคยใช้ ไม่เคยเจอปัญหาครับ
ช่วงล่างดีมากๆ แต่ ราคาขายต่อ
ดิ่งนรก ผมซื้อ 2.4LTz มา 1.6 ล้าน
อายุ 1 ปี วิ่ง 20,000 กม. ตีเตนท์ได้ 5.5 แสน
ขายเองไป 7 แสน ครับ เข็ดเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 13:01:29 »
ใช้ Captiva 2.4  Flexfuel (E85ได้) ครับ ของภรรยานะครับ

ส่วนตัว  ผมว่าขับดีครับ ตำแหน่งเกียร์และความฉลาด สำหรับผมถือว่าดีมากเลย(ผมชอบเปลี่ยนเกียร์เข้า Manual Mode บ่อยครั้ง)

ติดที่รถมันหนักและใหญ่ด้วย มันเลยทำให้ดูหนักๆครับ(ปกติชอบและขับแต่รถคันเล็กครับ 55)

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 15:33:17 »
รถดีน่าใช้แต่ขายก่อนห้าปีหรือเจอปัญหาแก้ไม่จบ...มีจุก
ผมเคยเทสดีเซลตัวใหม่ก็เร่งดีกว่าตัวก่อนไมเนอร์เชนชัดเจนนะครับ
เห็นหลายคนพูดถึงโอเปิ้ลกับแดวู
โอเปิ้ลเป็นแบรนด์ที่ GM ใช้ทำตลาดในยุโรปเทียบกับเชฟมันคืออันเดียวกันไม่มีใครเป็นพี่น้อง
ส่วนแดวู GM เทคมาแล้วแชร์เทคโนโลยีเครื่องยนต์ขนาดเล็กไว้ทำตลาดเอเชียครับ ถ้าเล่นมือสองเอาโฉมไมเนอร์แล้วดีกว่าเยอะครับเครื่องเงียบกว่าและเร่งดีกว่า