ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเหลือเรื่องฟิล์มระหว่าง V-kool กับ 3M ด้วยครับผม  (อ่าน 8805 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZoLaBeAm

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่าคือผมจอง Lexus NX ไปครับ แล้วดีล V-kool ไว้กับเซล แล้วตอนแรกผมคิดว่าจะคิดบานหน้าเป็น VK แล้วบานข้างเป็น X25 แต่หลายๆท่านบอกว่าตัว VK มันไม่สามารถรับสัญญาณ GPS (GPS ติดมากับรถอยู่แล้วนะครับ) กับ Easy pass ได้ แต่บางท่านก็บอกว่าก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ผมเลยสับสนไปหมดว่าตกลงยังไงกันแน่

ผมเลยไปถามเพื่อนคนนึงที่มีประสบการณ์เรื่องรถ เค้าบอกให้ลองดู 3M Crystalline มันไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณ ผมก็กลับไปถามเซลผมว่า ถ้าผมจะเปลี่ยนจากติด V-kool ไปเป็น 3M แทนจะได้ไหม เซลผมกลับบอกผมว่า 3M Crystalline มันรับสัญญาณไม่ได้ครับ

กำลังปวดหัวเลยครับ ไม่รู้ตกลงยี่ห้อไหนมันกันสัญญาณหรือไม่กันกันแน่ รบกวนทุกท่านช่วยเหลือด้วยครับ

ปล. ถ้ารบกวนทุกท่านช่วยแนะนำผ้ายางด้วยก็จะกรุณามากครับ เพราะรถผมไม่มีผ้ายางให้

ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 17:40:37 โดย ZoLaBeAm »

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
V-Kool ถ้าเป็นรุ่น VK30 โดยทั่วไปแล้ว block GPS และ Easy pass แน่นอนครับ ผมใช้อยู่...เวลาเอา Garmin มาเปิดในรถยังต้องเปิดกระจกช่วย ...ยกเว้นบางรุ่นที่ตัวรับ GPS มันอยู่ภายนอก อย่างเช่น X-Trail นี่รับสัญญาน GPS ได้ แต่ easy pass ต้องเจาะรูเท่าเหรียญบาทให้มันก็จะใช้งานได้

• Newbie
  • *
V-Kool ถ้าเป็นรุ่น VK30 โดยทั่วไปแล้ว block GPS และ Easy pass แน่นอนครับ ผมใช้อยู่...เวลาเอา Garmin มาเปิดในรถยังต้องเปิดกระจกช่วย ...ยกเว้นบางรุ่นที่ตัวรับ GPS มันอยู่ภายนอก อย่างเช่น X-Trail นี่รับสัญญาน GPS ได้ แต่ easy pass ต้องเจาะรูเท่าเหรียญบาทให้มันก็จะใช้งานได้

คือตัวซีรี่ VK ทุกตัว ก็จะบล๊อคสัญญาณหมดเลยใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member

คือตัวซีรี่ VK ทุกตัว ก็จะบล๊อคสัญญาณหมดเลยใช่ไหมครับ?
เข้าใจถูกต้องแล้วครับ Block ตัว Easypass แน่นอนครับ แต่ GPS ไม่เท่าไหร่นะครับ เพราะผมก็ใช้อยู่ Garmin Nuvi 3650LM ไม่มีปัญหาครับ ยกเว้นใต้วิภาวดี จะมึนๆงงๆไปมั่งครับ ( GPS รุ่นใหญ่ๆภาครับสัญญาณก็จะดีตาม งงไหมครับ )

ส่วนเรื่อง Crystal Line เค้าทำมาให้ Easypass / สัญญาณ GPS ผ่านได้ดีไม่มีปัญหาอยู่แล้วนี่ครับ Sale มึนแระ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
เคยเห็นว่าตัว crytalline มันชอบมีปัญหาเรื่องสีลอกนะคับ ไม่มั่นใจเหมือนกัน  แต่กันร้อนได้ดีเท่าๆ V-Kool เลยคับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

• Newbie
  • *
เคยเห็นว่าตัว crytalline มันชอบมีปัญหาเรื่องสีลอกนะคับ ไม่มั่นใจเหมือนกัน  แต่กันร้อนได้ดีเท่าๆ V-Kool เลยคับ

