ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไรรัฐบาล จะผลักดันให้มี ปั๊มเติมพลังงานไฟฟ้า เหมือนใน อเมริกา ยุโรป จีน????  (อ่าน 3280 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
อยากให้รัฐบาลส่งเสริม เพื่อลดมลพิษในเมืองลง
อยากให้ต่อไปบ้านเรารถที่ขายมีแต่รถพลังงาน E85 - Hybrid -ไฟฟ้าล้วน 3แบบ เท่านั้น + ปั๋มไฟฟ้าอย่างน้อยเขตละ 2 แห่งใน กทม ชม พัทยา ภูเกต
ภายในเวลา 15 ปี  คิดว่าเป็นไปได้ไหมครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
อยากให้รัฐบาลส่งเสริม เพื่อลดมลพิษในเมืองลง
อยากให้ต่อไปบ้านเรารถที่ขายมีแต่รถพลังงาน E85 - Hybrid -ไฟฟ้าล้วน 3แบบ เท่านั้น + ปั๋มไฟฟ้าอย่างน้อยเขตละ 2 แห่งใน กทม ชม พัทยา ภูเกต
ภายในเวลา 15 ปี  คิดว่าเป็นไปได้ไหมครับ

ทุกวันนี้ไฟฟ้าในเมืองไทยยังไม่ค่อยพอใช้เลยครับ ในที่ไกลๆ ไฟมาบ้างไม่มาบ้าง ยังต้องพึ่งเพื่อนบ้านในการผลิตไฟฟ้าอยู่เลย แล้วจะให้มาตั้งจุดเติมไฟฟ้าเพื่อให้รถวิ่งเหรอครับ โดยที่น่าจะเป็นกว่าคือพวกความต้องการพื้นฐานอย่างโรงพยาบาลต่างจัดหวัดควรมีไฟฟ้าใช้อย่างพอเพียง แม้ตอนยามฉุกเฉินดีกว่า เข้าใจว่าชอบรถ แต่อยากให้มองความเป็นจริงถึงความจำเป็นในบ้านเรานะครับ คนเมืองอาจจะไม่รู้สึก แต่ทุกวันนี้การคลอบคลุมการใช้ไฟฟ้าบ้านเรายังไม่ถึงร้อยเปอร์เซ็นต์เลย เชื่อไหมว่ายังมีบางหมู่บ้านในไทยที่ไฟฟ้ายังเข้าไม่ถึง แล้วไม่รู้อีก 15 ปีจะถึงรึเปล่าครับ

AuNaraKa

แล้วการใช้ไฟฟ้าบ้านเราก็เพิ่มขึ้นทุกปีนะครับ ถ้าให้รถแบบ plugin hybrid มาใช้โดยการส่งเสริม คิดว่าเราจะผลิตไฟทันไหม เคยคิดบ้างรึเปล่า ถ้าเค้าบอกว่าสนับสนุนก็ได้ แต่ขอตั้งโรงงานไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ เป็นคุณคุณจะยอมไหม อยากให้มีปั๊มไฟฟ้า แต่ไม่อยากให้ผลิตเพิ่ม

จริงๆ ไฟฟ้าบ้านเราบางส่วนใช้น้ำมันผลิด หรือใช้ของที่ไม่ใช่พลังงานสะอาดนะครับ แล้วจะมาบอกว่าเพื่อส่งเสริมให้ลดมลภาวะได้ไง ในเมื่อต้นตอการผลิดไฟฟ้าทำให้เกิดมลภาวะขึ้นเอง ช่วยตอบหน่อยครับ

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
พวก มอไซไฟฟ้าที่ราคาถูก ถ้าขายได้เยอะๆคุณภาพดีๆและใช้กันเต็มบ้านเต็มเมืองก็น่าคิด

