ผู้เขียน หัวข้อ: กฎหมายการติดตั้งกันชนหลังของรถบรรทุก  (อ่าน 3640 ครั้ง)

ออฟไลน์ bitkiz

• Newbie
  • *
บ้านเรามีกฎหมายเรื่องเกี่ยวกับกันชนหลังของรถบรรทุกหรือไม่ครับ ดูภาพอุบัติเหตุนี้แล้ว กันชนของรถเก๋งที่ถูกออกแบบมา ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
ถ้ารถบรรทุกติดกันชนหลังต่ำๆก็คงดีนะครับ

credit: ภาพจากข่าวสด

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: กฎหมายการติดตั้งกันชนหลังของรถบรรทุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 14:53:09 »
รู้สึกว่าบ้านเราไม่มีกฏหมายบังคับนะครับ
แต่เมื่องนอกมีการบังคับให้ติดตั้ง underride guard เพื่อรองรับการชนกับรถที่่ต่ำกว่า

หากมี underride guard จะเห็นได้ว่าปลอดภัยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
Re: กฎหมายการติดตั้งกันชนหลังของรถบรรทุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 16:35:50 »
ควรจะมีอย่างยิ่งเลยครับกันชนแบบนี้

กันชนไม่มียังไม่พอ บางคันกลางคืนนี่แทบมองไม่เห็น ชนทีไม่คิดต่อเลย เข้าระดับหัวเต็มๆ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 19:28:06 »
จริงๆผมมองว่าที่เกิดเหตุบ่อยเพราะ
1.รถมีมากขึ้น ทั้งรถเล็ก และรถใหญ่ ที่รถใหญ่มากเพราะระบบขนส่งอื่นพึ่งพาไม่ได้ รถไฟก็ไม่พัฒนา ทางเรือก็ติดเขื่อน เครื่องบินก็แพงไปและระยะทางไม่ไกลพอ
2.รถเล็กใช้ความเร็วสูงขึ้น ทางดีขึ้น เครื่องแรงขึ้น ขับเร็วกันมากมาย ขณะที่รถใหญ่ ไม่ว่ารุ่นใหม่แค่ไหน ก็เดินทางด้วยความเร็วเดิม 60-70 แค่นั้นไม่เร็วไปกว่านี้ เครื่องที่พัฒนาขึ้นมาส่งผลด้สนความประหยัด และกำลังเวลาขึ้นเนินเป็นหลัก รถบรรทุกไม่พัฒนาด้านความเร็วเลย
3.คนขับรถเล็ก มี ทักษะที่ต่ำ ฝึกหัดมาไม่ชำนาญ ก็ออกถนนใหญ่ จะไปเที่ยว เอารถตัวเองไปอวดเพื่อน ทางประจำขับเร็ว ทางไม่เคยไปก็ยังเร็ว ส่งผลให้เกิดเหตุบ่อยๆ

กันชนหลัง ทำแล้วดีนะ แต่มันทำต่ำมากไม่ได้ เช่นพวกรถขนดิน บางทีถอยเข้าไปเทที่หล่มๆ กันชนมันครูดดิน ทำงานลำบาก

พวกไฟต่างๆต้องตรวจให้เข้ม รถทั่วไป ตรวจ ตรอ ปีละ1ครั้ง รถใหญ่เพิ่มเป็นปีละ2ครั้ง 3 ครั้งก็ว่ากันไป
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 21:28:49 »
จริงๆผมมองว่าที่เกิดเหตุบ่อยเพราะ
1.รถมีมากขึ้น ทั้งรถเล็ก และรถใหญ่ ที่รถใหญ่มากเพราะระบบขนส่งอื่นพึ่งพาไม่ได้ รถไฟก็ไม่พัฒนา ทางเรือก็ติดเขื่อน เครื่องบินก็แพงไปและระยะทางไม่ไกลพอ
2.รถเล็กใช้ความเร็วสูงขึ้น ทางดีขึ้น เครื่องแรงขึ้น ขับเร็วกันมากมาย ขณะที่รถใหญ่ ไม่ว่ารุ่นใหม่แค่ไหน ก็เดินทางด้วยความเร็วเดิม 60-70 แค่นั้นไม่เร็วไปกว่านี้ เครื่องที่พัฒนาขึ้นมาส่งผลด้สนความประหยัด และกำลังเวลาขึ้นเนินเป็นหลัก รถบรรทุกไม่พัฒนาด้านความเร็วเลย
3.คนขับรถเล็ก มี ทักษะที่ต่ำ ฝึกหัดมาไม่ชำนาญ ก็ออกถนนใหญ่ จะไปเที่ยว เอารถตัวเองไปอวดเพื่อน ทางประจำขับเร็ว ทางไม่เคยไปก็ยังเร็ว ส่งผลให้เกิดเหตุบ่อยๆ

