ผู้เขียน หัวข้อ: NP300 นาวาร่า ขายไม่ดีเพราะ ไฟแนนมีส่วนไหมครับ  (อ่าน 7826 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
แบบว่าพี่ชาย สนใจออกนาวาร่ารุ่นใหม่อยู่ ไปถามเซล ตกลงกันทุกอย่างละ ลงตัวละ
ตอนแรกบอก ดาว 25% ไม่ต้องใช้คนค้ำ พี่ชายผมเลยดาว 25%
พอถึงวันไฟแนนโทรมาบอกว่า ไม่ผ่าน ดาว25%กรณีของพี่ผมต้องใช้คนค้ำร่วมด้วย
พี่ผมก็หงุดหงิดละ ไหนว่าตอนแรกดาว25%ไม่ต้องใช้คนค้ำไง เอกสารก็ขอหลายอย่างเลย
พอจะเอาคนค้ำก็ต้องใช้เอกสารเยอะ พี่คงเกรงใจคนค้ำ เลยหัวเสีย คาดว่าจะยกเลิกไปซื้อยี่ห้ออื่น
นิสสันนี่ ไฟแนนปล่อยยากเหรอครับ มิน่ายอดขายต่ำมาก ครอบครัวผมไม่เคยใช้นิสสันนะ ครั้งแรกจะใช้
แต่คิดว่าคงไม่ได้ใช้ละ พี่ชายหัวเสียละ โตต้า มิตซูนี่ มาสด้า อะไรก็ผ่าน
พี่ผมทำสวน เงินแกหมุนบัญชีธรรมดา แกอยากลองซื้อเป็นชื่อตัวเองจะเป็นยังไง
ส่วนผม ทางบ้านปกติซื้อรถจะเป็นชื่อผม เพราะบัญชีผมเงินหมุนเวียนค่อนข้างดี
แต่เชื่อไหม คนทำสวนเก็บเงินเยอะกว่าผมอีก  :o หาเงินดีกว่าผมอีก  :)
ทำไมยี่ห้ออื่นให้คนทำสวนทำไร ขายง่ายปล่อยง่ายจัง นิสสันนี่ยุ่งยากน่าดู

ออฟไลน์ CNX

Re: NP300 นาวาร่า ขายไม่ดีเพราะ ไฟแนนมีส่วนไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 22:29:05 »
เรื่องไฟแนนซ์ เปลี่ยน0 ไปซื้อ ที่อื่นได้ครับ  ;D

อาชีพ คนสวน หรือ อาชีพใดๆ ก็ตาม
หากมีรายได้ ผ่านบัญชี มากกว่า เงื่อนไขการผ่อนชำระสินเชื่อ 2-3 เท่า คือ สภาพคล่องครับ

เซลล์ คือ พ่อค้า ได้เงินจาก ค่าคอมมิสชั่น
หรือ ไฟแนนซ์
ถ้าเซลล์ ตอบสนอง ผู้ซื้อ ไม่ได้
เซลล์ จะอดอยากครับ  ;)

NISSAN รถดีครับ
แต่รูปทรง อาจจะ ไม่ตรงใจ คนไทยนัก :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2015, 22:34:10 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• นับ1ใหม่
Re: NP300 นาวาร่า ขายไม่ดีเพราะ ไฟแนนมีส่วนไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 22:39:04 »
เรื่องไฟแนนซ์ เปลี่ยน0 ไปซื้อ ที่อื่นได้ครับ  ;D

อาชีพ คนสวน หรือ อาชีพใดๆ ก็ตาม
หากมีรายได้ ผ่านบัญชี มากกว่า เงื่อนไขการผ่อนชำระสินเชื่อ 2-3 เท่า คือ สภาพคล่องครับ

เซลล์ คือ พ่อค้า ได้เงินจาก ค่าคอมมิสชั่น
ถ้าเซลล์ ตอบสนอง ผู้ซื้อ ไม่ได้

แต่รูปทรง อาจจะ ไม่ตรงใจ คนไทยนัก :o
เคยเป็นไหมครับ เวลาอารมย์เสียจากดีลเลอร์ๆนึงแล้ว มันจะเหมารวมไปทั้งยีห้อเลย
พี่ผมเป็นเช่นนั้นแล สงสัยจะหัวเสียไปอีกหลายปี  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 22:44:53 »

