ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ cruise control ในการขึ้น-ลง เขา  (อ่าน 6680 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ใช้ cruise control ในการขึ้น-ลง เขา
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 16:37:17 »
ปกติเวลาขับรถขึ้น –ลง เขา เราจะใช้เกียร์ต่ำ บางรายก็ยังใช้เกียร์ D ได้ แล้วคอยเหยียบเบรกเอา

คราวนี้ผมอยากขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า ถ้าเราใช้ cruise control ในการขึ้น-ลง เขา ทางลาดชัน แทน จะมีผลกับ เครื่อง หรือ เกียร์ มั๊ยครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
Re: ใช้ cruise control ในการขึ้น-ลง เขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 16:49:29 »
ปกติเวลาขับรถขึ้น –ลง เขา เราจะใช้เกียร์ต่ำ บางรายก็ยังใช้เกียร์ D ได้ แล้วคอยเหยียบเบรกเอา

คราวนี้ผมอยากขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า ถ้าเราใช้ cruise control ในการขึ้น-ลง เขา ทางลาดชัน แทน จะมีผลกับ เครื่อง หรือ เกียร์ มั๊ยครับ

ผมเคยใช้ Accord G8 เวลาตั้ง ถ้าขึ้นเขาชันมากๆ หรือลงลาดมากๆ มันจะตัดระบบ Auto เลยครับ

ออฟไลน์ JoSSar

• Newbie
  • *
Re: ใช้ cruise control ในการขึ้น-ลง เขา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 16:57:16 »
ใช้ผิดประเภทครับ cruise control มีไว้ใช้ตอนถนนปกติ เดินทางไกล ต้องการความเร็วคงที่

-ตอนขึ้นเขา ความเร็วจะลดลงจากเดิม จะน้อยหรือมากขึ้นอยู่กับความชันและยาวของเนิน
แต่ส่วนมากจะขึ้นไม่ไหวครับหากเนินชันเกินไป
-ตอนลงเขา ความเร็วจะเพิ่มจากเดิมเนื่องจากโมเมนตัม (Fortuner '13)
ส่วนเรื่องเครื่องกับเกียร์กับเครื่องไม่พังหรอกครับ เค้าทำมารองรับแรงไว้อยู่แล้ว แต่ความปลอดภัยของคนขับจะลดน้อยลงครับ
อีกอย่างตัวควบคุมความเร็วไม่ใช่เครื่องกับเกียร์ แต่เป็นระบบอิเล็กทรอนิค กับระบบเชื้อเพลิง+อากาศ
"คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ"
               !!!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 17:18:09 »
+1 ใช้ผิดสถานการณ์ครับ

การขึ้นเขา เครื่องจะเร่งตลอดเวลาเพื่อรักษาความเร็วที่กำหนด 1 เปลืองน้ำมัน เพราะเครื่องเร่งไปถึงจุดก็ตัด รถถ่วง เร่งใหม่ รถถ่วง เร่งใหม่
การลงเขา เครื่องจะหน่วงตลอดเวลาเพื่อรักษาความเร็วที่กำหนด 2 เสียโอกาสในการประหยัดน้ำมันโดยการใช้โมเมนตั้ม

ปิดแล้วใช้เท้าขับ จะ Happy และปลอดภัยกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2015, 17:19:53 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 17:38:39 »
เคยวิ่งไปโคราช  ตั้งที่ 110  ถนนไม่ชันมาก  วิ่งได้สบาย  ตอนลง ความเร็วเพิ่มเล็กน้อย  ตอนขึ้นก็ไม่มีเชนเกียร์ลง   (saab 95 2.3 t)

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 18:27:10 »
ขึ้นเขาที่มีลักษณะคดเคี้ยว การใช้งาน Cruise Control คงไม่ถูกต้องดังเช่นหลายๆ ท่านว่ามาครับ

แต่ลักษณะทางขึ้นเขายาวๆ ที่ไม่คดเคี้ยวและลาดชันไม่ยาวนัก Cruise Control จะทำการเร่งเครื่องเพื่อรักษาความเร็วครับ แต่การอัตราเร่งนั้นแล้วแต่การตั้งค่าของแต่ละค่ายครับ ผมเคยขับรถในต่างประเทศ โตโยต้า (ตอนนั้นใช้ Prius อยู่) จะใช้วิธีคล้ายๆ กับรถยนต์ค่ายอเมริกันอื่นๆ (ปรกติผมเช่า SUV อย่าง Suburban หรือไม่ก็ Explorer อ่ะครับ) คือ เมื่อความเร็วตกประมาณ 5-10 ไมล์ต่อชม. เครื่องก็จะเร่งขึ้นมาโดยอัตโนมัติเพื่อให้ความเร็วขึ้นไปอยู่ตามที่ตั้งค่าไว้ครับ ส่วนรถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 20:10:34 »
ระบบ Cruise Control มันจะมีค่าขั้นต่ำเอาไว้ไม่ใช่หรอครับ ก่อนจะใช้งานระบบ?? ซึ่งก็อยู่ที่แต่ละค่ายว่าจะทำมาขั้นต่ำเท่าไหร่
แต่การขับขึ้นเขานี่ ถ้าระบบนี้ตั้งค่าขั้นต่ำๆสัก 30 km/h ก็คงไม่เป็นอะไรหรอกครับ
แต่บางรุ่นนี่ตั้งต่ำๆไว้ 50 เลยนะครับ อันนี้น่าจะเกิดอันตรายแน่ๆ