เรื่องสีลอกนี่ก็เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ เป็นอีกปัญหาหนึ่งที่ทำให้ผมตัดสินใจไม่ได้

ส่วนตัวผมเป็นคนขี้ร้อนมาก แล้วที่จอดรถที่ผมจอดส่วนมากจะไม่ค่อยร่มเท่าไหร่ แล้วก็อยากได้รถที่ค่อนข้างเป็นส่วนตัวนิดนึงครับอารมณ์ 60% เผื่อแคะขี้มูก บลาบลา ฮ่าๆ

ออฟไลน์ firstime911

ผมใช้แต่ vkool ครับ ดีนะ แต่ GPS นี่ ลวนๆ หน่อยครับ มัน รับได้ แต่ บางครั้งจะลวนๆ แต่ถ้าของมากับรถไม่เป็นไรครับ เป็นเฉพาะที่ซื้อมาติดเพิ่ม VKC30
ส่วน easy pass นี่ต้องเจาะรูอย่างเดียว เลย

ที่ลองใช้มา สามปี คือ มันกันความร้อนช่วง ปีแรก ดีมาก แต่พอ ปีที่สาม เหมือน มัน drop ลง ร้อนขึ้น...
แต่ผมก็ยังหา ฟิลม์ ดีกว่านี้ไม่ได้ ถ้ามีแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Golfpy

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ v-kool x25 เป็นบานหน้า ไม่มีปัญหาเรื่อง gps easypass เลย ส่วนรุ่น vk ไม่รู้อะ แต่เห็นมีปัญหาบ่อยนะ
ส่วนผ้ายางผมก้ใช้เป็นลายกระดุม 15 ชิ้น ตัดขอบสีดำ ก้โอเคนะ เคยใช้แบบไวนิลแล้วดักฝุ่นดีกว่า แต่ไม่ชอบลายมัน

ออฟไลน์ 5ume7h

VK series กับ Crystalline เน้นใสแต่กันร้อนนะครับ
เหมาะกับคนที่อยากขับแล้วเห็นขัดๆ ทั้งกลางวันกลางคืน
ดังนั้นถ้าเน้นความเป็นส่วนตัว สองรุ่นนี้อาจจะไม่ค่อยตอบโจทย์

• Newbie
  • *
VK series กับ Crystalline เน้นใสแต่กันร้อนนะครับ
เหมาะกับคนที่อยากขับแล้วเห็นขัดๆ ทั้งกลางวันกลางคืน
ดังนั้นถ้าเน้นความเป็นส่วนตัว สองรุ่นนี้อาจจะไม่ค่อยตอบโจทย์

คือตอนแรกกะเอา vk เป็นบานหน้าอย่างเดียวครับผม แต่พอรู้ว่ามันจะบล๊อคสัญญาณ gps ก็คงต้องมองหาตัวเลือกอื่นครับ

ออฟไลน์ Smart

หมายถึง GPS ที่ติดมากับรถหรือพวกพกพาครับ เพราะถ้าเป็นแบบแรกควรระบุรุ่นรถมาเลย เพราะรถบางรุ่นตัวรับสัญญาณมันก็ผ่าน VK30 ได้เหมือนกัน คนที่ใช้อยู่จะได้ช่วยมา confirm ให้ได้ครับ

ออฟไลน์ swan

ผมใช้อยู่ทั้งสองยี่ห้อ คือ V-Cool, VK70, VK40 รุ่นนี้บล๊อค GPS เป็นฟิล์มใสกันร้อนได้ดี ส่วน 3M Crystalline ตัวนี้เป็นฟิล์มใสกันร้อนได้ดีไม่แพ้ VK แต่ตอนติดต้องหาร้านและช่างดีๆ เพราะเนื้อฟิล์มหนา ติดยาก มักจะมีฟองอากศหลงเหลืออยู่มาก ผมเคลมไปสองรอบกว่าจะจบงาน รุ่นนี้ไม่บล็อค GPS ครับ

ทั้งสองยี่ห้อผ่านมา 4 ปีแล้วยังมีประสิทธิภาพดีอยู่ (มีลดลงบ้างแต่ไม่มาก) ไม่บวมไม่ลอก

