ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ ต้องผสมอย่างไรดี  (อ่าน 7100 ครั้ง)

ออฟไลน์ xxxxxx

• Jr. Member
  • **
พอดีที่บ้านมอบหมายรถให้มาดูเพิ่ม ไม่เคยเล่นรถใหม่เลย มีแต่มือสอง - -

เป็นรถฟอร์จูนเน้อรนะครับ อยากทราบว่าน้ำยาหม้อน้ำนี่ถ้ามันขาดไป เติมน้ำเปล่าหรือน้ำกลั่นครับผม (พอดีรถคันเก่าๆ ผมเติมน้ำเปล่าจากตู้กรองทั้งนั้นถ้ามันลด) แต่อ่านคู่มือบอกให้เติมน้ำยาหม้อน้ำของโตต้า50% น้ำกลั่น 50% เลยอยากทราบว่า ถ้ามันลดไปนิดเดียวผมเติมน้ำเปล่าไปได้ไหมครับ (แบบตอนเช้าอยู่ขีด L พอดี เลยคิดว่าจุดนี้เติมน้ำกลั่นหรือน้ำเปล่าเข้าไปดีครับ) รถรุ่นใหม่ๆ ไม่กล้าเติมมั่ว + +

และอยากถามเพิ่มอีกข้อด้วยว่า ส่วนมากถ้าน้ำในถังพักหม้อน้ำขาดนิดหน่อยพี่ๆ น้องๆ ใช้น้ำกลั่นหรือน้ำเปล่าสะอาดๆ เติมกันครับผม (คือชักสงสัยว่าความรู้น้ำเปล่าที่เติมมาสมัยก่อนมันล้าสมัยไปแล้วหรือเปล่า เห็นในคู่มือบอกให้เติมน้ำกลั่นผสมน้ำยาหม้อน้ำเท่านั้น + + )

อีกข้อ เด๋ยวนี้น้ำยาหม้อน้ำมีแบบผสมเสร็จเปิดฝาเติมได้แล้วหรือครับ เห็นเพื่อนที่เป็นเซลส์บอก ผสมมาให้แล้วในขวด - -

ขอบคุณครับที่ช่วยตอบครับผม  :-[

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
Re: ถามเรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ ต้องผสมอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:21:53 »
พอดีที่บ้านมอบหมายรถให้มาดูเพิ่ม ไม่เคยเล่นรถใหม่เลย มีแต่มือสอง - -

เป็นรถฟอร์จูนเน้อรนะครับ อยากทราบว่าน้ำยาหม้อน้ำนี่ถ้ามันขาดไป เติมน้ำเปล่าหรือน้ำกลั่นครับผม (พอดีรถคันเก่าๆ ผมเติมน้ำเปล่าจากตู้กรองทั้งนั้นถ้ามันลด) แต่อ่านคู่มือบอกให้เติมน้ำยาหม้อน้ำของโตต้า50% น้ำกลั่น 50% เลยอยากทราบว่า ถ้ามันลดไปนิดเดียวผมเติมน้ำเปล่าไปได้ไหมครับ (แบบตอนเช้าอยู่ขีด L พอดี เลยคิดว่าจุดนี้เติมน้ำกลั่นหรือน้ำเปล่าเข้าไปดีครับ) รถรุ่นใหม่ๆ ไม่กล้าเติมมั่ว + +

และอยากถามเพิ่มอีกข้อด้วยว่า ส่วนมากถ้าน้ำในถังพักหม้อน้ำขาดนิดหน่อยพี่ๆ น้องๆ ใช้น้ำกลั่นหรือน้ำเปล่าสะอาดๆ เติมกันครับผม (คือชักสงสัยว่าความรู้น้ำเปล่าที่เติมมาสมัยก่อนมันล้าสมัยไปแล้วหรือเปล่า เห็นในคู่มือบอกให้เติมน้ำกลั่นผสมน้ำยาหม้อน้ำเท่านั้น + + )

อีกข้อ เด๋ยวนี้น้ำยาหม้อน้ำมีแบบผสมเสร็จเปิดฝาเติมได้แล้วหรือครับ เห็นเพื่อนที่เป็นเซลส์บอก ผสมมาให้แล้วในขวด - -

ขอบคุณครับที่ช่วยตอบครับผม  :-[

ให้ดี เติมจากของบริษัทนั้นๆ
(ย้ำว่าของบริษัทนั้นๆ มีโลโก้ยี่ห้อรถติดแกลลอน มีpart  no. อะไหล่ ไม่ใช่ของศูนย์ผสมเอง)
ถ้าไม่มี นิดหน่อยก็น้ำกลั่น ครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ถามเรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ ต้องผสมอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:30:39 »
ไม่เกินสองลิตร น้ำเปล่า (ตราสิงห์) ได้ครับ

