ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อแตกต่าของ525d luxury กับ msport ครับ  (อ่าน 5801 ครั้ง)

ออฟไลน์ 13elieve12

• Newbie
  • *
อยากทราบข้อแตกต่าของ525d luxury กับ msport ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 21:41:05 »
เท่าที่ทราบคือ

m sport

มีชุดแต่งด้านนอก
เบาะแบบsport
คอนโซนสีต่างจากluxury
แต่ไม่มีหน้าจอด้านหลัง2จอ

luxury
มีหน้าจอด้านหลังสองจอ
ไฟเรื่องแสงตรงขอบประตู(ชอบครับ)

เลยอยากถามว่า 2ตัวนี้ ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ ไม่ซีเรียสที่m sport แพงกว่า1แสน แต่มันก็ตัดหน้าจอของluxuryออก แถมราคายังแพงกว่า เลยงงๆ ว่าทำไมเป็นแบบนั้น  มั้นเสริมอะไรมาเพิ่มที่ไม่มีในluxuryครับ       อยากทราบว่าไฟหน้า ที่เป็นledแบบใหม่เหมือกันหรือป่าว  และเห็นว่าเบาะคู่หน้าของm sport มีที่รองขาที่สามารถปรับได้ มีในluxuryป่าวครับ  แล้วหน้าจอหลังในluxury มันคุ้มไหมครับ   คือรูปลักภายนอกแล้ว ส่วนตัวว่าพอๆกัน  เลยสนใจในเรื่องเทคโนโลยีและความหรูหราของตัวรถอะครับ ว่าต่างอะไรบ้างง

ได้อ่านกระทู้เก่าๆมาก่อนหน้านี้แล้วครับ แต่ทราบข้อสงสัยเพิ่มเติมดังกล่าว
รบกวนผู้รู้ที่ผ่านเข้ามา มาแนะนำด้วยครับบ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
Re: อยากทราบข้อแตกต่าของ525d luxury กับ msport ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 22:14:34 »
http://www.bmw.co.th/th/th/newvehicles/5series/sedan/2013/showroom/pdf/BMW%205%20Series%20Sedan_520i+528i_TH.pdf

เสปกตาม 528i ครับ
เพิ่มเติมจาก จขกท. มี ล้อ กับ พวงมาลัยที่ต่างกันครับ แล้วก็สีเพดานตัวsport จะสีดำ
เบาะluxury  น่าจะนั่งสบายกว่าครับ เบาะsportมันจะแข็งๆนิดนึงครับ

เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

• Newbie
  • *
Re: อยากทราบข้อแตกต่าของ525d luxury กับ msport ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 22:24:48 »
http://www.bmw.co.th/th/th/newvehicles/5series/sedan/2013/showroom/pdf/BMW%205%20Series%20Sedan_520i+528i_TH.pdf

เพิ่มเติมจาก จขกท. มี ล้อ กับ พวงมาลัยที่ต่างกันครับ แล้วก็สีเพดานตัวsport จะสีดำ
เบาะluxury  น่าจะนั่งสบายกว่าครับ เบาะsportมันจะแข็งๆนิดนึงครับ

ไฟหน้า เหมือนกันใช่ป่ะครับ  แล้วที่รองขาปรับไฟฟ้าได้เหมือนกัน ใช่ป่ะครับพี่^^ ลิงค์ที่พี่ให้มาเคยดูแล้วครับแต่ไม่แน่ใจวันอันไหนเป็นอันไหน อีกอย่างโชว์รูมที่ต่างจังหวัดก็มีแค่ตัวm sport  ยังไม่ได้ชมตัวluxuryครับ^^

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 23:27:21 »
เอาง่ายๆเลยน่ะครับ

Luxury->คือตัวธรรมดา+เน้นออปชั่นความสบาย
M sport->คือตัวแต่ง+ความเท่

มันก็เหมือนทุกค่ายและครับที่จะต้องมีตัวแต่งเป็นเอกลักษณ์ของค่ายอย่าง
Mercedes Benz -> AMG
Toyota -> TRD
Honda -> Mugen
Nissan -> Nismo

