ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆพี่ช่วยหน่อยครับ ตอนนี้ปวดหัวแล้วครับกับการเลือกรถใหม่  (อ่าน 4889 ครั้ง)

ออฟไลน์ aiplane_np

• Newbie
  • *
รบกวนเพื่อนๆพี่หน่อยครับ ตอนนี้ผม
มึนหัวไปหมดกับหลายรุ่น หลายยี่ห้อ สุดท้ายก็กลับมาลงตัวที่ Toyota เพราะไว้ใจในการใช้งาน
และมาตรฐานศูนย์บริการ โดยขอบอกก่อนว่า พวก Option ในคู่แข่งอย่าง City หลายตัวแทบไม่มีความจำเป็นต้องใช้
เป็นเพียงลูกเล่นแพรวพราว มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เดือดร้อนครับ

ดูไว้ 2 รุ่น
1.Vios 1.5E MY2015 654,000 กระจกมองข้างมีไฟเลี้ยว และพับไฟฟ้า
2.Altis 1.6G 829,000

เท่าที่คุยกับเซลล์มา ตัว Vios ของแถมจะให้เยอะกว่ามาก
การใช้งาน เน้นใช้ในกรุงเทพมหานคร ต้องจอดริมถนนในเมืองกรุงเทพเยอะมาก ไม่ค่อยไปต่างจังหวัดเท่าไหร่
ตัว Vios เท่าที่ดูมา โปรของแถมเยอะแรงมาก ออปชั่นตัว 1.5E MY2015 โอเค ติดตรงไม่มีไฟเก๋งกลางรถอย่างเดียวเท่านั้นที่คิดมาก
ส่วนเรื่องออปชั่นตัวอื่น เช่น เข็มขัดนิรภัยปรับไม่ได้ อันนี้ City ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน

ส่วน Altis โอเคเกือบทุกอย่าง ติดตรงกลัวว่าขับเข้าไปในเมืองจะเทอะทะเกินไปหน่อย
แต่ถ้าออกต่างจังหวัด เหนือกว่าอย่างเห็นชัดกับการเพิ่มเงินเกือบสองแสน โปรก็โอเค

อีกอย่าง Camry 2.5ESport เปิดตัวส่งผลให้โปร Camry 2.0G ,2.0G Extremo แรงขึ้นหน่อยไหมครับ
พอดีเล็งสองรุ่นนี้ไว้อยู่เหมือนกัน สนใจซื้อมาแทน Camry Hybrid ตัวแรก ปี 2010 ที่บอกเลยว่าวิ่งน้อยมาก ตอนนี้ไมล์ 20000 กม เอง
ส่วนคันที่จะขายและดูสองรุ่นบน(ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง)ทดแทน คือ Vios 1.5E Safety ปี 2008 ครับ ไมล์ 52000

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ใช้คันเดิมเถอะครับ
วิ่งไปยังไม่ถึงแสนเลย

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
รถใช้น้อยมาก ใช้ยังไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
คันเก่ายังใช้น้อย ยังไม่คุ้มแต่เขาอาจะเบื่อแล้ว

แต่ผมงงตรงที่ว่าพี่จะเอารถ Segment ไหนกันแน่ครับเนี่ย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ส่วนผมจะรอรถครอสโอเวอร์จาก Toyota ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Monn

มีเหตุผลอื่นที่จะเปลี่ยน ไหมครับ นอกจากเบื่อ  หากจำเป็น และอยากเปลี่ยน เอา altis เถอะครับ เคยใช้ vios แล้ว หากจะเอา vios ใช้คันเดิมเถอะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Z_5

• Jr. Member
  • **
1.Vios 1.5E MY2015 654,000 กระจกมองข้างมีไฟเลี้ยว และพับไฟฟ้า

ถ้าตามโจทย์เป็นผม Altis 1.6G แบบไม่ลังเลเลยครับ คันใหญ่กว่า ขับทางไกลสบายกว่า ใช้ยาวๆ10ปี

เรื่องขับในเมืองแล้วกลัวเทอะทะนั้นสำหรับรถC-Segment ตัดทิ้งไปได้เลยครับ ขนาดผมขับNX300ในเมืองทุกวันยังมุดได้สบายๆ ;D

ส่วน Vios 2015 ที่ยังใช้เครื่องเดิมดังนั้น ความรู้สึกฟิลลิ่งต่างๆแทบไม่ต่างไปจากตัว2008 เลยครับ