เคยเป็นไหมครับ เวลาอารมย์เสียจากดีลเลอร์ๆนึงแล้ว มันจะเหมารวมไปทั้งยีห้อเลย
พี่ผมเป็นเช่นนั้นแล สงสัยจะหัวเสียไปอีกหลายปี  ;D

ผมคนนึงหละครับ จนวันนี้ที่ผมยังไม่ใช้รถฮอนด้าก็เพราะหัวเสียจากเซลฮอนด้านี่แหละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 23:05:47 »
แบบว่าพี่ชาย สนใจออกนาวาร่ารุ่นใหม่อยู่ ไปถามเซล ตกลงกันทุกอย่างละ ลงตัวละ
ตอนแรกบอก ดาว 25% ไม่ต้องใช้คนค้ำ พี่ชายผมเลยดาว 25%
พอถึงวันไฟแนนโทรมาบอกว่า ไม่ผ่าน ดาว25%กรณีของพี่ผมต้องใช้คนค้ำร่วมด้วย
พี่ผมก็หงุดหงิดละ ไหนว่าตอนแรกดาว25%ไม่ต้องใช้คนค้ำไง เอกสารก็ขอหลายอย่างเลย
พอจะเอาคนค้ำก็ต้องใช้เอกสารเยอะ พี่คงเกรงใจคนค้ำ เลยหัวเสีย คาดว่าจะยกเลิกไปซื้อยี่ห้ออื่น
นิสสันนี่ ไฟแนนปล่อยยากเหรอครับ มิน่ายอดขายต่ำมาก ครอบครัวผมไม่เคยใช้นิสสันนะ ครั้งแรกจะใช้
แต่คิดว่าคงไม่ได้ใช้ละ พี่ชายหัวเสียละ โตต้า มิตซูนี่ มาสด้า อะไรก็ผ่าน
พี่ผมทำสวน เงินแกหมุนบัญชีธรรมดา แกอยากลองซื้อเป็นชื่อตัวเองจะเป็นยังไง
ส่วนผม ทางบ้านปกติซื้อรถจะเป็นชื่อผม เพราะบัญชีผมเงินหมุนเวียนค่อนข้างดี
แต่เชื่อไหม คนทำสวนเก็บเงินเยอะกว่าผมอีก  :o หาเงินดีกว่าผมอีก  :)
ทำไมยี่ห้ออื่นให้คนทำสวนทำไร ขายง่ายปล่อยง่ายจัง นิสสันนี่ยุ่งยากน่าดู

เซลล์มือใหม่มั้งครับ ปกติถ้าไฟแนนซ์ถ้าเจ้านึงไม่ได้เงื่อนไขที่คุยกับลูกค้าไว้ เซลล์จะหาเจ้าใหม่มาให้เอง ส่วนอาชีพทำสวนตามหลักธนาคารถือว่าไม่มั่นคงครับ เพราะมีโอกาสขาดทุนสูง เพื่อนผมทำสวนส่วนใหญ่ก็ใช้ชื่อแฟนหรือพี่น้องที่อาชีพดูมั่นคงเป็นคนซื้อ ไม่ก็เงินสดเลย อย่างเพื่อนบางคนสวนมันเก็บผลผลิตปีเดียวแต่ได้ปีนึงหลักหลายล้าน หักค่าใช้จ่ายเสร็จก็เอาเงินที่เหลือไปซื้อรถครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 06:35:57 »
มีส่วนครับ โดยเฉพาะกลุ่ม Eco Car, B-Segment และกระบะทุกตัวถัง
"ซื้อง่าย ขายคล่อง" คำนี้ใช้ได้เสมอครับ กลุ่มรายได้ไม่มากนัก
เกษตรกร ผู้รับเหมา ช่าง และอื่นๆ และอาชีพอิสระ เวลาทำสินเชื่อต่างๆ
จะลำบากกว่าปกติ แต่มีบางค่ายที่ Leasing ค่อนข้างแกร่ง อย่างโตโยต้า
ทำให้การออกรถเป็นเรื่องง่ายครับ บางทีเค้าอยากได้รถ แต่มันออกลำบาก
เค้าก็ต้องตัดใจ สุดท้ายก็มาลงที่ค่ายที่ซื้อง่ายที่สุด เพราะรถใช้ทำมาหากิน
จะมานั่งรอไฟแนนซ์กว่าจะผ่านก็รายได้หายพอดีครับ