ออฟไลน์ rojsak2021

ผมว่าน้ำมันทางภาครัฐได้ภาษีมั้งครับ  เลยไม่สนับสนุนรถพลังงานไฟฟ้า

แล้วการใช้ไฟฟ้าบ้านเราก็เพิ่มขึ้นทุกปีนะครับ ถ้าให้รถแบบ plugin hybrid มาใช้โดยการส่งเสริม คิดว่าเราจะผลิตไฟทันไหม เคยคิดบ้างรึเปล่า ถ้าเค้าบอกว่าสนับสนุนก็ได้ แต่ขอตั้งโรงงานไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ เป็นคุณคุณจะยอมไหม อยากให้มีปั๊มไฟฟ้า แต่ไม่อยากให้ผลิตเพิ่ม

จริงๆ ไฟฟ้าบ้านเราบางส่วนใช้น้ำมันผลิด หรือใช้ของที่ไม่ใช่พลังงานสะอาดนะครับ แล้วจะมาบอกว่าเพื่อส่งเสริมให้ลดมลภาวะได้ไง ในเมื่อต้นตอการผลิดไฟฟ้าทำให้เกิดมลภาวะขึ้นเอง ช่วยตอบหน่อยครับ

จริงๆ แล้ว สามารถพึ่ง พลังงานแสงอาทิตย์ พลังงานลม ได้ แต่ต้องมีคนทำวิจัยหาค่าใช้จ่ายในการผลิตครับ
อากาศ กทม แย่ลงเรื่อยๆ ถ้าไม่มีมาตรการ ระยะยาว ลดปริมาณควันพิษ จะทำให้คนในเมืองตายไวเพราะมะเร็งปอดกันยกเมือง
จิงๆ แล้วรถพลังงานไฟฟ้าก็เป็นทางเลือกหนึ่ง ที่ใช้คู่กันก็คือ
รณรงค์ให้คนใช้ E85 + พัฒนารถเมล์ให้ Link กับรถไฟฟ้า-รถใต้ดิน (มีที่จอดรับคนเวลาลงจากสถานี ฯลฯ) + รถพลังงานน้ำ Hydro ของบางยี่ห้อ
+ รวมถึงเรื่องการตรวจสภาพการปล่อยควันรถเวลาต่ออายุทะเบียน (รถเมล์แดงพ่นควันดำเยอะมากๆ เหนบ่อยๆ ทั้งๆ ที่เป็นรถของรัฐบาล) +พัฒนารถเมล์ให้น่าใช้เช่นเพิ่มจุดจอดในลานจอดรถในห้าง-ในมหาลัย-ในวัด- ไม่ต้องยืนรถข้างถนน ฯลฯ
ไม่จำเปนต้องย้ายมาเปนไฟฟ้าเพียวๆ แต่ ให้ "ลด" กาารใช้น้ำมันที่เกิดมลพิษ

ออฟไลน์ kati348

แหล่งที่มาพลังงานไฟฟ้าทุกวันนี้ใช่ว่าจะสะอาดนะครับ เอาแก๊ส เอาถ่านหิน ไปเผาถึงจะได้มันมา

ถ้าไฟฟ้าได้มาจากแหล่งสะอาดค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ O_o"

หาสถานที่เติม หลบน้ำท่วมให้ได้ก่อนเถอะครับ โดนน้ำท่วมทีไม่อยากคิดว่ามีค่าใช้จ่ายเยอะแค่ไหน ในการซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ เอาเรื่อง LPG NGV ให้จบก่อนดีกว่ามั้ยครับ แล้วค่อยมาว่ากันเรื่องอื่น

มลพิษของ กทม ผมก็เห็นด้วยที่ต้องลด มันมีวิธีการอีก 108 ครับที่จะลด ผมว่า เมื่อไหร่ รถไฟฟ้าที่สร้างกันอยู่เสร็จ ผมว่า น่าจะช่วยได้ในระดับนึงนะครับ