อาจมีต่างเรื่องช่วงล่างเล็กน้อย แต่โดยรวมเหมือนได้รถคันเดิมที่ใหม่ขึ้น แค่นั้นจริงๆครับ ;)

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
ผมขอแนะนำสิ่งแรกเลยนะครับ เราซื้อ "รถ" ดังนั้นสิ่งที่เรา "ต้องการจริงๆคือรถครับ" อย่าไปสนใจพวกของแถมครับ

ของแถมมันหาซื้อกันได้ง่ายกว่า การที่เราได้รถที่ไม่ถูกใจแล้วจะไปเปลี่ยนใหม่นะครับ

โจทย์ข้อนี้ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกคันที่ตอบโจทย์อย่างเพียงพอแล้วจบครับ

พูดง่ายๆคือว่าถ้าผมมั่นใจว่า Vios ตอบโจทย์การทำงานอย่างที่ผมตั้งใจจะซื้อมาใช้ผมก็ไม่มีความจำเป็นต้องเลือก Altis ครับ

เพราะยังไงก็มี Camry อีกคันอยู่แล้วสำหรับสถานะการณ์อื่น เลยคิดว่าถ้ามัน "จบจริงๆ" ก็เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า

แต่ถ้าผมรู้สึกไม่มั่นใจว่า Vios จะตอบโจทย์ผมได้ครบตามที่ตั้งไว้แล้วเงินร่วม 2 แสนไม่มีผลอะไรกับผมเลย

ผมก็ไม่ลังเลจะเลือก Altis ครับ

แต่ถ้ามีคนซื้อให้ฟรีแน่นอนครับ Altis ครับผม

ส่วน Camry ผมคงยังไม่เปลี่ยนครับนอกเสียจากว่ามันจะมีปัญหาอะไรที่เราไม่พอใจ

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member

ถ้าตามโจทย์เป็นผม Altis 1.6G แบบไม่ลังเลเลยครับ คันใหญ่กว่า ขับทางไกลสบายกว่า ใช้ยาวๆ10ปี

เรื่องขับในเมืองแล้วกลัวเทอะทะนั้นสำหรับรถC-Segment ตัดทิ้งไปได้เลยครับ ขนาดผมขับNX300ในเมืองทุกวันยังมุดได้สบายๆ ;D

ส่วน Vios 2015 ที่ยังใช้เครื่องเดิมดังนั้น ความรู้สึกฟิลลิ่งต่างๆแทบไม่ต่างไปจากตัว2008 เลยครับ

อาจมีต่างเรื่องช่วงล่างเล็กน้อย แต่โดยรวมเหมือนได้รถคันเดิมที่ใหม่ขึ้น แค่นั้นจริงๆครับ ;)

+1 Altis อีกเสียงครับ

gen นี้พี่โตเขาทำมาดีจริงครับ ทั้งสรรมถนะ ช่วงล่าง การขับขี่ เรียกได้ว่าลืมตัวเก่าๆไปเลยก็ได้ครับ
ส่วนลูกอ๊อดด้วยเครื่องยนต์ที่ลากมา10ปี หากมีตัว 08อยู่แล้ว ผมก็มองไม่เห็นความจำเป็นอะไรเลยที่จะเลือกต้อง Vios
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ SM.

Altis น่าสนกว่าครับ แต่ถ้าอยากได้คันเล็กๆ จะได้คล่องตัวกว่า Vios ก็ได้ครับ จริงๆ คือ คันไหนก็ได้ อยู่ที่กำลังทรัพย์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าคิดจะเอาอัลติส
อัพไป 1.8E ครับ เพิ่มจาก 1.6G แค่ 10000
ความหรูหราลดลง แต่คุณได้สมรรถนะมาเต็มครับ แถมเติม e85 ได้จากโรงงาน
ถ้าจะเอาวีออส ผมว่าใช้คันเดิมต่อไปดีกว่าครับ อะไรไม่ถูกใจก็จับเปลี่ยน อัพเกรดมันซะ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
เป็นผมจะใช้คันเดิม ฮ่าๆ

