ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับว่าถ้าจะโอนลอยป้ายทะเบียนแบบยังไม่ระบุคันต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง  (อ่าน 2366 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
มีเรื่องรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยครับ คือถ้าจะโอนลอยป้ายทะเบียนแบบยังไม่ระบุคันว่าจะไว้ใช้กับคันไหน (ยังติดสินใจไม่ได้อ่ะครับ) ไม่ทราบว่าต้องเตรียมหลักฐานอะไรบ้างครับ และมีขั้นตอนยังไงบ้างครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เป็นป้ายประมูลใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ไม่ได้ระบุว่าป้ายแบบไหน

ป้ายธรรมดา (ไม่ใช่ประมูล) - ลอยไม่ได้ครับ ต้องมีรถสวมตลอดเวลา แจ้งลอยคือคืนเลย จะไม่ได้กลับมาใช้อีก

ป้ายประมูล - ไปแจ้งได้เลย เอาเล่มไป แล้วแจ้งแขวนลอยป้าย จะได้เอกสารเป็นชุดกลับมา ในเอกสารจะระบุ เลขป้าย และชื่อบุคคลที่สงวนป้ายไว้ให้ (ส่วนใหญ่คือเจ้าของรถ เล่มที่ไปโอน) แล้วรถคันนั้นก็ขอป้ายใหม่ไป คุณก็เก็บเอกสารไว้ ได้รถ ก็เอาไปจด แค่นั้นเองครับ แขวนลอยได้นาน เข้าใจว่าไม่จำกัดเวลานะ ของผมแขวนไว้สองปีกว่า ถึงจะได้ออกรถมาใส่ครับ
S3 - F30
X1 - E84

• **
เป็นป้ายประมูลใช่ไหมครับ?

เป็นป้ายประมูลแต่ซื้อต่อคนอื่นมาอีกทีครับ

• **
ไม่ได้ระบุว่าป้ายแบบไหน

ป้ายธรรมดา (ไม่ใช่ประมูล) - ลอยไม่ได้ครับ ต้องมีรถสวมตลอดเวลา แจ้งลอยคือคืนเลย จะไม่ได้กลับมาใช้อีก

ป้ายประมูล - ไปแจ้งได้เลย เอาเล่มไป แล้วแจ้งแขวนลอยป้าย จะได้เอกสารเป็นชุดกลับมา ในเอกสารจะระบุ เลขป้าย และชื่อบุคคลที่สงวนป้ายไว้ให้ (ส่วนใหญ่คือเจ้าของรถ เล่มที่ไปโอน) แล้วรถคันนั้นก็ขอป้ายใหม่ไป คุณก็เก็บเอกสารไว้ ได้รถ ก็เอาไปจด แค่นั้นเองครับ แขวนลอยได้นาน เข้าใจว่าไม่จำกัดเวลานะ ของผมแขวนไว้สองปีกว่า ถึงจะได้ออกรถมาใส่ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ คุณ Monn