ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Hilux revo Vs. all new D-max  (อ่าน 17077 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prostreet

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ Hilux revo Vs. all new D-max
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 04:42:37 »
กำลังตัดสินใจชื้อรถกระบะ 4ประตู ระหว่าง Isuzu all-new D-max 3.0 MT z-presige กับ Hilux revo 2.4G MT ครับ
ราคาใกล้เคียงกันพอดี
สิ่งที่แตกต่างก็คือ
All new D-max
-ESC,TRC
-Push start

Hilux revo
-ช่องแช่เย็น
-พวงมาลัยปรับได้4ทิศทาง
-แอร์ด้านหลัง
-ไฟหน้าเปิดอัตโนมัติ
-adapter 220v
-หน้าปัดTFT LCD
-มีระบบ ABS,EBD แต่ไม่มี VSC TRC ให้

อยากจะขอคำแนะนำว่าควรเลือกอะไรดีคับ ระบบความปลอดภัย แค่ ABS และ EBD พอหรือไม่
ไปดูรถมาแล้วทั้ง 2คัน แต่ยังเลือกไม่ได้ตริงๆ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: ขอคำแนะนำ Hilux revo Vs. all new D-max
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 05:06:20 »
ทั้ง 3 function เป็น Active Safety ครับ ช่วยป้องกันไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ

ABS & EBD ช่วยตอนเบรคไม่ให้สูญเสียการควบคุมครับ

VSC หรือ ESC จะช่วยควบคุมการทรงตัวขณะขับขี่ ลดอาการท้ายปัดหากมีการเลี้ยวกระทันหัน โดยเฉพาะบนผิวถนนเปียกลื่น

TRC ช่วยลดการลื่น ไถล หรือท้ายปัดขณะออกตัว (โดยเฉพาะ พื้นผิวถนนที่เปียกลื่น หรือวิ่งบนหิมะ)

หากจะซื้อใหม่ก็อยากให้มีทั้ง 3 Function นี้ครับ ลองดูความแตกต่างของรถที่มีและไม่มี 3 Function จาก Clip ใน Link ข้างล่างครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำ Hilux revo Vs. all new D-max
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 05:27:18 »
ผมว่าที่ hilux มียังสู้มี VSC กับ TRC ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 06:19:10 »
น่าเสียดายครับที่ Revo ในรุ่นเกียร์ธรรมดา
ไม่มีรุ่นไหนให้ VSC, TRC มาให้เลย

np72

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 06:43:54 »
น่าเสียดายครับที่ Revo ในรุ่นเกียร์ธรรมดา
ไม่มีรุ่นไหนให้ VSC, TRC มาให้เลย

เห็นด้วยครับ สมัยนี้น่าจะให้มาหมดแล้ว ยิ่งตัวสูงๆไม่ให้นี่แย่มากเลย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 07:05:09 »
ที่ผมสงสัยคือ รีโว่ ตัดระบบ LSPV ออกไปทุกรุ่น แต่ให้ระบบเสริมแรงเบรค BA แค่รุ่นท๊อบ หมายความว่าไง ??

นาวาร่าคันใหน ABS EBD แล้ว ให้ BA ทุกรุ่น เพราะมันต้องทำงานร่วมกัน

เวลาแบก หรือขับมาเร้ว ถ้าไม่ส่งแรงเบรคไปล้อหลังมากๆ จะเบรคยังไงอยู่ เพราะถ้าจะเอาแค่ล้อหน้าแล้วให้ ABS ทำงานอย่างเดียว  "คกถนน"
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 08:09:14 »
ออปชั่นความปลอดภัยมากกว่า เครื่องใหญ่กว่า  สำหรับผมไปดีแมกซ์อย่างไม่ลังเลเลย   รีโวผมว่าเค้ามั่นใจมากเกินไปตั้งราคามาซะสูงเชียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 08:50:28 »
ถามเรื่องระบบความปลอดภัยสองอย่างพอหรือไม่ ตอบว่าพอครับ แต่มีข้อแม้ ห้ามขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด

อ๊อฟชั่นกับระบบช่วยตวามปลอดภัย หากช่วยโหวต ผมขอยืนฝั่งที่มีระบบช่วยตวามปลอดภัยครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 08:52:10 »
คู่นี้ เลือก DMAX ครับ

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 09:04:53 »
ถ้าไม่เคยขับกระบะมาก่อน ผมเลือก d max ครับ ยิ่งเป็นรุ่นยกสูงด้วยแล้ว VSC สำคัญจริงๆ
แต่ถ้าเคยขับกระบะ หรือ รถขับหลัง มานานก็น่าจะเก่งแล้ว คันไหนก็ได้