อย่างที่เห็นได้ชัด คนทั่วไปอาจจะไม่รู้สึกว่ามันน่าสนใจ แต่การมีแคมเปญ
ดาวน์น้อย ผ่อนต่อเดือนถูก จูงใจมากๆครับ อย่างเช่น Revo ล่าสุด
ลูกค้าเก่าสามารถ ดาวน์ 0% ไม่ต้องใช้คนค้ำ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 06:46:58 »

ผมคนนึงหละครับ จนวันนี้ที่ผมยังไม่ใช้รถฮอนด้าก็เพราะหัวเสียจากเซลฮอนด้านี่แหละ
เหมือนกันเลย ;D

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 06:47:45 »
รถไม่ตลาดแแนนซ์ปล่อยยากจริงครับ

เพราะถ้าพลาด ผ่อนไม่หมด ยึดมา ยิ่งขายต่อไม่มีราคา แนนซ์ขาดทุนเยอะ

ผิดกันกับ รถตลาด อีสุ โตต้า  ปล่อยไปแปบเดียวยึดกับมา ก็ยังตั้งขายได้ง่าย มีคนรอซื้อต่อเยอะครับ

ดังนั้นผมมองว่าคนเล่นรถไม่ตลาด นิสสัน มิตซู มาสด้า ฟอร์ด พวกนี้ ผมมองว่าเป็นคนมีเงินมากกว่าคนซื้อรถตลาดเสียอีก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 07:27:35 »
มีส่วนครับ โดยเฉพาะกลุ่ม Eco Car, B-Segment และกระบะทุกตัวถัง
"ซื้อง่าย ขายคล่อง" คำนี้ใช้ได้เสมอครับ กลุ่มรายได้ไม่มากนัก
เกษตรกร ผู้รับเหมา ช่าง และอื่นๆ และอาชีพอิสระ เวลาทำสินเชื่อต่างๆ
จะลำบากกว่าปกติ แต่มีบางค่ายที่ Leasing ค่อนข้างแกร่ง อย่างโตโยต้า
ทำให้การออกรถเป็นเรื่องง่ายครับ บางทีเค้าอยากได้รถ แต่มันออกลำบาก
เค้าก็ต้องตัดใจ สุดท้ายก็มาลงที่ค่ายที่ซื้อง่ายที่สุด เพราะรถใช้ทำมาหากิน
จะมานั่งรอไฟแนนซ์กว่าจะผ่านก็รายได้หายพอดีครับ

อย่างที่เห็นได้ชัด คนทั่วไปอาจจะไม่รู้สึกว่ามันน่าสนใจ แต่การมีแคมเปญ
ดาวน์น้อย ผ่อนต่อเดือนถูก จูงใจมากๆครับ อย่างเช่น Revo ล่าสุด
ลูกค้าเก่าสามารถ ดาวน์ 0% ไม่ต้องใช้คนค้ำ
ที่คุณหมูพูดมาก็จริงนะครับ เข้าใจละว่า ทำไมโตต้ายอดขายถึงได้ดีขนาดนั้น
แม้จะไม่ใช่รถที่หลายคนต้องการ แต่เพราะบางทีค่ายอื่นมันทำให้เกิดการขัดใจบางอย่าง
คนก็พร้อมหันมาใช้เจ้านี้เอง เพราะความจำเป็นต้องใช้รถ
คนทำธุรกิจแบบผม บางทียังต้องไปยืมเงินคนทำสวนใช้เลย  ;D
ตัวเลขหมุนในบัญชีเยอะนะใช่ แต่อย่าลืมหนี้สิน หนี้เสียด้วยนะ มันไม่ได้หมุนเป็นตัวเลขในบัญชี  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 08:12:59 »
มือสองก็เหมือนกันครับ รถไม่ตลาดนี่ไฟแนนท์ปล่อยยากหาคนซื้อก็ยากอีกทำให้เต้นท์ไม่ค่อยอยากรับรถไม่ตลาด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 08:15:55 »
เป็นไฟแนนซ์นี่ก็ลำบากใจนะผมว่า ถ้าปล่อยสินเชื่อยากเกินไปยอดขายรถก็ไม่โต ถ้าปล่อยง่ายไปยอดขายรถโตตามเป้า แต่ต้องมานั่งปวดหัวตามยึดตามฟ้องกับลูกค้าทีผ่อนส่งไม่ไหว
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 09:34:32 »
ไฟแนนซ์แต่ละแห่ง มีเกณฑ์การพิจารณาต่างกันนะครับ นอกจากนี้การพิจารณาจาก NCB ก็มีส่วน

