ผู้เขียน หัวข้อ: +++++clip รถชนวันนี้ครับ เอามาให้ดูใว้เป็นอุทหรณ์กันครับ+++++  (อ่าน 7706 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_newlife

• Jr. Member
  • **

ขับรถกันด้วยความระมัดระวังครับ ปล.เหตุการณ์นี้มีผู้เสียชีวิต1รายคือคนขับรถตู้ครับ  ผมไม่ได้เป็นคนถ่ายนะครับ มีคนแชร์ในเฟสเลยเอามาให้ดูกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2015, 20:45:35 โดย k_newlife »

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
Civic กับ Altis แข่งกันมาแน่นอน แบบนี้  >:(
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ตั้งแต่เช้าแล้วครับ

ออฟไลน์ k_newlife

• **
เรื่องเวลาผมไม่แน่ใจครับ แต่เห็นเวลากับวันที่ในกล้อง รวมทั้งสภาพแวดล้อมที่ถนนเปิดไฟ เลยเดาเป็นประมาณทุ่มนึงครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่ใช่ตอนทุ่มนึงครับ ผมเห็นตั้งแต่เช้าล่ะ เป็นช่วงเช้าตรู่
ส่วนคนขับรถตู้เสียชีวิตส่วนนึงไม่ได้คาดเข็มขัด ร่างออกมานอกรถ
RIP ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ diow_1991

สงสารรถตู้ครับ ขับอยู่ดีๆแท้

ออฟไลน์ toonze

เลวมากขับรถแบบนี้

ออฟไลน์ johnlee

ผมแทบทำใจไม่ได้ หากญาติผมต้องมาตายเพราะไอ้2ตัวนี้

ขับเร็วแล้วพาชาวบ้านตาย คนขับรถตู้ล่ะ เมียเขา ลูกเขาล่ะ

พรุ่งนี้จะใช้ชีวิตยังไง

เขาผิดอะไรที่ต้องตาย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ applebees

ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตและครอบครัวครับ

บางทีผมก็ยังนึกนะครับ คำว่า 'ขับรถด้วยความไม่ประมาท หรือ ขับรถด้วยความระมัดระวัง' มันใช้ได้ไหม เพราะจากที่เห็น รถตู้ไม่เกี่ยวอะไรเลย น่าสงสารมากๆครับ ไม่รู้รถปล่าว หรือมีคนโดยสารในรถด้วย บางทีกฎหมายอาญา น่าจะเอาผิดกับสองคันนั้นหนักๆเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ความเสียหายจากแรงกระแทกต่อตัวรถ ไม่มากเท่าไหร่
ส่วนที่เสียหายหนักและทำให้เสียชีวิตเพราะรถตู้ตกและพลิกคว่ำลงไปข้างทาง คนขับไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ร่างหลุดออกมานอกรถ
ทั้งนี้ผมคิดว่า ถ้าเป็นบางประเทศ เมื่อตรวจสอบแล้วว่าซีวิคกับอัลติสแข่งกันมาจริงๆ คนขับอัลติสควรมีส่วนรับผิดชอบต่ออุบัติเหตุครั้งนี้ด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
ถนน สาธารณะ
จิตสำนึกต่อ สาธารณะ

บ้านเรายังแย่มาก

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ขอแบ่งเป็น 2 ประเด็นนะครับ

1. จิตสำนึกในการขับรถ การขับรถในลักษณะนี้มำอันตรายต่อผู้อื่นมาเยอะแล้ว

"รถฉันดีเอาอยู่หรอก"

"หมั่นไส้โว้ย ขอเอาคืน"

พ่อผมเคยบอกเสมอว่า "การขับรถคือการเอาขาเข้าไปตารางหนึ่งข้าง" ถ้าผู้ขับขี่คิดเช่นนี้แค่สัก 40% ผมว่าอุบัติเหตุน่าจะลดลงอีกมาก