ออฟไลน์ sumruay

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 10:06:04 »
อีกเรื่องที่อยากให้พิจารณา คือบรรยากาศในห้องโดยสาร

รีโว่ใหม่นี้ ตัว 4 ประตู นั่งแล้วอึดอัดกว่าวีโก้เดิมชัดเจน ไม่ว่าจะเฮดรูม หรือเลครูม

ออพชั่นหรูหรา รถต้องราคาเกินล้านถึงจะมี

รถใหม่ลงทุกวันครับ วันละเยอะๆ แต่เห็นลูกค้าออกน้อยมาก

ตัวเก่าพรีรันเนอร์แค็ป ขายดี๊ดี ออกวันนึงเป็นสิบๆคัน

promt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 10:09:17 »
ไม่มี VSC , TRC อย่าเลือกครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 10:11:54 »
ไมโจทย์แบบนี้ ผมนึกถึงนาวาร่าหว่า  ;D
แต่ดันไม่มีในตัวเลือก

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 10:26:54 »
รออีกหน่อยเผื่อดีแม็กมากับเครื่องใหม่

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 10:29:01 »
มันไม่มี ESC นี่เองมิน่าถามระบบความปลอดภัยเหมือนเซลล์ไม่ค่อยอยาก Present พอถามเรื่องเครื่องหล่ะดี๋ด๋าเชียว แหม่ๆๆ

ดังนั้นแล้วไป DMAX เถอะครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 10:30:38 »
เรื่องการขับขี่ เก็บเสียง กำลังเครื่องให้ Revo

เรื่องราคา อ๊อฟชั่น ให้ D-Max

โดยรวม D-Max ดีกว่า

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 11:15:39 »
ดีแม็ค ผมชอบคือความประหยัด และ การซ่อมบำรุงที่ไม่ต้องมากมายอะไร ต้องยอมรับครับ และเครื่องสามพัน ผมว่า พอสำหรับการใช้งานครับ
revo ได้ของใหม่ และที่แน่ๆ เงียบกว่า ดีแม็คมากๆ ด้วยครับ ถ้ารับเสียงได้และอยากได้ความประหยัดไปดีแม็คครับ
แต่ถ้าซ์้อแล้วคิดว่า มันไม่ใหม่สุดก็ต้อง revoครับ
ส่วนระบบ พวกนั้นสำหรับผมแล้ว ถ้าไม่ประมาทก็ไม่จำเป็นครับ  :)

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 11:59:23 »
 VSC TRC  มีสองระบบนี้จะขับขี่อุ่นใจขึ้นเยอะครับ

เนื่องจากคนไทยขับขี่รถค่อนข้างซิ่งครับ แซงซ้ายขวา
บางคร้ง แซงแรงไป หรือ ถนน ลื่น ถนนไม่เรียบ  ตูดปัด หน้า หลุด อาการเหล่านี้ ถ้าไม่ชำนาญ แก้ไม่เป็น ก็ชนเลยครับ
แต่ถ้ามีระบบเหล่านี้  อาการเหล่านี้จะหาย หรือ น้อยลง ทำให้สามารถควบคุมรถ ได้ครับ

ผมเคยมาแล้ว กับรถ benz รุ่นเก่า E280 w124 ขับหลัง ล้อ 19" หลุดโค้งทางด่วน (มาเร็ว จากทางตรงยาวๆ แล้วขึ้นสะพานลงสะพาน แต่ดันมีรถจอดเสีย ในจุดบอด ก่อน ทางเบี่ยง ดาวคะนอง บางนา) หักหลบกระทันหัน ตูดปัดเลย แก้อาการไม่ได้ เกียร์ออโต้ 4 speed ทำอะไรไม่ได้เลย เรียบร้อย ซ่อม 8เดือนเลยครับ
แต่ในเหตุการณ์เดียวกัน ถ้ามี TRV VSC เหตุการณ์นี้ ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ หรือ เสียหายน้อยกว่านี้ครับ

ยังไง ก็ขับขี่ปลอดภัย ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 12:26:52 »
ขอเสริมนะครับ

ระบบ Active Safety (ABS, EBD, VSC/ESP/ESC, TRC)
หรือ Passive Safety (เข็มขัดนิรภัย พวงมาลัยยุบตัวได้ โครงสร้างห้องโดยสารนิรภัย ถุงลมนิรภัย)

