ผู้เขียน หัวข้อ: KIA Cerato ขอความเห็นครับ  (อ่าน 3242 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
KIA Cerato ขอความเห็นครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 18:32:57 »
พอดีเมื่อวานไปเดินเมกาบางนา   ไปสดุดตารถอยู่คันนึงคือ KIA Cerato  สปอร์ตคูเป้ดูสวยมากครับตัวจริง  ข้างในก็ไม่ขี้เหร่เลย   ที่สำคัญราคาไม่ถึงล้าน  9.9 แสนบาท     เลยมานั่งคิด ๆ  เคยแต่เล่นรถตลาดมาตลอดถ้ามาเล่นรถเกาหลีแบบนี้จะเป็นยังไง    คือแทนที่จะเลือกรถญี่ปุ่นในราคาประมาณไม่เกิน 1 ล้านบาท เทียบกัน  แต่รถเกาหลีราคานี้ได้สปอร์ตคูเป้  เป็นรถนำเข้าไม่รู้ที่เกาหลีขายเท่าไหร่  นำเข้าไทยทำไมกดราคาได้แค่นี้
ตอนนี้เกียอยู่ในเครือยนตรกิจอยู่นะครับ    เซลโดนคำถามนี้ทุกคนเลย คนที่มาดูถามหมด ถ้าจะซื้อคงต้องทำใจเรื่องนี้ 
มาหนักใจอีกเหรื่องรงที่ศุนย์เกียมีแค่ ตรงที่แถวศูนย์วัฒนธรรมกับที่ชลบุรีเท่านั้น
ของผมนะครับ ถ้าซื้อไปรถนั่งแค่คนเดียวคือแฟนขับคนเดียวไม่มีผู้โดยสารขี่ระยะทางสั้น เน้นขนสัมภาระเล็กน้อย 
หนักใจอีกเรื่องตรงที่  เวลาขายต่อเรื่องราคาไม่ห่วงครับ จะซื้อต้องทำใจไว้แล้ว  แต่ไม่รู้จะขายให้ใครน่ะซิ กลัวเป็นสุสานรถที่บ้านเพราะปล่อยไม่ได้

ทุกท่านมีความเห็นว่าไง

ออฟไลน์ supawit

• Jr. Member
  • **
  • KIA picanto K1
Re: KIA Cerato ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 18:38:29 »
ตอบเรื่องศุนย์ดีกว่า ผมว่าก็บริการในระดับที่ดีนะครับ ผมเคยใช้ที่ เชียงใหม่ กับ พิษณุโลก  ราคาก็อยู่ในเกรณ์ที่รับได้บ้างชิ้นอาจจะแพงกว่า รถญี่ปุ่น บางชิ้นก็ถูกกว่า ครับ
ราคาขายต่อทำใจไว้เยอะๆๆครับ 555 แต่ผมว่าน่าจะขายได้นะครับ ผมใช้ เจ้าตัวเล็ก เป็น picanto มา3ปีกว่าล่ะ ก็พอใจครับที่วันนั้นเลือกมันมาไว้ใช้งาน   ;)
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 21:07:07 »
KIA รถสวย อะไหล่ส่วนมากใช้ร่วมกับฮุนได ได้ โดยเฉพาะเครื่องยนต์กับช่วงล่าง
แต่ คนละ พาร์ท นัมเบอร์ ต้องเทียบเอา

ถ้างบ 9.9 แสน ตอนนี้ สำหรับผมแล้ว Subaru XV เท่านั้น รถอะไรไม่รู้ขับดีเว่อร์ๆๆ

ออฟไลน์ J a Y

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 11:29:10 »
ผมใช้มาจะ 4000 โลแล้วครับ สมรรถนะหายห่วง เทียบเท่า C-Seg 2.0 ค่ายญี่ปุ่นเกียร์ 6 สปีดตอบสนองดี ตอนนั้นลองเหยียบไปแตะ 200 สบายๆแต่ทางวิ่งหมดก่อน ช่วงล่างแข็งนะครับแต่ไม่กระด้าง พวงมาลัย FlexSteer ปรับน้ำหนักได้แบบ Hyundai น้ำหนักดี Center of Feeling โอเค
ผมแนะนำให้ไปลองขับก่อนตัดสินใจซื้อครับ ขอลองยาวๆนะ อย่าวนแค่รอบถนนเทียมร่วมมิตร
ถ้าไม่ใช่รถคันแรกของบ้านและอยู่ใน กทม หรือใกล้เคียง จัดได้เลย เพราะเรื่องศูนย์บริการมีน้อย อยู่ต่างจังหวัดก็น่ากังวล ถ้ามีโอกาสจะลองรีวิวให้ชมครับ  ;)

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 11:37:28 »
รถแบบนี้ ส่วนตัว ซ์้อมือหนึ่งนี่ เจ็บหนัก

คนซื้อมือสองนี่ ยิ้มเลย

ไม่อยากจะคิดเลยว่าถ้า civic ตัวต่อไป มี coupe ด้วย เจ้านี่จะเป็นยังไงนะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 17:01:55 »
  ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ   ส่วนตัวที่พิจารณาเลือกเพราะว่า 

1. ไม่ได้อยากได้รถตลาดซีดาน 4 ประตูรถจ่ายกับข้าว ซีวิค อัลติส วีออส ซิตี้อะไรประมาณนั้นอีกแล้ว อยากมองรถอื่นที่แตกต่างออกไป
   2.มี SUV  ที่ลุยได้จริง ๆ  อยู่แล้วอย่าง Fortuner 2.7 4x4   เลยไม่ได้มอง Cross over อีก หรือ SUV  รุ่นอื่นอีก คิดว่ามีเกินพอแล้ว
   3. ถ้าราคานี้ 9.9 แสนบาท จะเอามาเทียบ รถญี่ปุ่นคงได้แค่รถทั่วไปซีดานหรือแฮทแบ๊ค c segment  รถญี่ปุ่นแพงกว่าเยอะครับ    และ ถ้าซีวิคมีคูเป้แบบนี้มาขายจริง   ราคา....? ผมเชื่อเลยว่าผมคงซื้อไม่ลงจับไม่ได้  จึงไม่รอหรือไม่คิดสนใจ
   4.  ศูนย์บริการของ KIA  ตามที่ท่านแนะนำกันคือดีไม่ข้เหร่   และรถก็ถือว่าดีอะไหล่ไม่แพง ไมได้ซ่อมแพงเหมือนรถยุโรป   เลยหันมาให้ความสนใจรถอย่าง Kia

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 20:28:10 »
ถ้าซื้อเป็นคันที่3ของบ้านขึ้นไป ผมว่าน่าสนใจนะครับ

ไว้ขับเล่นๆ แอบสนุกๆได้บ้าง

รูปทรงมันสวยและดูเหมือนราคาหลายล้านครับ