ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง MPV มือสองในไทย  (อ่าน 2908 ครั้ง)

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
สอบถามเรื่อง MPV มือสองในไทย
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 22:32:18 »
พอดีครอบครัวเริ่มขยายใหญ่ขึ้น
เวลาไปเที่ยวกันชักจะนั่งกันไม่สบายตัวแล้ว
ก็เลยมองหา MPV ในงบไม่เกิน 450k
ในใจตอนนี้ ที่มอง ๆ ไว้นะครับ
1. Mitsubishi Space Wagon
2. Honda Stream
3. Honda Odyssey
เรียงตามลำดับ

อ่อ รบกวนช่วยวิจารย์หน่อยครับว่าแต่ละตัวนี้
เป็นอย่างไรกันบ้าง มันดีตรงไหน เสียตรงไหน
ส่วนตัวผมสนใจในตัว Space Wagon เป็นพิเศษ

รบกวนทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อง MPV มือสองในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 22:53:04 »
ไม่มีความรู้กับรุ่นที่กล่าวมาเลยครับ แต่อยากเพิ่มตัวเลือกให้อีกตัวเป็นHyundai H1 ครับ

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง MPV มือสองในไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 23:08:56 »
พอดีครอบครัวเริ่มขยายใหญ่ขึ้น
เวลาไปเที่ยวกันชักจะนั่งกันไม่สบายตัวแล้ว
ก็เลยมองหา MPV ในงบไม่เกิน 450k
ในใจตอนนี้ ที่มอง ๆ ไว้นะครับ
1. Mitsubishi Space Wagon
2. Honda Stream
3. Honda Odyssey
เรียงตามลำดับ

อ่อ รบกวนช่วยวิจารย์หน่อยครับว่าแต่ละตัวนี้
เป็นอย่างไรกันบ้าง มันดีตรงไหน เสียตรงไหน
ส่วนตัวผมสนใจในตัว Space Wagon เป็นพิเศษ

รบกวนทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ

Space Wagon รถดีครับ รถเก่งด้วย แต่ อะไหล่ราคาค่อยข้างแพง ถ้าชอบ และมีช่างที่ไว้ใจได้ในการรักษาเขา ค่อยๆ หาครับ เอาสภาพดีๆ หน่อย มาเก็บอีกไม่มาก...น่าสนใจครับ เครื่อง 2.4 Mivec แอบซดพอประมาณเลยล่ะครับ

แต่ ดูจาก จขกท โพสมา มีแต่ รถทรงเตี้ยทั้งนั้นเลยครับ ลองวนไปดูรถทรงสูงบ้างไหมครับ ตัวเลือกอีกเยอะมากเลย แถมผมคิดว่า มันขับสบายกว่ารถทรงเตี้ยมากๆ เลยครับ

ถ้ารถตลาด ลองมอง Innova เพิ่มครับ ตัวเครื่องเบนซินก็ได้ครับ หรือโฉมเก่าที่เป็นดีเซล ก็โอเคครับ....คันนี้พื้นที่ภายใน โอเคเลยครับ
แถมเปนรถขัยหลัง และเป็นโตโยต้าที่อะไหล่ เพียบครับ

อีกตัวนึงก็ Grand Carnival ตัวนี้ ราคาลงเยอะมาก แต่ต้องหาอู่นิดนึง ซึ่งก็ไม่ได้ยากอะไรครับ

ใจจริง อยากแนะนำ Citroen Evasion หรือไม่ก็ C8 ครับ  เพราะว่าตัวผมใช้รถยี่ห้อนี่อยู่ เลยขอเชียร์นิดนึง ฮ๋าๆๆๆๆ
ลองไปดูๆ ก่อนนะครับ ถ้าชอบจริงๆ PM มาครับ จะแนะนำให้ ทั้งรถ ทั้งอู่เลย ฮ๋าๆๆๆ

เรื่อง Honda ทั้ง 2 คัน ไม่ขอให้คำแนะนำครับ เพราะไม่เคยสัมผัสเลย
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 20:45:21 »
ผมขับ Stream อยู่ ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง โดยรวม โอเคนะ แต่ต้องทำใจกับเสียงรบกวนที่ค่อนข้างดัง ช่วงล่างเด้งๆหน่อย อาการคันเร่งแร็คๆ นิดนึง แล้วก็เบรคเดิมที่ต้องกะระยะมากหน่อย ที่เหลือก็ไม่มีปัญหา ในเมืองกินดุเล็กน้อย 6-8 กม./ลิตร นอกเมืองยาวผมทำได้ 12กว่าๆ เป็นโซฮอล 91นะครับ

ถ้าเลือก Stream ผมแนะนำเป็นรุ่นไมเนอร์ ปี 04 ขึ้น (ไฟหน้าเป็นตากลมๆ) เพราะมีแอร์แถวหลัง ช่วยได้เยอะ เอาตัว Top สุด เบาะหนัง กระจังหน้า 2 ชั้น ผมว่า โอเคสุด
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 21:21:46 »
อ่านหัวข้อ ผมกลับนึกถึงแต่ อินโนวา เรื่องซ่อมบำรุงก็ไม่ต้องห่วงด้วย

รถที่มองๆอยู่ ผมคิดว่ามันคล้ายกันเรื่องนึงคือ อายุค่อนข้างมาก จะมีปัญหาเวลาซ่อมภายหลังนะครับ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 22:25:03 »
ว้าว ขอบคุณครับ สงสัยจะต้องลองมอง innova อีกตัวแล้วล่ะ

ส่วน kia grand carnival ผมเคยมองนะ แต่อะไหล่นี่สิ + แถวบ้านที่อยู่หาอู่ลำบากใจครับ

ผมไม่ได้อยู่แถว กทม. จะเล่นรถบางตัวนี่ ลำบากใจเรื่องอะไหล่กับอู่ T-T
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 16:01:42 »
4แสนกว่าลองดูMU-7ตัวแรกดูมั้ยครับ
7ที่นั่งพอได้ ถ้า5คนนั่งสบาย ดีเซลแรง ทน ประหยัด ซ่อมถูก อะไหล่หาง่าย

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 17:53:04 »
สเปซเหยียบดี ขับมันสุด เอาคันนี้ล่ะครับ
นอกนั้นก็ยังมี Granvia , estima หรือพวก estate อย่าง W202 / W124 ก็ขับสบายดีครับ