ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเปรียบเทียบช่วงล่างและการขับขี่ระหว่าง mazda3 และ honda HRV หน่อยครับ  (อ่าน 6810 ครั้ง)

ออฟไลน์ nntorrent

• Newbie
  • *
กำลังลังเล 2 ตัวนี้อยู่ครับ
อยากทราบข้อเปรียบเทียบ ข้อดี ข้อเสีย
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
สวยทั้งคู่เลยครับ  เคยลองขับแต่มาสด้าสาม   ทุกวันนี้ยังอยากได้สักคันเลยครับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
โดยรวม ช่วงล่าง Mazda 3 ดีกว่ามากครับ เข้าโค้งเกาะถนนเหมือนเล็บจิกถนน รถจะหนักและเฟิร์มขึ้นเมื่อเข้าโค้ง ผิดกับ HRV ขับที่ 120 เริ่มหวิวๆ เข้าโค้งจะย้วบๆ มีดีที่ที่นั่งหลังกว้างกว่า M3 และพื้นที่ด้านหลังเยอะกว่า กับออฟชั่นเต็มคัน เป็น SUV ที่เตี้ย ไม่สมเป็น SUV สูงกว่าเก๋งเล็กน้อย

ออฟไลน์ Nut_K

จากที่ลองขับมาผมว่า 3 กินขาดเรื่องการขับขี่ ช่วงล่าง การควบคุม ส่วน HR-V จะเหนือกว่าเรื่องความเอนกประสงค์ + space ภายใน ส่วนช่วงล่างผมว่ามันโหวงเหวงไปนิด ทุกวันนี้ผมยังอยากได้ 3 อยู่เลยครับ

Fox999

• บุคคลทั่วไป
คู่นี้เป็นผมเลือก3ครับ

promt

ช่วงล่าง mazda3 ดีกว่าแบบคนละชั้นครับ

การขับขี่ ต้องไปลองขับดูครับ แต่ให้ mazda3 ดีกว่า

np72

ขับขี่คู่นี้ mazda3 กินเรียบ

ออฟไลน์ FyGI

HR-V สู้ Mazda 3 ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยขับ HR-V

แต่ Civic ยังสู้ไม่ได้ คงไม่ต้องถามถึง HR-V

ออฟไลน์ Ty ESC

HR-V สู้ Mazda 3 ไม่ได้เลยครับ

ยกเว้นเรื่องยอดขายนะครับ

3สู้ไม่ได้แพ้กระจุย

ออฟไลน์ CNX

ขอเปรียบเทียบข้ามรุ่นกันระหว่าง รถเดิมๆ Fiesta กับ Civic1.8
เก๋งSedan เช่นกัน การสลาลม โยกซ้าย ขวา
Ford Fiesta ช่วงล่าง ดีกว่า Cvicครับ

จริงๆ ถ้าจะเปรียบ ให้ตรงๆ กัน ก็คือ
ช่วงล่าง Mazda ดีกว่า Honda ทุกรุ่นครับ ^^
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ choomodify

อย่าว่าแต่ HR V เลยครับ
ช่วงล่าง และ การควบคุม MZ3 กินขาดแม้กระทั่ง G9 2.4 ที่ผมใช้อยู่ไปไกลเหมือนกัน น่าเสียดายที่ 3 ออกมาช้าไปนิด ไม่งั้นคงได้จัดไปละ

ออฟไลน์ YenChar

เก๋งด้วยกันยังสู้มาสด้า3 ยากเลยครับ
ข้ามรุ่นไปเทียบชั้น D-Segment ได้แล้ว
ถ้า HRV จะดีกว่าก็คือมันนุ่มสบายกว่า กับพวงมาลัยที่คล่องตัวกว่าเล็กน้อย

เอาหนุ่มนักธุรกิจไปเทียบกับนักมวย พอเอามาชกกัน
นักธุรกิจจะไปสู้ได้ยังไง (บทบู๊) มันคนล่ะชั้นอยู่แล้ว
Dynamic ของรถซีดาน + ช่วงล่างมาสด้า + เครื่อง 2.0 ฉีดตรง + เกียร 6 สปีด

แต่ในบทบุ๋น นุ่มสบาย อเนกประสงค์ ความประหยัด User Friendly
ดูเหมือนหนุ่มนักธุรกิจจะเอาใจได้ดีกว่านักมวย
ซึ่ง ผลคือ ดูเหมือนคนไทยจะชอบหนุ่มนักธุรกิจมากกว่านักมวย (วัดจากยอดขาย)

ออฟไลน์ sk-non

ผมใช้ 3sky คู่กับ fd อยู่คับ
เข้าโค้ง 120 สบาย
ช่วงล่างรูดผ่านถนนขรุขระได้ดีกว่า
ทางเรียบสะเทือนถึงตรูดน้อยกว่าคับ
ถามจากคนนั่งหน้าด้วยกันก็รู้สึกได้คับ