ออฟไลน์ Mike

ผมมองว่ารถยนต์ไฟฟ้า มันก็คือการย้ายที่คายคาร์บอน เมื่อเทียบกับการเดินทาง 1 km แต่อาจจะน้อย หรือเยอะกว่า อันนี้ยังไม่ทราบครับ ขึ้นอยู่กับ ขนาดมอเตอร์ไฟฟ้า และอัตรการบริโภคพลังงาน
ยกเว้นรถยนต์พลังงานแสงอาทิตย์ อันนั้นอาจจะ Zero carbon
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member

ต้องรอให้เรามี โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ก่อนครับ พลังงานแสงอาทิตย์/ลม มีข้อจำกัดมาก ไม่อาจเอามาใช้เป็น พลังงานหลักได้  ถ้าคุณต้องการไฟฟ้าเท่า โรงไฟฟ้าแม่เมาะ คุณต้องติดตั้ง แผงโซ่ลาเซล์ ขนาดเท่า จังหวัด 1 จังหวัด

JONNY

เห็นบอกจะเลิกใช้ LPG ภาคขนส่งภายใน1-2ปีนี้นิครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

Elon Musk CEO Tesla motors บอกไว้ว่า เป็นการโง่มากที่เอาน้ำมันมาใช้ในการขนส่ง
ถึงแม้ว่าการผลิตไฟฟ้าจะมาจากน้ำมัน แต่กังหันขนาดใหญ่ในโรงไฟฟ้า ก็สามารถให้ efficiency สูงกว่า

ประเทศไทย ก็เริ่มๆ แล้วนะครับ ล่าสุดก็มีการนำ รถเมล์ไฟฟ้าเข้ามาวิ่งแล้ว BYD 

ส่วนที่ชาร์จ ปตท. ก็เริ่มทำแล้ว
http://www.motortrivia.com/section-report/0139-ptt-pilot-ev-charging-station-volt-i-miev/2012-ptt-pilot-ev-charging-station-volt-i-miev.html

อีก 15 ปีเราน่าจะเห็นรถไฟฟ้าแท้ วิ่งในประเทศพอๆ กับตอนนี้ที่เราเห็นรถ hybrid เริ่มเข้ามาขาย

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมอยากให้ปฏิรูป เรื่องการข่นส่งมวลชน มากกว่า

ให้มันทั่วถึงและสะดวก กว่านี้ รถไฟฟ้า ทำเถอะครับ ผมไม่ค่อยใช้รถส่วนตัวก่อเพราะ รถไฟฟ้านี่เหละสะดวกสะบายมากๆ

ถ้าทำให้มันทั่วถึงผมว่ามันคงจะช่วยลดการใช้รถส่วนตัวมากขึ้น

เอาจริงๆผมมาอยู่ กทมใหม่ๆ นี่ขึ้นรถ เมย์ ประจำเลยนะ แต่รถมันไม่น่าขึ้นจริงๆ เก่าก่อเก่า ขับก่อเร็ว มารยาทก่อแย่ เบรกที ออกตัวที ควันนี่กลบคนทั้งป้ายรถเมย์ จับราวกันแขนแทบหัก

ขนาดว่าจำเป็นต้องใช้ยังไม่อยากขึ้นเลย พูดตรงๆ ต้องเอารถส่วนตัวออกมาใช้ ยอมจ่ายมากกว่า แต่สบายใจสบายสุขภาพกว่า

เพิ่มไปเถอะครับ รถไฟฟ้ารถราง อะไรก่อได้ รถข่นส่งมวลชน ก็ทำให้มันดีๆ หน่อย ถนนอะขยายออกขยายๆ ทำซ้อนกันไม่รู้จะทำยังไงกันแล้ว มันมาแก้ปัญหา ที่ปลายเหตุ

