ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคติดรถ ควรใช้ถึงกี่ปี กี่โลครับ  (อ่าน 7111 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
เคยได้ยินว่า ให้ดูความหนาผ้าเบรค  แต่ผมว่าของมันน่าจะเสื่อมตามเวลาหรือเปล่า                             

รถผม 5 ปี แสนโล เช็คที่ศูนย์แล้วไม่มีปัญหาอะไร
ผมควรจะเปลี่ยนสักตอนไหนดีครับ

ออฟไลน์ focus2012

Re: ผ้าเบรคติดรถ ควรใช้ถึงกี่ปี กี่โลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 18:50:53 »
ระยะทาง บอกไม่ได้ครับ อยู่ที่ความสึกเหรอ  แล้วลักษณะการขับ เพราะแต่ละคนขับจี้ เน้นเบรค ขับทิ้งห่างหน่อย ปล่อยไหล

วิ่งตจว. ไม่ค่อยได้ใช้ วิ่งใน กทม. ไฟแดงบ่อยๆก็เบรคบ่อยหมดไว

ออฟไลน์ pongsakorn11

Re: ผ้าเบรคติดรถ ควรใช้ถึงกี่ปี กี่โลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 19:15:55 »
ของผมเปลี่ยนไปตอนเช็คระยะแปดหมื่นกิโลครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 19:23:34 »
ไม่ตายตัวหรอกครับ มันก็มีหลายปัจจัยนะ

คุณภาพผ้าเบรค ลักษณะเส้นทางที่ใช้ ลักษณะการขับขี่ของเจ้าของรถ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 19:46:02 »
ใช้จนมันส่งสัญญาณบอกคุณโน้นแระครับ
เหล็กเสียดสีกันดังแหลมๆ กี้ดดด

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 19:51:38 »
มันผลิตมาจากใยหิน หรือ โลหะ ครับ ความเสื่อม คงไม่น่าจะเสื่อมเร็วกว่า 10 ปี ละครับ ถ้าเสียงไม่ลั่น ก็ใช้ไปก่อนครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 20:51:16 »
ผมเห็นด้วยกับความเห็นด้านบนครับ ว่ามันบอกตายตัวไม่ได้ ขึ้นอยู่กับรุ่นผลิตนั้นๆและสเปคของแต่ละยี่ห้อ บวกกับลักษณะการใช้รถและวิธีการขับขี่ของแต่ละบุคคลครับ

อันนี้พูดถึงผ้าเบรคติดรถนะครับ จากโรงงานออกมาเลย สำหรับผมเองคือถ้าผ้าเบรคไม่แข็ง ก็คือจะเช็คตามช่างโดยดูจากความหนาของผ้าเบรคครับ

ยกตัวอย่างรถผมเอง Ford Focus mkIII ใช้มา 2ปีกับอีก 9เดือน  อีก300โล ครบระยะ 90,000 กิโลเมตร เช็คผ้าเบรคกับศูนย์แล้ว ได้เวลาเปลี่ยนล่ะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 21:01:17 »
มันผลิตมาจากใยหิน หรือ โลหะ ครับ ความเสื่อม คงไม่น่าจะเสื่อมเร็วกว่า 10 ปี ละครับ ถ้าเสียงไม่ลั่น ก็ใช้ไปก่อนครับ

แร่ใยหินตอนนี้ไม่มีแล้วครับ เพราะฝุ่นของใยหินมันเป็นอันตราย ตอนนี้เป็นส่วนผสมของคาร์บอนหรือโลหะ

สำหรับผมใช้ได้ประมาณ40000กม.ครับ ขับค่อนข้างเร็วแต่ไม่ซิ่ง แต่เน้นเบรคนุ่มนวล จึงเลียเบรคเยอะหน่อย

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 21:08:24 »
ขับขี่แบบคนปกติทั่วไป ใช้จนเสียงเตือนครับ ไม่มีกำหนดอายุ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 22:01:28 »
คนปรกติบ้างคนก็เลี้ยงเบรคจนหมดเร็วก็มีนะครับ 555

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 08:23:40 »
ฟังแบบนี้ค่อยสบายใจ  ผมคงใช้ต่อได้อีกระยะ เพราะปกติขับไม่ค่อยได้เบรคเท่าไหร่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 08:27:13 »
แล้วแต่คนใช้
  บางคนวิ่งแบบไม่มีเบรคมา  มุดอย่างเดียวนี่วิ่งเป็นแสน
  บางคนลุยน้ำลึกบ่อย  อันนี้  มีโอกาศที่จะต้องเปลี่ยนเร็วกว่ากำหนด

สำหรับผม  ผ้าเบรค  ราคาแพง  ฝุ่นเยอะ  เบรคดี  จะหมดเร็ว  สามสี่หมื่นโล  ก็หมดสภาพแล้ว
  ส่วนผ้าเบรคเนื้อแข็งหน่อย   อันนี้เป็นแสนโล...