กันชนหลัง ทำแล้วดีนะ แต่มันทำต่ำมากไม่ได้ เช่นพวกรถขนดิน บางทีถอยเข้าไปเทที่หล่มๆ กันชนมันครูดดิน ทำงานลำบาก

พวกไฟต่างๆต้องตรวจให้เข้ม รถทั่วไป ตรวจ ตรอ ปีละ1ครั้ง รถใหญ่เพิ่มเป็นปีละ2ครั้ง 3 ครั้งก็ว่ากันไป

เคยคลุกคลีกับรถใหญ่มาพอสมควรครับ พวกรถท้ายเรียบวิ่งตู้คอนเทนเนอร์นี่แหละตัวดี
วิ่งรับงาน-ส่งงาน....ไม่เคยได้นอนต่อเนื่องเกิน 4 ชั่วโมงเลยครับ มาถึงโรงงานผม ตี 5 -โหลดเสร็จบ่ายโมง-ไปรอลงตู้ที่ ICD ลาดกระบัง จนถึงทุ่มนึง -เข้าบ้าน อาบน้ำ - วิ่งกลับมาโรงงานผมตอน ตี1 - นอนรอที่ลานจอดรถ(นอนในรถ).....
สกิลสูงจริง แต่สภาพหาดีๆยากมาก ยกเว้นรถของบริษัทจริงๆ ซึ่งมีน้อยมากครับ

แต่ก็ งง ว่าสภาพรถแย่ๆ หลายคันไฟแช็คยังสว่างกว่าเลย วิ่งไปเป็นกิโล แต่ยังเหม็นคลัชไหม้ติดจมูกบ้างแหละ แต่กลับต่อทะเบียนผ่านซะงั้น  >:( >:(

แต่เรื่องสกิลนี่ยอมรับครับ พวกรถเล็กบางเจ้าเล่นพม่าแล้วครับ ไร้ความรับผิดชอบจริงๆ  :(

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 21:40:00 »
ตกลงก็ยังไม่มีกฏหมายรองรับ  ขับรถระวังและไม่ประมาทไว้ก่อนเป็นดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 00:32:38 »
รู้สึกว่าบ้านเราไม่มีกฏหมายบังคับนะครับ
แต่เมื่องนอกมีการบังคับให้ติดตั้ง underride guard เพื่อรองรับการชนกับรถที่่ต่ำกว่า

หากมี underride guard จะเห็นได้ว่าปลอดภัยกว่าเยอะ

เผื่อผู้ที่สนใจ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 01:39:59 »
ทำไมถึงยังไม่มีกฎหมายรองรับในเรื่องนี้  เรื่องความปลอดภัยแบบนี้ไม่ควรละเลยอย่างยิ่ง >:(

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 16:16:41 »
ทำไมถึงยังไม่มีกฎหมายรองรับในเรื่องนี้  เรื่องความปลอดภัยแบบนี้ไม่ควรละเลยอย่างยิ่ง >:(

ทำใจครับ นี่แหละเมื่องไทย
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ PMunmak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 22:30:03 »
ผมเห็นด้วยเลยครับ อยากให้เรื่องนี้แชร์กันให้เยอะๆเลยอะครับ

เห็นข่าวออกไม่เว้นแต่ละวัน รถเก๋งชนท้ายรถบรรทุกเนี่ยครับ

อยากจะเสริมเรื่องไฟท้ายรถบรรทุกเวลากลางคืนด้วยครับ  บางคันมองแทบไม่เห็นเลย จะเสยหลายทีแล้ว

ปล. ผมเคยคิดจะเก็บรวมภาพรถที่ชนท้ายรถบรรทุกไว้ กะจะสร้างกระทู้ในพันทิพเรื่องนี้ แล้วฝากเพจดังๆแชร์ แต่ก็ยังไม่ได้สร้างเลยอะ เขียนกระทู้ไม่ค่อยเก่ง แต่ผมว่าต้องมีคนเห็นด้วยแบบเราๆอีกเยอะแน่เลยครับ