2. อุปกรณ์ปลอดภัยในรถ

เรื่องนี้ถกเถียงกันมานาน โดยส่วนตัวผมเอง อุปกรณ์พวกนี้จะมีค่าที่สุดในเสี้ยววินาทีสำคัญเช่นนี้แหละครับ รถตู้ที่โดนชนแล้วตกถนน เพราะอาการล้อล็อคเนื่องจากการชนด้านมุม ด้านแรงชนทำให้ล้อล็อค ไม่สามารถควบคุมรถได้ แม้ว่าประเด็นแรกเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ ระบบ ABS และระบบควบคุมการทรงตัวน่าะช่วยให้รถไม่ถึงกับตกข้างทาง แม้คนขับจะไม่ใส่เข็มขัด แต่อาจจะไม่ลงข้างทางแค่เสียหลัก แต่กดเบรค้วรถน่าจะหยุดข้างทางได้ทัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
มองกลางๆ ALTIS คันนั้นอาจจะขับเร็วมาเฉยๆก็ได้นะครับ อาจจะไม่ได้แข่งกันมา
เพียงแต่เข้ากลางก่อนโดยที่ไม่ได้สังเกตุว่า Civic Hybrid กำลังเข้าเลนเดียวกันจากอีกทาง
ไม่อยากให้ติดสินจากแค่ใน Clip ที่เราได้ดูครับ

รถที่ชนคงไม่ได้เผื่อว่าต้องเบรคไว้ครับ เลยบวกเต็มๆ
แต่จากที่ดูใน clip ผมรู้สึกว่า หากเผื่อไว้แล้วว่าอาจจะต้องเบรค ก็น่าจะเบรคทันนะครับ

แต่ก็ทำให้เราขับรถระวังมากขึ้น ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ :'( :'(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ redsun

เป็นเรื่องน่าเสียใจมากครับ
ที่รถที่ทำถูกต้องตามกฎระเบียบแล้วต้องเสียชีวิตและทรัพย์สินแบบนี้

แน่นอนไม่มีใครอยากให้อุบัติเหตุเกิดขึ้น
แต่ใครก็ตามที่ทำให้เกิดขึ้นทั้งที่มันเป็นเรื่องที่สามารถหลีกเลี่ยงได้
ใครคนนั้นก็ควรรับผิดชอบอย่างถึงที่สุดต่อการกระทำนั้นครับ

ปล.
ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตและครอบครัวครับ
RIP ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
R.I.P ครับ

อยู่เฉยๆก็ต้องมาตายเพราะไอพวกนี้ นี่แหละครับ ขับช้าไม่ได้แปลว่าจะปลอดภัยเสมอไป

ดูยังไงก็แข่งกันมาแน่นอนแล้วเหลือรูเดียวต้องมุดไป อัลติสได้เข้าก่อนแต่ซีวิคอ่อนหัดมากบอกเลย

แบบนี้ต้องตามคนขับอัลติสมาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Equcha

ขอแบ่งเป็น 2 ประเด็นนะครับ

1. จิตสำนึกในการขับรถ การขับรถในลักษณะนี้มำอันตรายต่อผู้อื่นมาเยอะแล้ว

"รถฉันดีเอาอยู่หรอก"

"หมั่นไส้โว้ย ขอเอาคืน"

พ่อผมเคยบอกเสมอว่า "การขับรถคือการเอาขาเข้าไปตารางหนึ่งข้าง" ถ้าผู้ขับขี่คิดเช่นนี้แค่สัก 40% ผมว่าอุบัติเหตุน่าจะลดลงอีกมาก

2. อุปกรณ์ปลอดภัยในรถ

เรื่องนี้ถกเถียงกันมานาน โดยส่วนตัวผมเอง อุปกรณ์พวกนี้จะมีค่าที่สุดในเสี้ยววินาทีสำคัญเช่นนี้แหละครับ รถตู้ที่โดนชนแล้วตกถนน เพราะอาการล้อล็อคเนื่องจากการชนด้านมุม ด้านแรงชนทำให้ล้อล็อค ไม่สามารถควบคุมรถได้ แม้ว่าประเด็นแรกเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ ระบบ ABS และระบบควบคุมการทรงตัวน่าะช่วยให้รถไม่ถึงกับตกข้างทาง แม้คนขับจะไม่ใส่เข็มขัด แต่อาจจะไม่ลงข้างทางแค่เสียหลัก แต่กดเบรค้วรถน่าจะหยุดข้างทางได้ทัน

