ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหารถติดด้วย ข้อมูลการจราจรที่ real time ใน GPS สำหรับคนใช้ถนน  (อ่าน 4322 ครั้ง)

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
ระบบ GPS ของ front ภายในรถยนต์ตอนนี้ ส่วนใหญ่จะบอกทิศทางเฉยๆ ซึ่งก็ดีในระดับนึงครับ แต่ในประเทศที่พัฒนาแล้ว เช่น ญี่ปุ่น GPS จะมีข้อมูลแจ้งเกี่ยวกับถนนเส้นไหนติดขัดบ้างขึ้นมาด้วย

สำหรับผม ตอนนี้ใช้ Google map เพื่อตรวจสอบว่า ถนนเส้นไหนติดขัดให้หลีกเลี่ยงบ้าง ซึ่งช่วยได้ดีในชม เร่งด่วนครับ ถนนมันจะไม่ติดพร้อมกันทุกเส้น ถ้ามันไม่สาหัสจริงๆ เช่น วันที่ กทม น้ำท่วม และ ศุกร์สิ้นเดือน เป็นต้น ข้อจำกัดคือ มันจะต้องดูจาก smartphone โดยผ่าน 3G

แต่ถ้าเอาข้อมูลตรงนี้ มาไว้ใน front ของรถได้ เยี่ยมเลยครับ ส่งสัญญาณข้อมูลการจราจรผ่านคลื่นวิทยุ ทำให้เป็นกิจลักษณะ ตอนนี้ผมใช้ Garmin(ข้อมูลการจราจรจะส่งผ่านคลื่นวิทยุ) การรายงานภาพการจราจรแย่มากๆครับ ไม่ real time เลย

หรือพี่ๆท่านใด ใช้วิธีไหน ช่วยบอกทีนะครับ ผมหาวิธีอยู่ ทุกวัน ผมออกจากบ้านพระราม 2 ไป สาธร ทุกวัน ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
คงต้องออกเป็นกฎจากรัฐมาใช้บังคับแหละครับ
ตอนนี้ใครทำใครทำมัน มั่วไปหมด แถมผู้ใช้ก็ต้องเทพๆนิดนึง ผู้ใช้ทั่วไป ตั้งค่าอะไรไม่เป็นก็หมดสิทธิ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ของ Lexus CT200h ก็ทำได้ที่ GPS ของรถเลยครับ เห็นว่าใช้ข้อมูลจาก บก.จร. โดยตรง

ออฟไลน์ Seasons

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อตัวรับสัญญาณจราจรของ garmin มาใช้พอดี ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ เกือบเสียเงินเเล้ว  ;D

ออฟไลน์ mumu eak

• Newbie
  • *
Navi ของ all new triton มีสภาพจราจรบอกนะครับ
เท่าที่ลองใช้ก็พอถูไถอ่ะครับ ไม่ได้ realtime มาก

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
รถที่ผมใช้มีทั้ง 2 คันครับระบบนี้ (Prius/Mu-X) แต่ผมว่ามันค่อนค้างอัพเดท ช้านะครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้แอป EXAT ITS กับ Bangkok Traffic ในแอนดรอยด์ ครับ ของ ios ไปหาเอาเองนะครับ

EXAT ITS ใช้ดูการจราจรบนทางด่วน ส่วน Bangkok Traffic ใช้ดูบนถนน

กำลังจะซื้อตัวรับสัญญาณจราจรของ garmin มาใช้พอดี ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ เกือบเสียเงินเเล้ว  ;D

เท่าที่ผมใช้มา
- ใช้ได้เฉพาะใจกลางเมือง ชานเมืองหน่อยก็จบ
- ไม่ค่อยฉลาดนัก
- บางทีอาจต้องคอยซอฟท์รีเซ็ทเครื่องบ้าง (ปิดแล้วเปิดใหม่) ในบางกรณีที่เอ๋อ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ตอนนี้ผมก็เปิด Map บนมือถือเอาอยู่ตลอด  ;D

ไม่ใช่อะไร เพราะรถผมไม่มี Navi  :P
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

np72

ของ google maps ก็แม่นยำอยู่

promt

ไปกรุงเทพ เดือนที่ผ่านมา แถวรัชดา ห้วยขวาง จะไป ลาดพร้าว
ตอนบ่าย 3 ฝืน google map เข้าถนนที่มีสีแดง บระเจ้า รถติด 1.30 ชั่วโมง
แต่ก่อนไม่เคยฝืน วิ่งเข้าเส้นสีเขียว วิ่ง 20 นาที