แต่ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ แอลติส เถอะครับ รถใหญ่สะดวกสบาย ขับไม่เกรง

promt

• บุคคลทั่วไป
ดูจากรถที่มีในครอบครอง

คันเก่าก็ยังดี แต่ดูเหมือนอยากจะได้ใหม่
คันใหม่จะเลือกคันไหนก็ได้ ไม่น่าจะเดือดร้อน ไปถอยแล้วมารีวิวให้ดูหน่อยครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ถ้าขายตัวเก่า ผมขอซื้อต่อนะ ซื้อใหม่ ขายตัวเก่าบอกด้วย

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น Corolla Altis ถ้าพร้อมก็เปลี่ยนครับ
รถขับง่ายกว่า Vios รุ่นที่แล้วอีกครับ

แต่ถ้าจะเป็นเป็น Vios รุ่นปัจจุบัน  ใช้คันเดิมต่อไปดีกว่าครับ 

ออฟไลน์ H.

หาเหตุผลไม่ได้ว่าทำไมต้องขาย Vios ไปขาย Vios ทั้งๆที่รถก็ยังใช้ได้ดี

จะซื้อไหม่ทังทีผมว่าขยับขึ้นไปดีกว่า
H.

ออฟไลน์ holahola66

altis ตัวนี้มันให้ look แบบ premium compact ดีครับ ทำให้นึกถึง IS250  ความสวยนี่กระโดดจากตัวหน้าแบนมามากเลยครับ
ส่วน Vios genนี้ ผมว่าไม่สวยเลย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ทำไมถึงขายละครับ เพราะดูแล้วไม่คุ้มที่จะเอาคันใหม่เลย รึมีเหตุผลในการเปลี่ยนที่บอกไม่ได้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้คันเดิมเหอะครับ วิ่งน้อยมาก ปียังไม่เก่าเวอร์

แต่ถ้าจะเปลี่ยนเชียร์ Altis 1.8e

ส่วนแคมรี่ไม่ต้องขายครับ รุ่นเก่าสวยกว่าอีก

ออฟไลน์ JIRATH

รบกวนเพื่อนๆพี่หน่อยครับ ตอนนี้ผม
มึนหัวไปหมดกับหลายรุ่น หลายยี่ห้อ สุดท้ายก็กลับมาลงตัวที่ Toyota เพราะไว้ใจในการใช้งาน
และมาตรฐานศูนย์บริการ โดยขอบอกก่อนว่า พวก Option ในคู่แข่งอย่าง City หลายตัวแทบไม่มีความจำเป็นต้องใช้
เป็นเพียงลูกเล่นแพรวพราว มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เดือดร้อนครับ

เท่าที่คุยกับเซลล์มา ตัว Vios ของแถมจะให้เยอะกว่ามาก
การใช้งาน เน้นใช้ในกรุงเทพมหานคร ต้องจอดริมถนนในเมืองกรุงเทพเยอะมาก ไม่ค่อยไปต่างจังหวัดเท่าไหร่
ตัว Vios เท่าที่ดูมา โปรของแถมเยอะแรงมาก ออปชั่นตัว 1.5E MY2015 โอเค ติดตรงไม่มีไฟเก๋งกลางรถอย่างเดียวเท่านั้นที่คิดมาก
ส่วนเรื่องออปชั่นตัวอื่น เช่น เข็มขัดนิรภัยปรับไม่ได้ อันนี้ City ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน

ส่วน Altis โอเคเกือบทุกอย่าง ติดตรงกลัวว่าขับเข้าไปในเมืองจะเทอะทะเกินไปหน่อย
แต่ถ้าออกต่างจังหวัด เหนือกว่าอย่างเห็นชัดกับการเพิ่มเงินเกือบสองแสน โปรก็โอเค

อีกอย่าง Camry 2.5ESport เปิดตัวส่งผลให้โปร Camry 2.0G ,2.0G Extremo แรงขึ้นหน่อยไหมครับ
พอดีเล็งสองรุ่นนี้ไว้อยู่เหมือนกัน สนใจซื้อมาแทน Camry Hybrid ตัวแรก ปี 2010 ที่บอกเลยว่าวิ่งน้อยมาก ตอนนี้ไมล์ 20000 กม เอง
ส่วนคันที่จะขายและดูสองรุ่นบน(ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง)ทดแทน คือ Vios 1.5E Safety ปี 2008 ครับ ไมล์ 52000

เสียดาย Camry Hybrid 2010 ครับ เพิ่ง 20000 กม เอง มีปัญหาอะไรมั้ยครับรุ่นนี้ เข้าปีที่ 5 แล้ว?
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T