• Newbie
  • *
หมายถึง GPS ที่ติดมากับรถหรือพวกพกพาครับ เพราะถ้าเป็นแบบแรกควรระบุรุ่นรถมาเลย เพราะรถบางรุ่นตัวรับสัญญาณมันก็ผ่าน VK30 ได้เหมือนกัน คนที่ใช้อยู่จะได้ช่วยมา confirm ให้ได้ครับ

Lexus NX ครับ GPS ติดมากับรถเลยครับผม

ออฟไลน์ g_abac

3M โลดครับ C40 เลยครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ thaifunnyman

• Newbie
  • *
กำลังจะรับรถ NX300h เหมือนกันครับ กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนจาก V-kool เป็น 3M Crystalline ครับ 3 บานหน้า C40 3 บานหลัง C70 ครับ หรืออาจเป็น V-Kool X25 เฉพาะ 3 บานหน้า ส่วน 3 บานหลังไม่ติดครับ

ยังตัดสินใจอยู่ว่าจะเอาแบบไหนดี

ส่วนผ้ายาง กำลังหาทางสั่งจากเมืองนอกครับ แต่ไม่รู้จะสั่งยังไง ใครพอจะทราบช่วยแนะนำให้ด้วยคร้าบ

ออฟไลน์ Woodpecker

• Jr. Member
  • **
กำลังจะรับรถ NX300h เหมือนกันครับ กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนจาก V-kool เป็น 3M Crystalline ครับ 3 บานหน้า C40 3 บานหลัง C70 ครับ หรืออาจเป็น V-Kool X25 เฉพาะ 3 บานหน้า ส่วน 3 บานหลังไม่ติดครับ

ยังตัดสินใจอยู่ว่าจะเอาแบบไหนดี

ส่วนผ้ายาง กำลังหาทางสั่งจากเมืองนอกครับ แต่ไม่รู้จะสั่งยังไง ใครพอจะทราบช่วยแนะนำให้ด้วยคร้าบ

ผ้ายางนี่คือจะเอาของ Lexus เลยหรือว่าอย่างไรครับ NX ที่บ้านก็บอกให้ Sale ช่วยหามาให้เลย ขนาดก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
Crystalline บานหน้า ใช้ easy pass ได้แน่ๆ ไม่ต้องเจาะรูครับ
ส่วนสัญญาณ GPS ผมไม่เคยเทียบระหว่าง vkool กับ 3m ตรงๆ
ที่ใช้อยู่เป็นแบบแปะกระจก ตอนหาสัญญาณช้ากว่าฟิล์มตัวเก่านิดหน่อย แต่ใช้ได้ปกติ

อ้างถึง
3M Crystalline ครับ 3 บานหน้า C40 3 บานหลัง C70

C40 มืดกว่า C70 นะครับ ถ้าติดอย่างที่ว่าครึ่งคันหลังจะใสกว่าครึ่งคันหน้านะ

ออฟไลน์ Ty ESC

เพิ่งรับVellfireของTMTมา

เห็นกระจกด้านหลังเปนแบบสีดำมานึกว่าจะกันร้อนได้
ขับวันแรกเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาร้อนระอุดุเดือด ไม่ไหว

วันนี้จัดVK30รอบคัน
เย็นสบายแล้วแต่ยังแอบแดดจ้าตอนเย็นๆขับเจอแดดแยงมาตรงๆ
แดดแสบตาแต่ไม่ร้อนผิว

GPS ของวิทยุToyota Thailand ใช้งานปรกติสัญญาณรับได้ไม่หลุด
ส่วนEasypass ต้องกรีด แต่พอดีช่างเว้นแถวไข่ปลาที่กระตกบานหน้าไว้แล้วก็ไม่ต้องทำอะไร

สรุป แค่อยากมาแจ้งว่ารถที่กระจกVIPญี่ปุ่นที่ว่าตัดแสง
เจอแดดเมืองไทยเอาไม่อยู่ครับต้องติดฟิลมอยู่ดี
กับวิทยุศูนยGPSน่าจะไม่มีปัญหากเรื่องฟิลมเช่นกัน
ส่วนeasy passถ้าบานหน้ามีไข่ปลาเยอะๆก็เอาไปแปะตรงนั้นโดยให้ช่างเว้นไข่ปลาก็จบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 22:18:30 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ -nu-