ส่วนเรื่องปัญหาเครื่องกับเกียร์ ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพียงแต่เปลี่ยนจากคนขับเป็นอิเล็กทรอนิคขับแทน
ปัญหาน่าจะอยู่ที่ตอนลงมากกว่าตอนขึ้นนะครับ เพราะมันรักษาความเร็ว ไม่ได้ลดความเร็วหรอกครับ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 22:26:16 »
รักษาความเร็วไม่ให้ต่ำว่าที่ตั้งไว้
ตอนขึ้นเขาถ้าความเร็วต่ำลงมันจะเร่งจนได้ความเร็วทีนี้ขึ้นเขามักไม่ค่อยมีทางตรงๆนะครับ อันนี้ก็ระวังเอาเอง
ส่วนตอนลงถ้าความเร็วเกินที่ตั้งไว้มันก็แค่ไม่เร่งให้ครับ ไม่ได้เบรกให้ ความเร็วก็ขึ้นเรื่อยๆ ตามแรงโน้มถ่วงนั่นแหละครับถ้าเราไม่เบรก

ออฟไลน์ Jaew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 22:37:07 »
+1 ใช้ผิดสถานการณ์ครับ

การขึ้นเขา เครื่องจะเร่งตลอดเวลาเพื่อรักษาความเร็วที่กำหนด 1 เปลืองน้ำมัน เพราะเครื่องเร่งไปถึงจุดก็ตัด รถถ่วง เร่งใหม่ รถถ่วง เร่งใหม่
การลงเขา เครื่องจะหน่วงตลอดเวลาเพื่อรักษาความเร็วที่กำหนด 2 เสียโอกาสในการประหยัดน้ำมันโดยการใช้โมเมนตั้ม

ปิดแล้วใช้เท้าขับ จะ Happy และปลอดภัยกว่าครับ

เห็นด้วยครับเปลืองน้ำมันมากกว่าแน่นอน อีกอย่างรถสมัยนี้บางคันมีBrake funtionด้วยครับคือมันจะช่วยเบรคถ้าเอ็นจิ้นเบรคเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 22:53:09 »
ขึ้นลงเขาต้องคุมเองครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 12:27:42 »
ขึ้นเขา ลงเขา ต้องมีการเตะเบรคด้วยอยุ่แล้ว เพราะเขากับทางโค้งมัน
ใช้ครูชไม่ได้เหรอกครับ เพราะถ้าเตะเบรคครูชก็จะหลุดเปลี่ยนเป็นคนขับแทน
แล้วการใส่เกียร์ D ลงเขาแล้วเตะเบรคนี้ อย่าไปทำครับ ถ้าเขาสูงๆเตะเบรคนานๆ รับรองเบรคไหม้แน่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 13:02:14 »
ไม่เคยเลยครับ คิดว่าไม่เหมาะ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 14:24:19 »
เคยใช้ตอนขับไปขอนแก่นครับ ขับจากเชียงใหม่ไป ตั้งไว้ที่ 110 พอขึ้นเนิน รถมันก็เร่งส่ง แต่พอไปถึงโค้งเราก็ต้องกดเบรคอยู่ดี ซึ่งระบบมันจะตัดไปเอง คือถ้าไม่เบรค มันก็จะเร่งเลี้ยงความเร็วที่ 110 ไว้ให้ ซึ่งถ้าไม่เบรคก็อาจจะแหกโค้งได้ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 22:09:37 »
ผมว่าไม่มีผลกับเครื่อง-เกียร์นะครับ

สำหรับ cruise control มันเอาไว้ใช้วิ่งทางราบครับ

ส่วนถ้าจะ ขึ้น/ลง เขา มันจะมีระบบอีกตัวครับที่คอยประคองความเร็วของรถให้ โดยที่เราไม่ต้องเหยียบเบรค หรือกดคันเร่งเลย

ซึ่งความเร็วก็น่าจะประมาณ 7 km/hr ครับอาจจะปรับเพิ่มลดได้ แต่ระบบนี้ไม่ได้มีในรถทุกคันนะครับ

ตัวอย่างรถที่มีก็ Mazda BT50 Pro 3.2 ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 13:39:30 »
เคยใช้ตอนขับไปขอนแก่นครับ ขับจากเชียงใหม่ไป ตั้งไว้ที่ 110 พอขึ้นเนิน รถมันก็เร่งส่ง แต่พอไปถึงโค้งเราก็ต้องกดเบรคอยู่ดี ซึ่งระบบมันจะตัดไปเอง คือถ้าไม่เบรค มันก็จะเร่งเลี้ยงความเร็วที่ 110 ไว้ให้ ซึ่งถ้าไม่เบรคก็อาจจะแหกโค้งได้ครับ  ;D ;D ;D

GTi จะหลุดโค้งเหรอครับ?

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 07:48:20 »
ใช้ cruise control ไม่เหมาะสมใช้ขึ้น-ลง เขา
ขับรถขึ้นเขาและลงเขา ใช้สายตา สมอง เท้า ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์