ผมมองว่าเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อรถเลย

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 09:35:39 »
สุดท้ายก็ revo, D-max :P

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 09:37:44 »
ตลาดกระบะนิสสัน มนุษย์เงินเดือนน้อยๆ หรือชาวชนบท สเตตัสการเงินไม่มาก
ราคารถก็แพงขึ้นเรื่อยๆ รายได้เท่าเดิม นิสสันก็ศูนย์เสียลูกค้าในระดับนี้ไปเยอะเหมือนกัน
ดอกเบี้ยก็แพง ลิสซิ่งของตนเองไม่มีหรืออย่างไร

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 09:55:26 »
แล้วนิสสันยังจะเน้นขายเกษตรกรไหม(ฟ๊ะ)  :P

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 12:53:52 »
มีส่วนแต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ ตัวรถในบางจุดบางอย่างนิสสันยังทำตัวอินดี้เกินไปจึงตอบสนองลูกค้าได้ไม่ดีเท่าที่ควร จัดทางเลือกให้ยังไม่ครอบคลุมพอ ศูนย์บางศูนย์นี่เล็กมากพอๆกับอู่นอก ทักษะฝีมือด้านช่างก็ยังไม่ดีพอ ผมใช้รถญี่ปุ่นมาเกือบทุกค่ายยกเว้นซูบารุ ยอมรับเลยช่างของนิสสันยังงูๆปลาๆในหลายเรื่องครับ ปัญหาบางจุดลูกค้าเป็นคนลงมือแก้ไขเองจนสำเร็จได้ก่อนช่างซะอีก ได้เก่งความรู้การช่างกันไปแบบไม่ต้องลงทะเบียนเรียนกันเลย

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 16:36:58 »

เอาจิงดิ????? แต่ราคาก็ยังแรงแซงค่ายอื่นขาดลอยอยู่ดี

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 23:50:47 »
ไฟแนนซ์แต่ละแห่ง มีเกณฑ์การพิจารณาต่างกันนะครับ นอกจากนี้การพิจารณาจาก NCB ก็มีส่วน

ผมมองว่าเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อรถเลย

ตามนี้ครับ จาก ประสบการ์ที่เป็นเซล แล้วก็มีเพื่อนเปนเซลหลายๆแบรนด์

แต่จริงๆโตโยต้า ลิซซิ่ง ปล่อยง่ายเหมือนกันครับ ้ห็นเพื่อนบอก ติด Blacklist ยังผ่านเลย แต่ดาวน์สูง ดอกแพง

ที่ผมเคยจัดให้ลูกค้าที่เคยออกรถกับผมนะ ณตอนนั้น (ก่อนที่ผมจะออกงานมาทำงานอีกสายหนึ่งที่ไม่เกี่ยวกับรถเลย)

ธนชาต ปล่อยยากมากถึงยากที่สุด ส่งลูกค้าไป10 ผ่าน 2 กรรมเวร ขนาดลูกค้าไม่ติดเครดิทนะครับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 01:35:19 »
ทำใจครับช่วงนี้ ปล่อยกู้ยากครับ มีความเสี่ยง อยากได้ต้องดาวเพิ่มหรือเพิ่มดอกครับ