เพิ่งรับVellfireของTMTมา

เห็นกระจกด้านหลังเปนแบบสีดำมานึกว่าจะกันร้อนได้
ขับวันแรกเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาร้อนระอุดุเดือด ไม่ไหว

วันนี้จัดVK30รอบคัน
เย็นสบายแล้วแต่ยังแอบแดดจ้าตอนเย็นๆขับเจอแดดแยงมาตรงๆ
แดดแสบตาแต่ไม่ร้อนผิว

GPS ของวิทยุToyota Thailand ใช้งานปรกติสัญญาณรับได้ไม่หลุด
ส่วนEasypass ต้องกรีด แต่พอดีช่างเว้นแถวไข่ปลาที่กระตกบานหน้าไว้แล้วก็ไม่ต้องทำอะไร

สรุป แค่อยากมาแจ้งว่ารถที่กระจกVIPญี่ปุ่นที่ว่าตัดแสง
เจอแดดเมืองไทยเอาไม่อยู่ครับต้องติดฟิลมอยู่ดี
กับวิทยุศูนยGPSน่าจะไม่มีปัญหากเรื่องฟิลมเช่นกัน
ส่วนeasy passถ้าบานหน้ามีไข่ปลาเยอะๆก็เอาไปแปะตรงนั้นโดยให้ช่างเว้นไข่ปลาก็จบ

กระทู้นี้มีคนกำลังจะรับ NX300h  3 คนเลยนะ (รวมผมด้วยครับ)
ทีแรกเซลล์บอกว่ากระจกด้านหลังออกจะมืดอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องติดฟิล์มเพิ่ม
แต่อ่านประสบการณ์คุณ Ty สงสัยต้องเพิ่แล้วล่ะครับ

กะว่า บานหน้า กับ 2 ประตูหน้าจะใช้ C40 แล้ว ส่วน 2 ประตูหลังใช้ C70 ไม่รู้จะเวิร์คเหรือเปล่า

ออฟไลน์ 5ume7h

ของ Crystalline นี่ เลขยิ่งเยอะยิ่งใสนะครับ
ดังนั้น C70 ใสกว่า C40 ครับ ถ้าจะติดผสมน่าจะเป็นสามบานหน้า C70 สามบานหลัง C40 ดีกว่าครับ

แต่เอาเข้าจริง C40 รอบคันดีกว่าครับ ตอนแรกผมจะเอาบานหน้าเป็น C50 ที่เหลือ C40 แต่เปลี่ยนใจ เพราะ C40 ขับกลางคืนก็มองชัดสบายๆ เหมือนกัน

ออฟไลน์ thaifunnyman

• Newbie
  • *
พอดี NX300h กระจกด้านหลังเป็น กระจกสีดำนะครับ เลยกะว่าติด C40 3 บานหน้า ส่วนกระจกดำก็ติด C70 หวังว่าออกมาสีกระจกจะใกล้กันทั้งคัน ถ้าทำคงต้องคุยกับ sales เพราะคุยเป็น V-kool ไว้ เคยถามว่าเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นได้ไหม sales บอกว่าไม่ได้เพราะทางศูนย์ทำข้อตกลงกับทาง v-kool ไว้ (แอบงง) ถ้าจะเปลี่ยนจริงจะทำเป็นส่วนลดให้แล้วเราต้องไปหาร้านติดเอง (แอบไม่สะดวกนะ อยากได้ติดเรียบร้อยเลยจากศูนย์)

ส่วนผ้ายาง อยากได้ที่ทำมาเฉพาะนะครับ ร้านเท่าที่ถามดูถ้าเป็นยางกระดุมหรือพรมสั่งตัดก็มีขายครับ แต่แบบทำมาเฉพาะเลยไม่มี (เข้าใจครับเพราะจำนวนรถมันไม่เยอะ ต่อให้ลูกค้าสนใจจะซื้อก็ต้องรักจริงหวังแต่ง อดทนรอ(คิว) ให้ได้เท่านั้น 555555) แอบเห็นที่ Lexus เมืองนอกมีขายต่างหากด้วย แต่ที่ศูนย์เมืองไทยไม่มี accessories ขายนะครับ (แอบเซ็ง) จะสั่งจาก ebay ก็ทำมาจาก US ซึ่งคงใช้ไม่ได้เพราะพวงมาลัยคนละข้างกัน ถ้าหาไม่ได้คงต้องตัดใจเอายางกระดุมละครับ  :(