ชอบครับ

กับอีกพวกคือพวกที่คิดว่าตัวเองรถดี ขับรถเก่ง แต่อย่างไรก็ตาม ถนนเปิด คนหัดขับก็มีคุณตาคุณยายก็มี ไม่ได้มีแค่คุณกับ Track ว่างๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
RIP ผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ อยากให้คนไทยขับรถคิดถึงคนที่บ้านกันเยอะๆ และเพื่อนร่วมทางเหตุการแบบนี้คงไม่เกิด

ออฟไลน์ Joii

สำหรับผม เอาเท่าที่ดูจากคลิป ถ้า civic hybrid ใจ ๆ ไม่แคร์เบรก ออกขวาจังหวะเดียวกับ altis เข้าซ้าย จบเลยครับ ฮา ๆ โดยมีเงื่อนไขว่าต้องไม่วิ่งไปใส่คันอื่นนะ แต่ดู ๆ ก็เห็นอยู่คนขับ civic hybrid อาจจะยังไม่คุ้นชินรถตัวเองมากพอ เรื่องน่าเศร้าเลยเกิดขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 08:11:30 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ 2k

ขับแบบนี้ต่อให้เป็นเฟอรารี่ก็ด่านะ แข่งกันเรื้อนๆบนถนนหลวงขอให้คนขับซีวิคคันนี้โดนเรียกค่าเสียหายให้หนักๆทางแพ่งครับ  >:( คนธรรมดาๆ รถเดิมๆ แต่ศักศรีความฮึกเหิมแบบนักแข่งในสนาม.....จัญไรมาก.... >:(  มีอีกกรณีที่ซีวิคอีกคันแต่เป็นรถแต่งซิ่งฉวัดเฉวียนไปชนขอบฟุตบาตโดนไฟคลอกตายคาที่ในรถตัวเองที่ชลบุรี รายนี้ดีหน่อยที่ตายไปคนเดียว  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ichok

เคสนี้......ถ้าสองคันนี้ซีวิคกับอัลติสชนกัน.......ใครผิดครับ.......ซีวิควิ่งรูดซ้ายแล้วมาตบเท้าขวา...ส่วนอัลติสวิ่งขวาสุดแล้วตบเข้าซ้าย.....เหตุการณ์แบบนี้เจอได้บ่อยๆนะครับอันตรายมากๆ

ออฟไลน์ nin122

เคสนี้......ถ้าสองคันนี้ซีวิคกับอัลติสชนกัน.......ใครผิดครับ.......ซีวิควิ่งรูดซ้ายแล้วมาตบเท้าขวา...ส่วนอัลติสวิ่งขวาสุดแล้วตบเข้าซ้าย.....เหตุการณ์แบบนี้เจอได้บ่อยๆนะครับอันตรายมากๆ

คันที่แซงซ้ายน่าจะผิดนะครับ (เดาล้วนๆ)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Civic มาทีหลัง น่าจะผิด ไม่ก็โดนประมาทร่วมครับ

ส่วนเรื่องแข่งกันหรือเปล่า ไม่รู้ แต่ใช้ความเร็วและประมาททั้งคู่ อันนี้เรื่องจริง

บางบอร์ดก็ดราม่าเรื่องโคโรน่าสีเขียววิ่งรูดขวา ไม่ยอมมองกระจกหลัง (เห้ย! เจ้แกก็ขับแซงเร็วปกตินะ)

ปล. เรื่องเกิดตอนเจ็ดโมงเช้า เดาว่า ขาเข้าเมือง จะรีบไปทำงาน (รถไฟฟ้าอยู่ซ้ายมือ)

ปล.2 Civic มาเร็วมาก ดูจากอาการโยนตัวของรถจากคอสะพานที่ผ่านมาก่อนหน้า แล้วเบรค

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 10:43:50 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ wa330