ถ้าคนมันเดินทางสะดวกกว่า ใช้เวลาน้อยกว่า สบายกว่าทำไมเค้าจะไม่ใช้กันละครับ   

ส่วนรถ ไฮบริจ ผมว่า อยากให้รัฐสนับสนุน ค่ายรถเรื่องภาษีมากกว่า ราคาพอให้คนสามัญชนคนธรรมดาเงินไม่หนาเอื้อมได้บ้าง คงจะช่วยลดมลภาวะไม่น้อย

ออฟไลน์ kiwiwi

ด้วยความที่ผมอยู่กับพลังงานไฟฟ้าสำรองมาตั้งแต่เกิด
ส่วนตัวผมเอง ยังไม่เห็นมีความจำเป็นเรื่องที่มนุษย์จะใช้รถไฟฟ้าเลยครับ

ตัวอย่างที่ง่ายที่สุดเลย...
การทำลายแบตเตอรี่ของ nissan leaf 1 คันให้ปลอดภัยสุดๆเนี่ย ใช้พลังงานความร้อนที่มาจาก
-ถ้าเป็นป่าไม้ ก็หลายไร่มากๆ
-ถ้าเป็นพลังงานน้ำจากเขื่อน คงต้องปล่อยน้ำหลายวัน
-พลังงานลม คลื่น หรือแม้กระทั่งแสงอาทิตย์ ก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือนๆในการสะสมพลังงาน แถมสถานที่สะสมพลังงาน ก็ต้องวนลูปกับไปทำลายมันอีก
-พลังงานน้ำมัน บางคนอาจใช้น้ำมันเหล่านี้ได้เป็นปีเลย
-ถ่านหิน โอเครหน่อยครับ ให้ความร้อนที่สูง แต่ก็ต้องแลกมาด้วยมลภาวะ
-ฟิวชั่นนิวเคลียร์ เวิร์คเลย ถ้าไม่รั่วมาเสียก่อนนะ

ผมว่านะ พลังงานไฟฟ้าอาจจะยังไม่ใช่คำตอบที่ดีนัก ตราบเท่าที่เทคโนโลยีที่ตาเราเห็นยังมีอยู่แค่นี้
แต่อนาคต อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ คนที่ควบคุมอยู่ เขาคงยังไม่อยากคายออกมาง่ายๆ

เพียงแค่ ขอให้ทุกคนใช้พลังงานอย่างมีคุณค่าก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ holahola66

ไม่ใช่ตอนนี้ครับ ตอนนี้เราไม่มีรัฐบาล  :-X :-X :-X

ไปแระ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

อยากให้ คนไทยได้ขับรถประหยัดแบบนี้ เหมาะขับคนเดียว ในเมือง ลดมลพิษ

http://int.discovery.com/web/toyotahamo/

ออฟไลน์ lacked

รอให้ราคาน้ำมันและแก๊สแพงกว่านี้ซัก 2-3 เท่าในราคาที่ไม่แทรกแซงก่อนครับ
ตอนนี้คุยกับใครก็ยังเฉยๆ กันอยู่

ออฟไลน์ tiger12r

อีก100ปีก็เป็นไปไม่ได้ครับ ก็รุ้ๆกันอยู่ว่าใครใหญ่ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2015, 13:06:58 โดย tiger12r »
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Fly to dream

ตราบใดที่ประเทศพึ่งเพื่อนบ้านเรื่องไฟฟ้าอยู่ก็อย่าหวังครับ ความมั่นคงทางไฟฟ้าต่ำมาก นำเข้าไฟฟ้าจากลาว จากมาเลเซีย ไม่พอเอาก๊าซจากพม่ามาผลิตด้วย

นี่ยังไม่นับพวกต่อต้านที่ไม่ยอมให้สร้างโรงไฟฟ้าอีก ยากครับยาก อย่างน้อยต้องดันถ่านหินที่กระบี่ให้ผ่าน ภาคใต้จะหมดปัญหา ส่วนภาคกลางหาที่ลงนิวเคลียร์ให้ได้ ลดสัดส่วนก๊าซ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย