ผู้เขียน หัวข้อ: ไปถ่วงล้อที่ร้านบีรวดเร็วมา ไม่หายสั่นและมีข้อสงสัยกับความเร็วหมุนตอนถ่วงครับ  (อ่าน 5699 ครั้ง)

ออฟไลน์ reteeks

• Newbie
  • *
รถผมมีอาการสั่นระหว่างความเร็วประมาณ 120-140 ครับ
เรื่องของเรื่องไปกระแทกกับขอบฝาท่อระบายน้ำมาเมื่อไม่นานมานี้ แต่ไม่แรงมาก ความเร็วไม่เกิน 60 km/h กระแทกแล้วก็รู้สึกเลยว่ามีสั่นเบาๆ

ตอนแรกคิดว่าไม่ล้อคด (ยางซีรียส์ 45) หรือไม่ น้ำหนักถ่วงเพี้ยนไป เลยไปลองหาที่ถ่วงล้อดู
พอดีมันตอนมืดแล้วเย็นนั้น ก็มีแค่ร้านเหลืองด่วน ที่เปิด... ก็เลยไปลองถ่วงดูครับ... เลยเป็นที่มาของความสงสัย

1. ขึ้นเครื่องถ่วง เช็คดูว่าคดไหมเบื้องต้น.. พนักงานบอกว่าไม่คด เพราะไม่แกว่งเลย (มีตัวอย่างล้อคดเครื่องข้างๆให้ดูให้ดูพอดี จะแกว่งขึ้นลง+ซ้่ายขวา)
2. ทำการถ่วงจริง ทีนี้แหละครับเป็นที่มาของคำถาม คือ เครื่องถ่วงที่นี่หมุนช้ามาก (เท่าที่กะดูประมาณ 30-40 km/h ได้) และปรากฏว่าแจ้งว่าล้อน้ำหนักเพี้ยนแค่ 5 กรัม ด้านนอก (ซึ่งน้อยมาก)

ผมได้ถามเด็กว่าทำไมที่นี่ถ่วงความเร็วต่ำจัง เด็กก็ทำหน้าเอ๋อๆ ไม่ตอบ ผมก็ไม่ถามต่อละ ... เหอะๆ.. ???
คือผมจำได้ตั้งแต่เล่นรถ เครื่องถ่วงล้อมีแต่หมุนเร็วกับเร็วจี๋ แบบหมุนต้องได้ยินเสียง หวือๆๆๆๆ เลย แต่ที่นี่ไม่เลย เหมือนกับหมุนแค่พัดลมเบอร์ 1 (กับที่เคยมาเบอร์ 3-4)

แล้วก็นำขึ้นมาใส่รถ ขับกลับบ้าน ปรากฏอาการสั่นดีขึ้นบ้าง แต่ยังไม่หาย 100%  :'(
เลยสงสัยสองอย่างครับตอนนี้ว่า 1)ยางหรือล้อมีปัญหา (จากการกระแทก) หรือ 2)ยังถ่วงไม่ลง ?

เ ผมควรจะไปหาที่ถ่วงล้อใหม่หรือไม่ ? ความเร็วในการถ่วง มีผลไหมต่อการถ่วงลงไม่ลง ?

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ควรหาร้านใหม่ครับ ร้านบีรวดเร็วทำผมเหวอแ-กเหมือนกัน ขับๆอยู่แล้วรถมีเสียงดังเหมือนมีอะไรรั่ว งมหาสาเหตุไปเกือบเดือน สรุปคือปิดฝาไส้กรองไม่แน่น

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

หาร้านที่ถ่วงจี้  ถ่วงล้อติดกับรถ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เรื่องความเร็วไม่รู้นะว่ามันช่วยอะไรทีผ่านมาบางครั้งก็ถ่วงแบบช้าๆเหมือนกันก็โอเคดี 

เคยถ่วงจี้ร้านเก่งนักเก่งหนาแถวบางพลัดจี้จากปกติเป็นแกว่งได้  เคยถ่วงธรรมดาอีกร้านถ่วงสองครั้งครั้งแรกแกว่งถ่วงซ้ำหาย  เรื่องนี้สอนให้ผมเข้าใจว่าเรื่องถ่วงล้อมันไม่แน่ไม่นอน และไม่จำเป็นต้องเข้าร้านแพงๆครับเพราะมันอยู่ที่เครื่องล้วนๆ

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
อยากรู้คำตอบด้วยคน :'(
คือเป็นเหมือนกันเลย เปลี่ยนยางร้านข้างถนนธรรมดาแถวรังสิตตอนแรกสั่นที่ 110 กม/ชม.
ถ่วงใหม่ร้านนี้แหละ ดีขึ้นสั่นน้อยลง และเปลี่ยนมาสั่นที่ 120-140 เหมือนกันเลย
ควรแก้ไขไงดี
1.ถ่วงใหม่แบบธรรมดาก็หาย แต่เปลี่ยนร้าน
2.ถ่วงแบบจี้ ถึงจะหาย
หรือยังไง :'(

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
เคยใช้บริการเจ้านี้เหมือนกันครับ
แต่ รู้สึกรถไม่ค่อยนิ่ง
พักหลังเลย เลยสลับยาง ถ่วงล้อที่ ศูนย์ เวลาเช็คระยะ
ชัวร์กว่าเยอะเลย ครับ ...

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ต้องถ่วงจี้ครับ ผมเลิกใช้บีเร็วแล้ว เสียค่าถ่วง ค่าตั้ง0 ให้ครั้งเดียว เลิกๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ reyeshenry

ร้าน บี รวดเร็ว ....ขึ้นชื่อ เรื่องเสียๆ เยอะอยูนะครับ
ลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลได้    เดี๋ยวก็ยุให้เปลี่ยนโน่น เปลี่ยนนี่
ผมไม่เคยเข้าหรอก ได้ยินแต่เขาพูด   แต่มาเชื่อ อีกที ตอนน้องชาย เอารถไปเช็คเนี่ยละ

แต่ดีอย่างนึงนะครับ ร้านนี้ เติมลม ปะยาง ฟรี

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
อาการสั่นที่ความเร็ว 110 ผมเคยเป็นครับ ถ่วงล้อใหม่ก็ไม่หาย เลยไปที่ถ่วงล้ออีกร้านนึงเลยถามเจ้าของร้านถึงอาการสั่นที่ความเร็วนั้น เจ้าของร้านแนะนำให้ลองใส่ฮับล้อดู พอใส่แล้วอาการสั่นหายไปเลยครับ เจ้าของร้านบอกว่ารถใช้งานมานาน (รถผมใช้งานมาสิบกว่าปี สองแสนกว่ากิโลเมตร) ก็มีการสึกบ้างตรงน็อตล้อ เวลาวิ่งเร็วจะมีการขยับตัวนิดๆหน่อยๆเลยสั่น แต่ไม่รู้ว่าของคันอื่นถ้าใส่ฮับจะช่วยได้รึเปล่านะครับ ของผมอาการสั่นหาย

ออฟไลน์ reteeks

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ ไม่น่ารีบเข้าไปถ่วงเลยวันนั้น เสียดายตังค์...

ยังไงจะลองร้านดีๆดูใหม่ครับ

ออฟไลน์ Harem

ถ่วงแบบจี้จะทำให้ขอบยางเสียจริงไหมครับ ?

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
ถ่วงแบบถอดล้อ ก็จะถ่วงเฉพาะยาง+ล้อ มักจะมีอาการสั่นมาที่ความเร็วช่วงหนึ่งๆครับ เร็วกว่า/ช้ากว่านั้น จะไม่มีอาการ
ปรกติที่ผมเคยเจอบ่อยๆคือ ที่ความเร็วแถวๆ 80-85 และก็ที่ความเร็วแถวๆ 115-120 อย่างใดอย่างหนึ่ง แต่จำเป็นต้องสั่นเสมอไปมั้ย ขอตอบว่าไม่ครับ หลายๆครั้งผมถ่วงแบบถอดล้อ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ พวงมาลัยก็นิ่งดี(ผมไม่ค่อยขับเร็วครับ 110นี่ถือว่าเร็วละสำหรับผม)

ถ่วงแบบจี้ มันจะเก็บอาการได้ดีกว่าครับ เพราะนอกจากมัน balance น้ำหนักยาง+ล้อแล้ว มันรวมทุกส่วนที่หมุนได้ที่ติดอยู่กับล้อเข้าไปด้วย การถ่วงจี้จึงมักจะปลอดอาการสั่นมากกว่า แต่....ก็ขึ้นอยู่กับการใส่ใจและความมักง่ายของช่างด้วยแหละครับ

ออฟไลน์ Monn

เคยไปถ่วงหลายรอบ ไม่เคยหาย ให้โอกาสหลายครั้ง พอกันที

เจอล่าสุด ถอดล้อมา มาดูที่บ้าน รูน๊อตเปิด ทั้งถลอก ทั้งบิ่น เซ็งมากๆ ถอดที่นี่ที่เดียว เพราะล้อสั่น กลับไปคงไม่มีประโยชน์เพราะออกมาแล้ว เลิกเด็ดขาด ล้อ 20" ไม่ใช่ถูกๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
เคยมีคนบอกว่าถ้าสั่นที่ความเร็ว 120 ขึ้นต้องถ่วงจี้ถึงจะหาย

แต่จากที่ทำมาทั้งหมด ผมก็ถอดถ่วงใหม่แบบธรรมดาเนี่ยแหละ ถ้าถ่วงดีๆก็หายเหมือนกันคับ ไม่จำเป็นต้องถ่วงจี้เลย

เคยถ่วงจี้แล้วเสียดายขอบยางมากกกกกก เลยไม่คิดจะถ่วงจี้อีกเลย  :P
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Volta

สวัสดีทุกๆคนครับ