ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา รถอายุ 22ปี ซื้อใหม่ดีไม๊  (อ่าน 7294 ครั้ง)

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
ปรึกษา รถอายุ 22ปี ซื้อใหม่ดีไม๊
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 17:17:54 »
สวัสดีครับ
ผมมีเรื่องปรึกษาครับ
ผมมีรถ honda accord ปี93 gen5 ไฟก้อนเดียว
รวมอายุจนถึงวันนี้ ครบ 22ปีพอดีเด๊ะเลย (ออกรถวันนี้)
เป็นรถที่ผมใช้ต่อมาจากแม่ผม (เด็กๆ ผมก็นั่งคันนี้ไป รร.)

สภาพรถดีค่อนข้างมาก
เครื่องวางเป็น F22B (วางเมื่อ 5ปีที่แล้ว) เกียร์ฮอลล์ใหม่ (ของเดิมติดรถ เพิ่งทำไปเมื่อ 2ปีที่แล้ว)
เลขไมล์ 29x,xxx km

ส่วนมากผมเอาไว้ใช้แค่ เสาร์ -อาทิตย์ วิ่งทั้งเดือนยังไม่ถึง 400km (ไปห้าง ไปบ้านเพื่อน)
วันธรรมดา ผมขี่มอไซต์ไปทำงาน
ที่ทำงานอยู่ใกล้บบ้านขี่มอไซต์ 5นาทีก็ถึงแล้วครับ

ส่วนในเรื่องงบ ผมมีเงินเก็บสามารถซื้อสดได้ แต่คิดว่าคงจะผ่อนเอา
เผื่อเงินเอาไว้ฉุกเฉิน ใช้เรื่องอื่นๆ

ประเด็นที่ทำให้ผมอยากเปลี่ยนรถคือ
- อะไหล่ของรุ่นนี้ เบิกของใหม่แทบไม่มีแล้ว
- ตัวรถเริ่มมีผุ สีบวมบ้างแล้ว
- กลัวเอาไป ตจว แล้วเสียกลางทาง

คันใหม่ที่ผมเล็งเอาไว้ว่า จะมาแทนคันนี้
- hrv
- subaru xv

เรื่องขนาดเครื่องยนต์ ผมไม่ติดอะไรมากครับ เพราะขับไม่เร็ว 80-100
ไม่ค่อยแซงใคร ขับตามๆ กันไป
แต่อยากได้รถที่สามารถขนของได้บ้าง แบบพับเบาะวางของในรถได้
ส่วนมากผมจะเอาไว้ขนพวกอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ เซอร์เวอร์อะไรพวกนี้

อยากได้ความคิดเห็นเพื่อนๆ ว่าออกคันใหม่คุ้มไม๊
หรือจะรอให้คันนี้มันขับไม่ได้ไปเลย แล้วค่อยซื้อทีเดียว (กลัวไปเสียกลางทาง)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
Re: ปรึกษา รถอายุ 22ปี ซื้อใหม่ดีไม๊
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 17:47:51 »
ถ้ามีกำลัง เปลี่ยนได้ ก็เปลี่ยนไปเถอะครับ..คิดว่าซื้อความสะดวกสบาย (ใจ) และที่สำคัญได้ความปลอดภัยมากกว่าด้วย

ไม่ใช่รถเก่ามันไม่ดีนะครับแต่มันต้องดูแลเอาใจใส่มันมากหน่อย เวลาเดินทางไปไหนไกลๆ ก็ต้องนั่งลุ้นกันทุกที ก็ไม่ไหวนะครับ :)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ปรึกษา รถอายุ 22ปี ซื้อใหม่ดีไม๊
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 17:56:38 »
ถ้าเอาที่เยอะๆ คงต้อง HRV แหละครับ XV มันแคบนะครับแต่ขับน่าจะมันส์กว่า

รถ 22 ปีเปลี่ยนเถอะครับ แก่มากเลย นอกจากจะไม่ค่อยปลอดภัยแล้วยังไม่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมด้วยครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 17:59:15 »
รถเก่าแล้วจะซ่อมเยอะ
ถ้าจะ Restoration จริงจัง ก็ใช้เงินเยอะ และต้องเอามาวิ่งเล่นๆ
ใช้แบบจริงจังทุกวันไม่ไหวครับ