แนวนี้เคยดูคลิป เฟอรารี่กับR35 เบียดกัน R35เอารถไม่อยู่หมุนฟาดคันอื่น
civic ถ้าไม่เบรดเบียดกับอัลติส อาจหมุนกวาดหมด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คือซีวิคก็ลังเลเกินไป  จะออก จะเบรคเต็มที่ ไม่เลือกซักอย่าง   

ถ้าเบรคเต็ม ผมว่าก็ไม่ชน   

หรือสติดีพอก็ออกซ้ายไปหล่อๆ 

ส่วนแข่งไม่แข่งไม่รู้ตัดสินจากภาพไม่ได้   อาจจะรีบด้วยกันทั้งคู่ (ทำงาน ส่งลูกเข้าเรียน บลาๆ)  อย่าเพิ่งตัดสินว่าเค้าแข่งกัน 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ eaksuchart

สมัยนี้ขับรถกัน เบรค ไม่ได้ เบรคไม่เป็นกันเกือบหมดแล้ว

ในคลิปคันหน้าเบรค ให้ชลอก็ยังไม่เบา ใช้วิธีเปลี่ยนเลนเอา มักง่ายมากๆ
ส่วนในคลิปจะแข่งหรือไม่ ก็ผิดทั้งสองคันครับ ประมาทร่วม คันที่รอดเปลี่ยนเลนกระทันหัน แซงซ้าย เต็มๆ

ส่วนคันไฮบริด ก็ชนเต็มๆโดยตรง

ออฟไลน์ tiger12r

ทำไมวีโก้แชมป์ไม่จอดลงไปช่วยเขาละครับ :'( :'( :'(
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Activehybrid

ซิวิคประมาทครับ

เหตุการนี้ ขับเร็วขนาดนั้นซิวิคต้องอ่านใจรถรอบข้างให้ขาดด้วย ถ้าไม่ชัวร์ก็ให้มองในแง่ร้ายไว้ก่อนว่าอัลติสจะมาแน่ ไม่ใช่ไปวัดดวงแบบนั้น สุดท้ายกรรมไปตกที่ผู้อื่น บาปหนักมากๆ

ส่วนอัลติสเองก็ผิด ก่อนที่จะเปลี่ยนเลนรัศมีการมองก็ต้องกว้างกว่านี้ ไม่ใช่ขับไปไม่สนใจใครแบบนั้น ประมาณว่า เจอรถช้าเปลี่ยนเลนหนีเลยไม่ต้องมองกระจกข้าง ก็ไม่ต่างกับเอาแมวมาขับรถครับ

ชีวิตใคร ใครก็รัก

ออฟไลน์ Silverliner

• **
ความเห็นส่วนตัวนะครับในฐานะที่เป็นเจ้าของซีวิคไฮบริด  รถรุ่นนี้เบรคฉุกเฉินไว้ใจไม่ได้ครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะยางติดรถหรือระบบของรถเอง   คือเบรคแรงๆนี่ล้อล็อคเลยครับ

ระบบเอบีเอสก็ไม่ช่วย  ตัวรถจะไถลคุมไม่ค่อยได้  เพราะหม้อลมจะไม่มีแรงตอนที่

เครื่องยนต์ดับเวลาใกล้หยุด  หม้อลมจะปล่อยลมดันช่วยเบรคแรงมากจนล้อล็อค

ถือว่าเป็นจุดด้อยของรถรุ่นนี้   แคมรี่ไฮบริดไม่เป็นเพราะมีมอเตอร์ไฟฟ้าช่วยต่อ

หลังจากเครื่องหยุด   แอคคอร์ดไฮบริดใหม่ก็คงเช่นกัน  ส่วนแจ๊สไฮบริดแม้ไม่มี

มอเตอร์ช่วยแต่อาศัยที่รถเบากว่าพอควรจึงไม่ออกอาการชัดเท่าซีวิคไฮบริด

คนขับรถซีวิคไฮบริดในคลิปประมาทหรืออาจไม่คุ้นกับระบบเบรคที่มีจุดอ่อนนี้

จึงพลาด