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 09:38:39 »
ผมก็ว่าแล้วแต่คนนะ

คันเก่าที่บ้าน FD ปี2006 ใช้เบรคเดิมๆมาแสนกว่ากิโลกับเวลา7 ปี ถอดมาดูยังหนาอย่เกินครึ่ง แต่ผมไม่ชอบเพราะมันรู้สึกเบรคลื่นๆเมื่อใช้ความเร็วสูงๆหรือเบครกระทันหัน พอเปลี่ยนมาเป็นMu spec อาการที่ไม่ชอบก็ปรับมาดีขึ้นมากๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:36:02 »
ระยะเวลาที่จะเปลี่ยน ไม่ตายตัวมากนัก อยู่ที่การขับแต่ละบุคคล
ขับในเขตเมือง จะหมดไวหน่อย
ใช้ผ้าเบรคแต่งยี่ห้อต่างๆ หมดไวหน่อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:52:45 »
ระยะทางไม่ได้ตายตัวอย่างที่หลายๆท่านบอก บางคน 3 หมื่นโล หมดแล้วก็มี

ส่วนระยะเวลาน่าจะนานเป็น 10 ปี

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 13:58:35 »
รถผมวิ่งทางฝุ่นทางลูกรังประจำ 60,000 กม.ผ้าเบรคก็หมดล่ะครับ

ไม่มีระยะทางตายตัวหรอกผ้าเบรค
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tmy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 16:40:34 »
ลักษณะการใช้งานเป็นหลักครับ
ขับเร็ว ขับช้า
บรรทุก ไม่บรรทุก
ใช้รถในเมืองหรือทางหลวงมากว่ากัน ฯลฯ จิปาถะ

อย่าไปสนใจวิธีการเลย มาสนใจว่าดูตรงไหนจึงจะรู้ว่าผ้าเบรคหน้าเราใกล้หมด ?

เบรคหน้าจะหมด ดูไม่ยาก สังเกตระดับน้ำมันเบรคจะยุบตัวลงไปเรื่อยๆ

แต่ไม่ต่ำกว่าค่าต่ำสุด ถ้าเลยตรงนั้นไป แสดงว่าระบบน้ำมันเรารั่วแล้วครับ

ถึงเวลาที่จะเปลี่ยน ก็แค่เบิกผ้าใหม่มาใส่ ดันลูกสูบเบรคกลับเข้าตำแหน่ง

แค่นี่ระดับน้ำมันเบรคก็กลับสู่ระดับปกติ โดยไม่ต้องเติมแต่อย่างใดครับ

( ผมเปลี่ยนผ้าเบรคมาแล้วหลายชุด แต่ไม่เคยต้องเจียรจานเลยสักครั้ง )

ออฟไลน์ tincubus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 11:19:05 »
ผ้าเบรคผมอยู่ได้ประมาณ 30000 โลเอง ขับแต่ในเมืองรถติดๆเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 13:57:48 »
ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานจริงๆครับบางคันใช้จนผ้าเบรคผุ ยังไม่หมด วิ่งไปแสนสอง ไม่หมดมีให้เห็น บางคน20000-30000โลหมด
ก็มีครับ ขับในเมือง ขับเร็ว เบรคบ่อย เบรคหนัก พวกนี้ไปเร็วมาก ขับตจว วิ่งข้ามเมือง ความเร็วเดินทาง ไม่ต้องแตะเบรค ออกตัวแล้วไหลยาว
พวกนี้ ผ้ากับจานก็อยู่ทน พวกนิสัยชอบขับซอกแซก แตะเบรค ห้ามล้อหนักๆ บ่อยๆ ก็ไปไว ผมยกตัวอย่างง่าย คนเซ็ตผมทุกวัน waxก็หมดเร็ว
กว่าคนที่เซ็ตผมเฉพาะตอนออกงาน กว่าwax จะหมด บางที หมดอายุก่อน