SUBARU XV ขับดี แต่เรื่องศูนย์ มีน้อยครับ ที่บ้านผมยอมรับได้ เลยออกมา
: )

ออฟไลน์ frosty

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 18:16:31 »
เรื่องซ่อมนี่ก็อีกอันนึงครับ

คืออยากเบิกของศูนย์ใส่ให้ ราคาก็แพงเหมือนกัน
แต่ตอนนี้อยากเบิกก็ไม่มีให้เบิกแล้วครับ

ประกันก็จะไม่รับต่ออายุแล้วด้วย
รถคันนี้ ไม่เคยชนหนักเลย มีแต่รอยขูดขีด

ตอนนี้เหมือนชุดคอมแอร์จะไป เลยไม่อยากหาของมือสองมาซ่อม
ของใหม่ไม่มีแล้วครับ

สมมติว่าเราจะดาวน์รถ
เราดาวน์มากกว่า 50% ได้ไม๊ครับ
อยากผ่อนเดือนละ 4000นิดๆ อะไรแบบนี้
ผมไม่เคยซื้อรถเลย บัตรเครดิตก็ไม่เคยทำ

แต่ฐานเงินเดือนน่าจะสามารถผ่านไฟแนนซ์ได้ (เงินเดือนประมาณ 4xxxx)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 19:04:53 »
ถ้าไม่ได้มีเงินเหลือเฟือ แนะนำมือสองซื้อสดครับ อายุ สัก 6 ปี ใช้ได้นานนนน 3/4 ของอายุรถ ในราคา 1/2 ของป้ายแดง
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 19:16:06 »
อิจฉาชีวิตที่แทบไม่จำเป็นต้องมีรถจริงๆ ครับ
ถ้าซื้อแล้วใช้แค่เสาร์ อาทิตย์นี่ไม่คุ้มค่าเสื่อมราคาของรถเลย
แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ yaris รุ่นล่างสุด ครบทุกอย่าง อะไล่ก็ดูยอดขายได้เลยตั้งแต่เปิดตัวมาเป็นยังไง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 19:20:44 »
ใช้รถคุ้มมากเลยทีเดียว เอาใจช่วยให้ได้รถใหม่ที่ชอบครับ
ของผมโปรแกรมรถคงเบรคยาวไปก่อน
รู้สึก บัญชีธุรกรรมการเงิน แดงเถือกเลย
รู้สึกว่าเดือนนี้มันเริ่มผิดปกติ เงียบมากเหมือนคนไม่ใช้จ่ายยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 20:00:48 »
ก็ถ้าไม่ได้ผูกพันเป็นพิเศษแบบที่ว่าอยู่มาตั้งแต่เด็ก ขายได้ก็รีบขายครับ
เพราะถ้าเสียหนักกว่านี้ ราคาก็จะตกลงไปอีก
แต่ถ้ากรณีมีคนขับรถเป็นในบ้านมากกว่า 1 คน และมีที่จอดเพียงพอ แนะนำให้เก็บไว้เป็นรถสำรองครับ
เผื่อใช้เดินทางไปไหนใกล้ๆ

ส่วนผ่อนน้อย มีคนรู้จักดาวน์ focusให้ลูกไปผ่อนต่อเดือนละ 4พันกว่าบาทอยู่ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 20:50:23 »
ตอนนี้ความต้องการคือ รถใหม่ หรือ รถคันเดิม  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 21:22:28 »
ใจมันไปแล้ว

ของเก่า จะรั้งยังไงไว้ก็คงไม่อยู่ เหตุผลมากมายที่จะต้องจากลา

:'(

ออฟไลน์ LinLanSer

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 22:01:14 »
คำถามแบบนี้อย่าหาว่าอย่างนั้นอย่างนี้นะครับ
คุณนั่นแหละที่น่าจะรู้ดีสุดว่าจะใช้คันเดิมหรือเปลี่ยนคันใหม่

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 22:16:59 »
รถใหม่ได้หล่อ ได้สะดวกสบาย ได้คุณภาพชีวิต
บำรุงรักษาสะดวกในช่วงใหม่ๆครับ
ช่วงอายุรถมากๆ พวกนี้ดูแลลำบากและแพงกว่า GEN5 แน่นอน
แต่ถึงตอนนั้น คุณคงซื้อรถคันใหม่อีกคันแล้วล่ะ...