เป็นสิ่งที่ติดตั้งเพิ่มเองข้างนอกไม่ได้ครับ และถึงแม้เราจะไม่ประมาทและขับไม่เร็ว แต่รถข้างๆอาจจะแถ หรือ พุ่งมาหาเรา
หากเรารู้เทคนิคการควบคุมรถระดับนักแข่งมืออาชีพ ก็จะรอดพ้นอุบัติเหตุนั้นมาได้ครับ

แต่หากเราเป็นคนขับรถทั่วไป ระบบ Active Safety (ABS, EBD, VSC/ESP/ESC, TRC) จะช่วยท่านได้ในยามคับขันครับ

อย่าง ECO Car Phase 2 ก็บังคับให้มีระบบต่างๆ ในทุกรุ่นย่อย (เช่น M2 1.3G และ 1.5D มีทั้งหมดที่กล่าวมาทุกรุ่นย่อย)

เงินเรา เราเลือกได้ครับ อย่าให้รถมาเลือกเราครับ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 13:06:28 »
คู่นี้ถ้าเป็นผมๆ เลือก D-max ครับ เพราะภาพรวมตัวรถมันสมบูรณ์และ ครบถ้วนกว่าทั้ง สิ่งอำนวยความสะดวกที่ครบ อุปกรณ์เชิง ป้องกัน และ ปกป้อง ครบถ้วน

ส่วนตัวเป็นคนที่ให้ความสำคัญกับ ระบบเชิงป้องกัน มากกว่า เชิงปกป้อง ถามว่าถุงลมคู่ไม่พอเหรอ ในยุคยี้ผมไม่แน่ใจนะว่าควรมีกี่ใบ แต่ สำคัญกว่าคือ ระบบ ESC TCS พวกนี้แหล่ะมันช่วยได้เยอะยิ่งกับรถยกสูงคันใหญ่แบบนี้ อย่างน้อยก็ตัวเราปลอดภัยวางใจไปได้เยอะ

ยิ่งกว่านั้นถ้าเทียบ Option ติดรถมาตรฐานผมว่า D-max ก็ให้ครบกว่า ทั้ง LED Daytime กล้องหลัง DVD + Navi ลำโพง 8 ตัว Key less/Push start แถมได้เบาะหนังปรับไฟฟ้าด้วย คืออาจจะไม่ได้โดดเด่นอะไรมากแต่ มันเป็นของที่ได้ใช้ทุกวันมากกว่า

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 13:11:10 »
ไม่ต้องรถยกสูงหรอกครับ รถทั่วๆไป รถเก๋งกะได้  จังหวะขับเร็วเกิน 120+ เจอพวกทางไม่เรียบ ทราย ฝนกำลังจะตก ยูเทินแบบระดับถนนไม่เท่ากัน เจอพวกขับปาดหน้าแบบเราต้องหักหลบแรงๆ พวก vsc trc นี่ช่วยได้เยอะ คนไม่เคยกลิ้งรถข้างทางคงมองว่า ไม่จำเป็น

ยิ่งพวกรถสูงๆ ผมบังคับมีทุกคัน ไม่มีไม่ซื้อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 14:20:20 »
D max แน่นอนครับ

ส่วนตัวชอบดีแม็กโฉมนี้อยู่แล้ว +ออฟชั่นที่ค่อนข้างดี เครื่องยนต์ประทับใจ

ถ้าไม่รีบรอดู MC ครับ เครื่องใหม่คิดว่าไฉไลกว่าเก่าแน่นอน

แล้วถ้าถามว่า ABS EBD เพียงพอหรือไม่ ผมว่ามันก็เพียงพอแหละ รถบนถนนเกินครึ่งก็มีแค่ระบบพวกนี้

แต่ถ้าส่วนตัวของผมเลือกมีพวก VSC ESC VSA ดีกว่าไม่มีครับ

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 15:11:03 »
ความเห็นส่วนตัวของผมสำหรับสี่ประตูสองคันนี้ผมเลือก D-MAX ครับ
ผมเปรียบเทียบความรู้สึกภายในห้องโดยสารทั้งหน้าและหลัง ดีแมกซ์ภายในรู้สึกโปร่งกว่ารีโว่ เวลาปรับตำแหน่งนั่งขับให้พอดีกับตัวผมแล้วไปนั่งด้านหลังพื้นที่วางขาดีแมกซ์มีเยอะกว่า สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 03:21:50 »
D Max แน่นอนครับ อุปกรณ์ปลอดภัยเยอะกว่า

ออฟไลน์ ball.design

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 15:45:41 »
รีโว้ดีกว่าครับเบื่อแล้วอะไรก้ดีแมกๆ
dbx