ตามท่านบนว่าผมเคยไปทดสอบ G9 2.0
รู้สึกต่างจาก fd. ไม่เยอะ
hrv. ผมว่าน่าจะประมาน civic ต่างที่ว่าเป็นคานหลัง
ข้อเสียของ 3 ไม่ชอบพวงมาลัยไวเกิน
ก้านไฟเลี้ยวแข็งๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2015, 09:06:46 โดย sk-non »

np72

ช่วงล่างรูดผ่านถนนขรุขระได้ดีกว่า
ทางเรียบสะเทือนถึงตรูดน้อยกว่าคับ
ถามจากคนนั่งหน้าด้วยกันก็รู้สึกได้คับ

ตามท่านบนว่าผมเคยไปทดสอบ G9 2.0
hrv. ผมว่าน่าจะประมาน civic ต่างที่ว่าเป็นคานหลัง
ข้อเสียของ 3 ไม่ชอบพวงมาลัยไวเกิน

555+ ถูกใจตรงก้านเลี้ยวแข็งๆ

ผมชอบ honda ตรงนี้แหละ มันนิ่มดีจริงๆ

แล้ว 3 เทียบกับ xv แล้วเป็นไงมั่งครับ

ผมยังเสียดายที่ไม่ได้ซื้อ XV อยู่ทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2015, 09:23:14 โดย AbiKabu »

ออฟไลน์ nntorrent

• Newbie
  • *
โอ ขอบคุณครับ

ไปลองขับมาแล้ว รู้สึกว่า mazda3
ขับนุ่มกว่า เครื่องแรงกว่า
ชอบรูปทรง sedan

แต่ตัว hrv ภายในออพชั่นเยอะดี
ที่ชอบมากคือ auto brake hold
กทม. รถติด ไม่เมื่อยดี
แถมมี cruise control ขับทางไกลสบาย
เสียดายมากที่ mazda3 ไม่มี

ออฟไลน์ kenny523

ถ้าขับในเมืองซะส่วนใหญ่ ไม่ต่างกันมากครับ ผมลองทั้ง2ตัว  HRv ที่ไม่ชอบคือคอนโซลหน้ากับจอครับมองดูไม่เหมือนรถเหมือนจอ smart phone มากกว่า

ออฟไลน์ sk-non

ผมชอบ honda ตรงนี้แหละ มันนิ่มดีจริงๆ

แล้ว 3 เทียบกับ xv แล้วเป็นไงมั่งครับ

ผมยังเสียดายที่ไม่ได้ซื้อ XV อยู่ทุกวัน

ยังไม่เคยลองขับดูคับ
รอ mc มาอาจจะไปลองดู
เพราะศูนย์ subaru แถวบ้านไม่มีเลย

ออฟไลน์ delete

รอ cx-3  เลยมะครับ น่าจะหาจุดกึ่งกลางระหว่าง 3 กับ hrv
แต่คงจะแคบกว่า hrv นิดนึง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
HRV มีดีกว่าเเค่ความสูงครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member

ใช้ Mazda 3 อยู่ และเคยได้ขับ XV

ความเร็วต่ำไม่เกิน 40 - XV ค่อนข้างกระเด้งกระดอนกว่า
40-100 ฟีลลิ่งใกล้เคียงกัน
เกิน 100 XV จะนุ่มพอดีๆให้ความรู้สึกว่า กดไปเหอะคันเร่ง ทางจะไม่เรียบจะเปนคลื่นยังไง เด๋วช่วงล่างจัดการให้หมด 180 ก้อยังนิ่ง
ช่วงเข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลน เหมือนบาลานส์รถ XV จะดีกว่า ดูดถนนกว่า อาจเพราะขับ 4

ส่วนมาสด้า 3 เกิน 100 ยังรู้สึกตึงตังกว่า XV นิดหน่อย นิ่งจนถึง 180 เหมือนกัน บาลานส์รถแพ้ XV นิดๆ

ส่วนพวงมาลัย ชอบ Mazda มากกว่ามาก ไว ตึง คม น้ำหนักกำลังดี
XV จะหนักแน่น ช้ากว่า บางจังหวะทำให้รู้สึกว่ามุดไม่คล่องเพราะหนักนี่แหละ คือจริงๆไม่เลวร้ายเลย แค่ชอบแบบ Mazda มากกว่า

ออฟไลน์ J_MS

• Newbie
  • *
เคยขับ hr-v ครับ อัตราการตอบสนองใช้ได้ สำหรับคนขับรถความเร็วทั่วไป
ช่วงล่างไม่น่าจะสู้ mazda 3 ได้แน่ครับ ส่วน hr-v ได้เรื่องความอเนกประสงค์ นั่งสบาย ออฟชั่นเยอะ
ส่วนตัวไม่เคยลองขับ mazda 3 ครับ เคยแต่ลองนั่ง ชอบความสปอร์ตของ mazda 3 มีโอกาสจะไปทดลองขับดูครับ

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
ผมว่าสัมผัสช่วงล่างของ mazda3 มันกระฉับกระเฉงกว่า HRV ครับ mazda3 ขับเส้น ประจวบ ชุมพร ทั้งหลุมทั้งพื้นถนนนี้ แย่มาก(ถึงแม้ช่วงนี้จะปรับปรุงแล้วบ้าง) ช่วงล่างของ 3 ไว้ใจได้เลย