ปล.
ถ้าเรื่องเข้าศูนย์ทำใจเรื่องราคาเลยครับ
ถ้าโดนอะไหล่หนักๆ เด็ดๆเข้าไปราคาแพงมากครับ
(ตอนนั้นถ้ารุ่นไหน ยี่ห้อไหน มีอะไหล่เชียงกงเยอะๆ
  ก็เป็นอีกทางเลือกในการแก้ปัญหาครับ)

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 23:47:49 »
fortuner ตัวที่กำลังจะตกรุ่นนี่แหละครับ

ขอส่วนลดมากๆ ใช้ได้อีกเป็นสิบปีสบายๆ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,44677.0.html

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 00:10:56 »
ผมเชื่อว่า XV จะทนทานกว่า HR-V (ถ้าหาอะไหล่ได้)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 09:33:58 »
ใช้รถคุ้มดีครับ ชอบคันไหนก็จัดเลยครับ ^_^

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 09:48:19 »
ใช้ยาวๆแบบนี้ เชียร์xv เลยครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 09:49:29 »
ใจจริงก็อยากเชียร์ HR-V ใหม่ล่ะ แต่ดู จขกท.แล้วใช้รถแค่ เสาร์-อาทิตย์ ไม่ได้ใช้รถเยอะอะไรมากมาย ผมว่าจะซื้อใหม่มันไม่ค่อยคุ้มอ่ะ

ลองหามือสองสภาพดีๆดีกว่ามั้ยครับ จขกท.ไม่ค่อยสันทัดเรื่องรถเหรอครับ ผมว่าอะไหล่คันที่ใช้อยู่มือสองยังหาได้อยู่นะ

แต่ถ้าซ่อมศูนย์ก็คงไม่มีแล้วมั้ง หรือ จขกท.จะไม่เอาอะไหล่มืองสองก็อีกเรื่องนีง เมื่อก่อนผมก็คิดจะซื้อใหม่ป้ายแดงมาใช้เหมือนกัน

แต่จากประสบการณ์คันเก่าเลยไม่เอาดีกว่า (ปกติใช้แต่รถไฟฟ้ากับ จยย.) แต่มานั่งคิดนอนคิดตีลังกาคิดเราใช้รถน้อยมันไม่คุ้มอ่ะ

ผมเลยหามือสองมาใช้แทนรถปีใหม่ๆ สภาพดีๆมีเยอะแต่ต้องขยันหาหน่อย ถ้า จขกท.อยากได้รถใหม่จริงๆไม่อยากดูแลคันเก่าก็ซื้อใหม่ได้ครับ

ถ้าไม่คิดว่าเดือดร้อนเรื่องเงิน

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 10:02:13 »
ถ้าเป็นคนใช้รถยาวๆแบบนี้ไม่มีอะไรที่จะกระตุ้นให้เปลี่ยนรถบ่อยๆ ก็เลือกรถที่คนใช้เยอะ ศูนย์เยอะ อะไหล่หาง่าย

ยิ่งไม่ได้ขับรถเร็วด้วยก็ยิ่งตัดสินใจง่ายเลยครับสำหรับตัวเลือกที่ จขกท บอกมาผมเเชียร์ไป HRV ครับ

ไม่มีข้อไหนที่จะต้องไป XV เลย  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 10:11:59 »
ใช้ยาว กลัว อะไหล่หมด
ผมมองว่ารถตลาคือคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 10:59:39 »
ใช้รถยาวๆ ใช้ไม่เยอะเดือนนึงใช้แค่เสาร์อาทิตย์ ขนของได้เยอะหน่อย ขับไม่เร็ว แนะนำ Jazz เลยครับถ้าตัวล่างก็ 594,000 ประหยัดเงินไปเยอะ ถ้าตัวท็อป 754,000 ก็ยังเหลืออีกเพียบ (จริงๆ V+694,000 ก็เหลือๆละ)

เห็นว่ามีเงินสดพอซื้อ HRV XV ได้ก็แสดงว่ามีเงินอย่างน้อย 1 ล้านบาทกับสามารถใช้รถเก่าๆได้แนะนำ Jazz มือสองครับหาปีใหม่ๆหน่อยก็ราวๆ 4 แสนได้ครับแทนที่จะเป็นได้แค่เงินดาวน์ก็ซื้อสดซะเลยไม่ต้องมาผ่อนอะไรกันอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:11:34 »
ซื้อใหม่แต่คันเก่าอย่าขายคับราคาตอนนี้ประมาณห้าหมื่น
หาที่จอดร่มๆไว้ดูรำลึกอดีตมีคุณค่ากว่าขายเยอะคับ