• Newbie
  • *
พอดี NX300h กระจกด้านหลังเป็น กระจกสีดำนะครับ เลยกะว่าติด C40 3 บานหน้า ส่วนกระจกดำก็ติด C70 หวังว่าออกมาสีกระจกจะใกล้กันทั้งคัน ถ้าทำคงต้องคุยกับ sales เพราะคุยเป็น V-kool ไว้ เคยถามว่าเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นได้ไหม sales บอกว่าไม่ได้เพราะทางศูนย์ทำข้อตกลงกับทาง v-kool ไว้ (แอบงง) ถ้าจะเปลี่ยนจริงจะทำเป็นส่วนลดให้แล้วเราต้องไปหาร้านติดเอง (แอบไม่สะดวกนะ อยากได้ติดเรียบร้อยเลยจากศูนย์)

ส่วนผ้ายาง อยากได้ที่ทำมาเฉพาะนะครับ ร้านเท่าที่ถามดูถ้าเป็นยางกระดุมหรือพรมสั่งตัดก็มีขายครับ แต่แบบทำมาเฉพาะเลยไม่มี (เข้าใจครับเพราะจำนวนรถมันไม่เยอะ ต่อให้ลูกค้าสนใจจะซื้อก็ต้องรักจริงหวังแต่ง อดทนรอ(คิว) ให้ได้เท่านั้น 555555) แอบเห็นที่ Lexus เมืองนอกมีขายต่างหากด้วย แต่ที่ศูนย์เมืองไทยไม่มี accessories ขายนะครับ (แอบเซ็ง) จะสั่งจาก ebay ก็ทำมาจาก US ซึ่งคงใช้ไม่ได้เพราะพวงมาลัยคนละข้างกัน ถ้าหาไม่ได้คงต้องตัดใจเอายางกระดุมละครับ  :(

เรื่องฟิล์ม ผมก็ดีล v-kool ไว้ แต่ผมเปรยๆว่าอาจจะเปลี่ยนเป็น3m เซลผมก็ไม่ได้มีปัญหาเลยครับ (ผมศูนย์สุขุมวิท รับรถปลายเดือนนี้)

ส่วนผ้ายาง ผมเห็นในเว็บ EI มีของ NX นะครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
เข้ามาเก็บข้อมูล ว่าจะเปลี่ยนเป็น 3M Crystalline พอดี บานหน้าร้อนมากตอนนี้ แต่กระจกข้างโอเคอยู่ คนขับสายตาสั้นนี่เลือกฟิล์มยากจริงๆครับ  ;D

ออฟไลน์ nongkrub

• Newbie
  • *
ไม่ได้รถแพงแบบหลายๆ ท่าน
แต่กำลังจะไปรับรถเหมือนกัน เค้าแถม Vkool รุ่นถูก แต่พอจะเปลี่ยนเป็น 3M ไม่ได้ (แค่รุ่น Smart Series)
เข้าใจว่าทาง Vkool ไปทำราคาไว้กับทางศูนย์หลายแห่ง ซึ่งน่าจะราคาถูกกว่าไปติดเองมากๆ

พอเราจะเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น เค้าเลยไม่ค่อยจะยอมครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ไม่ได้รถแพงแบบหลายๆ ท่าน
แต่กำลังจะไปรับรถเหมือนกัน เค้าแถม Vkool รุ่นถูก แต่พอจะเปลี่ยนเป็น 3M ไม่ได้ (แค่รุ่น Smart Series)
เข้าใจว่าทาง Vkool ไปทำราคาไว้กับทางศูนย์หลายแห่ง ซึ่งน่าจะราคาถูกกว่าไปติดเองมากๆ

พอเราจะเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น เค้าเลยไม่ค่อยจะยอมครับ

อันนี่เปนไปได้ครับ แล้วแต่ศูนย์จริงๆ
แต่เวลาติดที่ศูนย์อย่าลืมเก็บใบรับประกันดีๆนะครับ
เวลาฟิลมมีปัญหาเราต้องไปติดต่อตัวแทนติดตั้งฟิลมซึ่งบางที
ก็มีหลายเจ้าวุ่นวายมากเวลาไม่มีเอกสาร