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 08:10:37 »
เบาะของ luxury ไม่มีที่รองรับขาแบบ m sport ครับ ส่วนหน้าจอข้างหลังนั้น ถามว่าคุณมีคนนั่งเบาะหลังบ่อยแค่ไหนและต้องเป็น คอหนัง ไม่ก็ series เกาหลีจริงๆ แล้วก็สามารถดูได้โดยไม่เมารถ
ส่วนถ้าดูหนังจริงคือถ้ามีแผ่นจะดีมากแต่ถ้าfileจาก harddiskหรือ USB เท่าที่ใช้มา อ่านได้แต่mov. mkvกับmp4.อย่างอื่นไม่รู้ว่าอ่านออกรึปล่าว
ส่วนไฟหน้าทุกรุ่นที่เป็น 528iกับ 525d เป็น adaptive LED แล้วครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 10:14:37 »
ตามปกติทุกรุ่นของ M Sport คือการตกแต่งรถให้ดูโฉบเฉี่ยวยิ่งขึ้น ส่วนใหญ่จะเน้นที่ล้อM พวงมาลัยM เบาะM ซึ่งทุกอย่างมันก็มาพร้อมกับความสบายที่ลดลง ได้ความสปอร์ตมากขึ้นครับ  เพราะคนที่ขับรถเร็วๆจะไม่ได้ชอบความสบายขนาด Luxury อยู่แล้วครับ  ;)

ต้องดูตัวเรามากกว่าว่าชอบแบบไหน  ขับซ่าส์หรือเน้นขับสบายๆ  ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ YungWP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 12:12:54 »
ที่รุ่น m sport แพงกว่า 100,000 บาทหลักๆก็น่าจะมาจากชุดแต่งแหละครับ เพราะเป็นชุดแต่งแท้ทั้งคัน
ซึ่งถ้าไปซื้อทีหลังก็หลายแสนครับ แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องล้อแม็กกับชุดแต่งรอบคันก็ตัดประเด็นนี้ทิ้งไปได้ครับ

แต่ง m sport ดูดุดันด้วยชุดแต่ง ส่วน luxury ดูหรูหราด้วยโครเมี่ยมตกแต่ง

ในส่วนของเบาะนั่งผมว่าตัว luxury นั่งสบายกว่า m sport นะครับ รู้สึกเบาะมันหนานุ่มกว่า
แต่คู่หน้า m sport ปรับยืดรองรับขาได้ครับ แต่ผมว่ามันไม่ค่อยเห็นผลเท่าไรสำหรับตัวผมนะครับ

ไฟหน้าเหมือนกันทุกประการ

ที่เหลือก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไรแล้วล่ะครับ ถ้าถามผม ผมเลือกตัว luxury ครับ(เพราะใช้อยู่ 555)

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 16:29:29 »

ไฟหน้า เหมือนกันใช่ป่ะครับ  แล้วที่รองขาปรับไฟฟ้าได้เหมือนกัน ใช่ป่ะครับพี่^^ ลิงค์ที่พี่ให้มาเคยดูแล้วครับแต่ไม่แน่ใจวันอันไหนเป็นอันไหน อีกอย่างโชว์รูมที่ต่างจังหวัดก็มีแค่ตัวm sport  ยังไม่ได้ชมตัวluxuryครับ^^
ที่รองขาปรับมือครับยืดออกไปข้างหน้าได้ประมาณสิบเซนติเมตร  ตั้งแต่ซื้อมายังเคยปรับเลยครับขาสั้น
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 20:32:31 »
ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบครับ  ไว้ถ้าจบยังไงเดี๋ยวมาอัพเดทและแนะนำตัวอย่าเป็นทางการครับ ^^

ขอบคุณพื้นที่เว็ป สำหรับสถานที่และสังคมดีๆแบบนี้ครับ  เป็นประโยชน์ต่อผมมากเลยครับ