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:34:56 »
ถ้าไม่มีอะไรผูกพันกับG5 หรือคิดว่าจะได้ใช้ประโยชน์อีก ขายไปดีกว่าครับ

ถึงปกติขับน้อยมากแต่ก็มีโอกาสที่จะขับขี่ไปเที่ยวหรือไปไหนไกลๆ ก็น่าจะหารถที่ขับแล้วไม่ต้องระแวงดีกว่า

นอกจากนี้ความปลอดภัยต่างๆมันก็ดีขึ้นกว่ารถเก่ามาก

หมายเหตุ : ปีที่แล้วโจทย์ผมคล้ายๆกับจขกท. คือใช้รถไปซื้อของ กินข้าวกับภรรยาแค่วันอาทิตย์ บางครั้งไม่ไปไหนก็แค่ติดเครื่องเฉยๆ ส่วนวันธรรมดาขี่มอเตอร์ไซค์ไปทำงาน
                 ส่วนรถคันเก่า (Lancer ปี2000) ค่อนข้างโทรมมาก แต่ผมเลือกที่จะเก็บไว้ เพราะต้องใช้พาหมาแมวไปหาหมอ เดือนนึงก็2-3ครั้ง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:44:02 »
โจทย์คล้ายกันเลยครับ

ไม่ค่อยได้ใช้รถ  (ทำงานใช้ จักรยาน+รถไฟฟ้า) 

รถเดิมอายุเยอะแล้ว   

สำหรับผมคงขายคันเดิมแล้วไปเอามือสองครับ   

เพราะเราไม่ได้ใช้ทุกวัน เน้นจอดแต่เวลาอยากใช้ต้องมี

พอเอามือหนึ่งมา มันเอามาจอดทิ้งให้มูลค่าลด 

อีกทั้งถ้ารถประกอบมาดี เราจะไม่ได้ใช้ วารันตีเลย เพราะขับน้อยวารันตีหมดไม่ทันได้เคลมซักอย่าง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 12:22:27 »
คำถามแบบนี้อย่าหาว่าอย่างนั้นอย่างนี้นะครับ
คุณนั่นแหละที่น่าจะรู้ดีสุดว่าจะใช้คันเดิมหรือเปลี่ยนคันใหม่

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 18:33:19 »
ถ้าใช้แค่นั้นจริงๆ และคุณไม่ได้อยากได้รถใหม่ ไม่ซื้อครับ
แต่ถ้ามีเหตุผลอื่น เช่น มีแฟน มีครอบครัว เที่ยวบ่อย รถ 22ปีเก่าไปครับ

ออฟไลน์ Miata

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 20:45:19 »
ถ้าใช้รถแค่นี้ ผมว่าเก็บเงินไว้ก่อนครับ
ถ้ามีครอบครัว มีลูก แล้วค่อยหารถอีกที
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 21:01:06 »
ถ้าไม่ค่อยได้ใช้  ไม่ต้องซื้อดีกว่าครับเก็บคันเก่าไว้  เคยนั่งไป ร.ร.แสดงว่าอย่างน้อย
ก็ต้องมีความผูกพันธ์   นานๆไปต่างจังหวัดทีเช่ารถไปดีกว่า  จ่ายตามที่ใช้
ดีกว่าซื้อมาจอดเสียค่าเสื่อมเปล่าๆ  ตามความเห็นข้างบนรถสมัยนี้ทนทานน้อยลง

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 21:27:54 »
ถ้าเปนผมช่อมแล้วใช้งานเพราะอะไหล่พอหาได้อยู่ครับไม่ต้องกลัวครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 00:26:32 »
ไม่ค่อยได้ใช้ไม่ต้องซื้อหรอกครับ เสียดายเงิน

แต่ถ้าจะซื้อเชียร์ HR-V ครับ เห็นว่าต้องขนของ เรื่องพื้นที่ฮอนด้าเด่นอยู่แล้ว อีกอย่างก็ใช้ฮอนด้ามาก่อนน่าจะตอบโจทย์ส่วนนึงครับ

ถ้าเป็นผมใช้น้อยแบบนี้ไม่ซื้อใหม่ครับ