ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคดังในตอนเช้า บ่งบอกถึงผ้าเบรคหมดหรือไม่ // เบรคมือ เราตั้งเองได้ไหมครับ  (อ่าน 5773 ครั้ง)

ออฟไลน์ kkb2006

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถวีโก้ เกียร์ออโต้ครับ

- พอดีเพิ่งมาเจอปัญหาช่วงหลัง เวลาถอยรถออกจากบ้านในตอนเช้า หรือช่วงที่ไม่ได้ใช้รถนานๆ เวลาเบรคจะได้ยินเสียงอี๊ดๆ เสียงจานเบรคเสียดสีกับผ้าเบรค คล้ายๆผ้าเบรคหมด แต่พอเบรคไปซัก4-5รอบ เสียงก็จะหายไป

ผมเลยไม่แน่ใจว่า มันเป็นอาการของผ้าเบรคหมดหรือเปล่า เพราะส่วนตัวคิดว่าถ้าผ้าเบรคหมดจนถึงเหล็กเตือน น่าจะมีเสียงดังทุกครั้งที่เบรค แต่ของผมดังเฉพาะช่วงเช้า (เช็คผ้าเบรคเมื่อ10เดือนก่อน ผ้าเบรคเหลือ5มิล แต่น้ำมันเบรคในกระปุก ก็ยังไม่ลด อยู่ในระดับปกติ)

- เราพอจะมีวิธีเช็คความหนาของผ้าเบรคโดยไม่ถอดล้อได้ไหมครับ เพราะผมลองเอาไฟฉายส่องลอดลายล้อแม็กซ์ (วีโก้รุ่นหลังที่แม็กซ์เป็นซี่ๆเหมือนฟอร์จูน) แต่ก็มองไม่เห็นเลยไม่รู้ว่าผ้าเบรคเหลือกี่มิล

- ถามเรื่องการตั้งเบรคมือครับ ว่าในรถเกียร์ออโต้ เราจะตั้งเบรคมือเองได้อย่างไร เพราะรถใช้งานกันหลายคน ดึงกันสุดๆทั้งนั้น จากที่ดึงตื้นๆ ก็ยกเบรคมือเกินครึ่งละ

ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา ผมเคยใช้วิธีถอยหลังช้าๆแล้วดึงเบรคมือ เบรคมือก็จะตึง ไม่ต้องยกเบรคมือสูง แต่ของคันนี้ที่เป็นเกียร์ออโต้ ผมลองทำแล้ว แต่มันก็เท่าเดิม ไม่มีการเปลี่ยนแปลง เลยอยากรู้ว่าเราสามารถตั้งเบรคมือเองด้วยวิธีง่ายๆได้ไหมครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
รถผมก็เก็บเป็น แค่เบรคมันเย็นครับพอร้อนก็หายดัง  ให้มากี่กิโลแล้ว

ออฟไลน์ johnlee

เบรครถกระบะ ถ้าไม่ได้บรรทุกหนักๆ

ได้ถึง2แสนโลทุกคันนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kkb2006

• Newbie
  • *
รถผมก็เก็บเป็น แค่เบรคมันเย็นครับพอร้อนก็หายดัง  ให้มากี่กิโลแล้ว

60,000โลแล้วครับ

เดิมมันไม่เป็น เพิ่งเป็นช่วงหลัง เลยไม่แน่ใจว่าใช่อาการผ้าเบรคหมดไหม

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
อยู่ที่ผ้าเบรค กับอุณหภูมิด้วยครับ

รถผมผ้าเบรคติดรถไม่ดัง

พอเปลี่ยนมาใช้ผ้าเบรคเบนดิค   แตะเบรคครั้งแรก ครั้งที่สอง แบบค่อยๆเลียจะดังครับ

แต่พอขับๆไปจะไม่ดังแล้ว 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tmy

• Newbie
  • *
 :) อาการเหมือนผ้าเบรคหน้า สกปรก ถอดทำความสะอาด ก็น่าจะหายนะ เบรคมือยาว ปกติเกิดจากผ้าเบรคหลังห่างกับจานเบรคมาก ปรับตั้งใหท่ ระยะเบรคมือก้จะกลับมาสูงอีกเหมือนเดิม อาการโบรวมเหมือนจะไม่ได้เช็คเบรคมานานพอสมควร ทำเองได้ก็ไม่แพงครับ เข้าศูนย์ก็เยอะหน่อย อู่ทั่วไปที่ไว้ใจได้ก็ช่วยได้ครับปัญหานี้