ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆ ที่ใช้ mazda 3 skyactivเกี่ยวกับการเล่นเพลงผ่านทาง flash driveครับ  (อ่าน 5790 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
1. คือตอนนี้รถผมมีปัญหาเรื่องการเล่นเพลงผ่านทาง flash drive ไฟล์ mp3 ครับ คือพอเล่นๆ ไปเดี๋ยวเพลงมันจะค้าง ซึ่งแรกๆ ผมคิดว่าเป็นที่เพลงหรือ flash drive ไม่ดี พอลองเอามาต่อคอมฟังสรุปไฟล์เพลงก็ปกติไม่ได้เสีย พอเอาไปเสียบรถคันอื่นในบ้านก็ไม่เจอปัญหา flash drive ค้าง ซึ่งถ้าเล่นผ่าน น้อง 3 หลังๆ มักจะค้างแบบถ้าขับรถหลาย ชม เดี๋ยวต้องมีค้างล่ะ และถ้าเพลงค้าง ผมถอด flash drive ออกมา ข้อมูลก็ยังแสดงอยู่บนจอ คือง่ายๆ ว่าค้าง ทั้งข้อมูลและชื่อ flashdrive ซึ่งถ้าถอดและใส่ใหม่เครื่องเสียงก็ไม่อ่านตัว flash drive อยู่ดี ผมต้องปรับไปฟังวิทยุและขับไปเรื่อยๆ จนรอสตาร์ทรถใหม่อีกที ไม่ก็รอเกือบ 30-40 นาทีถึงใส่ใหม่แล้วเครื่องเสียงถึงจะอ่าน flash drive อีกครั้งนึง ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ที่ใช้รุ่น mazda 3 skyactiv ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างมั๊ยครับ และมีวิธีแก้มั๊ยครับ หรือต้องไปอัพ version ใหม่ที่ศูนย์ครับ ของผมเครื่องเสียงตอนนี้เป็น

version os 33.00.500
version ข้อมูลเพลง 00.02.000
version รับรองความปลอดภัยคือ 33.00.500

2. ไม่ทราบว่ารถรุ่นนี้สามารถไปอัพ version เหมือน mazda 2 skyactiv ที่ sync ข้อมูลกับ facebook ได้ด้วยรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ผมยัง 33.00.300 อยู่เลย มีค้างบ้างอะไรบ้างนานๆที

วิธีรีเซตแบบไม่ต้องสตาร์ทเครื่องใหม่

กด MUTE+NAV+Back พร้อมกัน

***** กดพร้อมกันค้างไว้ประมาณ 10 วินาที นะครับ หรือจนกว่าจอจะขึ้นตรามาสด้า ******
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2015, 14:53:08 โดย TheRoadToHell »
2014 Mazda3 Skyactiv

• **
ผมยัง 33.00.300 อยู่เลย มีค้างบ้างอะไรบ้างนานๆที

วิธีรีเซตแบบไม่ต้องสตาร์ทเครื่องใหม่

กด MUTE+NAV+Back พร้อมกัน

ขอบคุณมากครับ ไว้ผมจะลองกด reset ดูครับ ^-^

np72

• บุคคลทั่วไป
ไม่เป็นครับ เคยลองใช้ FD อื่นไหมครับ เผื่อมันไม่เข้ากับคันนี้

• **
ไม่เป็นครับ เคยลองใช้ FD อื่นไหมครับ เผื่อมันไม่เข้ากับคันนี้

ผมเคยใช้ตัวอื่นเหมือนกันนะครับ มีปัญหาเช่นเดียวกันครับ T T 

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ไม่ได้ใช้มาสด้า  แต่มีปัญหาคล้าย ๆ กัน
ลองเปลี่ยนแฟลทไดรว์ตัวใหม่  ยี่ห้ออื่น....
ผมจะมีปัญหากับของบางแบรนด์  เช่นกัน 
ผมแก้โดยการ เปลี่ยนไปใช้อีกแบรนด์ หายเลย...

***ตัวแรก  ขึ้นต้อนด้วย ตัวเค  (ผมมี5-6 ตัว) ตอนนี้เป็น ขึ้นต้นด้วยตัวเอส***

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
ผมยังเวอร์ชั่น 29 อยู่เลยครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆไปอัพกันได้ที่ไหนอะครับ ???

เวลาเอารถเข้าศูนย์ ก็จะบอกช่างให้อัพให้ด้วยตลอดเลยครับ ช่างก็จะแจ้งว่าอัพแล้วๆตลอด กดดูก็ยังเป็นเวอร์ชั่นเดิมครับ ฮาาา (ไม่ออก)

• **
ไม่ได้ใช้มาสด้า  แต่มีปัญหาคล้าย ๆ กัน
ลองเปลี่ยนแฟลทไดรว์ตัวใหม่  ยี่ห้ออื่น....
ผมจะมีปัญหากับของบางแบรนด์  เช่นกัน 
ผมแก้โดยการ เปลี่ยนไปใช้อีกแบรนด์ หายเลย...

***ตัวแรก  ขึ้นต้อนด้วย ตัวเค  (ผมมี5-6 ตัว) ตอนนี้เป็น ขึ้นต้นด้วยตัวเอส***

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเอาตัวอื่นที่บ้านไปลองดูครับ ถ้ายังเป็นีกคงต้องเข้าศูนย์แล้วล่ะครับ

• **
ผมยังเวอร์ชั่น 29 อยู่เลยครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆไปอัพกันได้ที่ไหนอะครับ ???

เวลาเอารถเข้าศูนย์ ก็จะบอกช่างให้อัพให้ด้วยตลอดเลยครับ ช่างก็จะแจ้งว่าอัพแล้วๆตลอด กดดูก็ยังเป็นเวอร์ชั่นเดิมครับ ฮาาา (ไม่ออก)

ผมอัพที่ศูนย์ สุขุมวิท 65 ครับ พอดีตัวกล่อง cku ที่ใช้ควบคุมเครื่องเสียงผมเสียจอดับไปเลย เลยรอเปลี่ยนตัวใหม่ พอเปลี่ยนมาก็ได้ version นี้มาเลยครับ ยังไงลองโทรไปสอบถามที่ศูนย์ดูก่อนมั๊ยครับ ถ้ามี version ใหม่ก็เอาเข้าไปอัพเลยครับ แต่ mazda อัพนานมาก ของผมตอนน้าจอดับครั้งแรก เจ้าหน้าที่ของอัพเดท version ใหม่ก๋อนเพื่อทดสอบดูว่าเป็นที่ firmware รึเปล่า สรุป รออัพเดททีประมาณครึ่งวันเช้าได้เลย สรุปอัพแล้วไม่ได้ต้องเปลี่ยนตัวควบคุมใหม่