เยอะกว่านั้ซื้อแบบผสมเสร็จใน0 ดีกว่า

ผมใช้ของนิสสัน 4 ลอตร 492 บาท รถอะไรก็ไม่ร้อน ทั้งเก๋ง ทั้งกระบะ ทั้งแมคโค อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:42:06 »
ส่วนตัวคิดว่า หากไม่ได้ยุบมากมาย ใช้น้ำกลั่นแทนได้ครับ แต่หากยุบเยอะ ซื้อของศูนย์ มาเติมตามสัดส่วน ที่เค้าแนะนำครับ สบายใจ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:58:20 »
จริงๆแล้วใช้น้ำสะอาดเติมเข้าไปก็พอครับ
แต่ถ้าน้ำกลั่นก็ดีหน่อยที่ชัวร์ว่าไม่เกิดตะกรันชัวร์ๆ (ปล.แต่น้ำยาหม้อน้ำจริงๆมันก็มีสารป้องกันการเกิดตะกรันอยู่แล้วล่ะนะ)

ส่วนน้ำยาหม้อน้ำถ้าไม่หายไปขนาดครึ่งลิตรก็ไม่ต้องเติมหรอกครับ  เราใช้น้ำเปล่าเจือจางได้อยู่แล้ว

ปล.บางคนใช้น้ำเปล่าเติมระบบหม้อน้ำโดยไม่มีน้ำยาเลยด้วยซ้ำครับ แต่ผมไม่เอาด้วยกลัวเกิดตะกรันเยอะ  ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 12:42:35 »
พร่องนิดหน่อย เติมน้ำเปล่าได้ครับ

น้ำยาของศูนย์ มันจะมีสารป้องกันการเกิดตะกรัน
พวกรถตจว. รถวิ่งดอย เล่นน้ำเปล่ากันทั้งนั้น
รถแท็กซี่ รถตู้ ผสมน้ำจนเจือจาง ยังวิ่งกันได้เลยครับ
อย่ากังวล

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 15:08:06 »
ถ้ามันขาดนิดๆ ใช้น้ำกลั่น น้ำ RO หรือ น้ำกรอง น้ำดื่ม ตราสิงห์ ตามเนสท์เล่ห์ ฯลฯ ก็ได้ครับ เติมเข้าไป

ไม่ควรใช้น้ำประปา ไม่ว่าจะนครหลวง ภูมิภาค หมู่บ้าน ดอย เพราะมีแร่ธาตุบางอย่าง เช่น คลอรีน แคลเซียม แมกนีเซียม ปนอยู่เยอะ
จะทำให้เกิดคราบเหลืองอยู่ในหม้อน้ำ วาวล์น้ำ ฯลฯ

ไม่ควรใช้น้ำบริสุทธิ์เกรด Ultrapure ระดับ 18.2 MOhm-cm เพราะจะไปกัดส่วนโลหะ

ถ้าไม่มั่นใจ ก็ไปซื้อน้ำยา coolant ของ toyota ตามร้านอะไหล่ยนต์ หรือศูนย์ก็ได้
แกลลอน (4L) ละ 450 บาท เอาไว้เติม เมื่อน้ำหม้อน้ำพร่องลงครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 22:18:49 »
น้ำกรองลิตรละ1บาทครับ สะอาดดี

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 08:47:34 »
น้ำยาหม้อน้ำพร่อง ใช้น้ำกรองRo น้ำกรองตู้น้ำดื่มหยอดเหรียญ หรือน้ำดื่มยี่ห้อก็ได้ เติมลงไปครับ
งดเติม น้ำกลั่น น้ำประปา น้ำกรองที่ไม่ได้มาตรฐานครับ
หรือหาซื้อน้ำยา Coolent ของ โตโยต้าก็ได้ มาเติมลงไปก็ได้ครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 08:18:48 »
ถ้าเป็นโตโยต้า เค้ามี Pre-Mixed Coolant หรือน้ำยาหล่อเย็นแบบแบบผสมสำเร็จขายตามร้านอะไหล่ครับ ซื้อมาเติมลงไปเลย ไม่ต้องผสมน้ำ

จริงๆเติมน้ำเปล่าก็ได้แต่สำหรับผมคงไม่อยากทำ เพราะหากน้ำยาหม้อน้ำเจอจางเกินไปจะทำให้;
-เสี่ยงการเกิดตระกรัน  เพราะ สารเคมีใน Coolant ช่วยป้องกันการเกิดตะกรัน
-น้ำในหม้อน้ำจะเดือดง่าย เพราะ สารเคมีใน Coolant ช่วยเพิ่มจุดเดือด และ
-ระบบปั้มน้ำหล่อเย็นมีโอกาศเป็นสนิมได้และติดขัดได้ง่าย เพราะ สารเคมีใน Coolant ช่วยป้องกันสนิม และช่วยหล่อลื่นการทำงานของปั้ม

ฉนั้นจึงควรรักษาระดับความเข้มข้นของ coolant ให้ได้ตามมาตรฐานที่ผู้ผลิตรถกำหนดเพื่อถนอมระบบหล่อเย็นในระยะยาว

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 23:10:48 »
ซื้อแบบผสมเสร็จเถอะครับหรือถ้าหาไม่ได้ใช้น้ำกลั่นผสมนะครับเดี๋ยวตะกันสนิมจะถามหาซื้อของโตโยต้านั้นแหละเพราะกว่าจะถ่ายทีเป็นแสนโลครับน้ำยาแต่ละแบบไม่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2015, 23:13:20 โดย TorTy »