ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนใบขับขี่ตลอดชีพแบบเก่าที่เป็นกระดาษเป็นแบบใหม่สมาร์ทการ์ดครับ  (อ่าน 17325 ครั้ง)

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
สอบถามผู้รู้เรื่องใบขับขี่ตลอดชีพแบบเก่าที่เป็นกระดาษทั้งรถยนต์และจักรยานยนต์ ถ้าไปแจ้งเปลี่ยนเป็นแบบใหม่สมาร์ทการ์ด

จะได้เป็นตลอดชีพเหมือนเดิมหรือป่าวครับ มีเงื่อนไขอะไรที่เปลี่ยนไปบ้าง

ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เปลี่่ยนได้เลยครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงนอกจากตัวบัตรและหน้าของเจ้าของบัตร บัตรเดิมจะคืนเขาหรือจะเอากลับคืนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เปลี่ยนเป็นแบบใหม่ได้เลย   สิทธิ์คงเดิม

ออนไลน์ sukhontha

ผมก็แบบเก่า เรียนถามว่า  ถ้าไม่เปลี่ยนเป็นอะไรไหมครับ...

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนได้เลย  ได้แบบตลอดชีพเหมือนเดิม ไม่มีเงื่อนไขใดๆ 

แต่จะได้สิทธิพิเศษเพิ่ม คือ สามารถใช้ใบขับขี่นี้ขับรถในกลุ่มประเทศที่เข้าร่วม AEC ได้เลยโดยไม่ต้องใช้ใบขับขี่สากล

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ผมก็แบบเก่า เรียนถามว่า  ถ้าไม่เปลี่ยนเป็นอะไรไหมครับ...

ไม่เป็นไรครับ แต่ควรอย่างมาก

นอกจากใช้ใน AEC ได้แล้ว เวลาไปเช่ารถในต่างประเทศบางประเทศ เค้าจะขอใบขับขี่ของเรา ถ้ามีใบที่มีภาษาอังกฤษ จะช่วยให้คล่องตัวขึ้น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถามเพิ่มอีกครับ  ถ้าเราทำใบขับขี่ตลอดชีพหาย แล้วจะไปขอใหม่จะได้ตลอดชีพเหมือนเดิมไม๊ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ไม่เปลี่ยนไม่เป็นไรอยู่แล้วครับ เพราะในบัตรมันบอกว่าตลอดชีพ

ต่อให้เปลี่ยนกฏหมายยกเลิกใบขับขี่ตลอดชีพ ใบขับขี่ในมือคุณก็ไม่ถูกยกเลิก

กฏหมายมีผลย้อนหลังมีไม่กี่ข้อหรอกครับ ไม่มีกฏหมายย้อนหลังกับคุณแน่นอนถ้าคุณไม่ใช่ ...ษิณ ...วัตร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สบายครับ

อิจฉาพวกพี่ๆลุงๆจริงๆ มีกันแทบจะทุกคน

ออฟไลน์ mongolias

ถามเพิ่มอีกครับ  ถ้าเราทำใบขับขี่ตลอดชีพหาย แล้วจะไปขอใหม่จะได้ตลอดชีพเหมือนเดิมไม๊ครับ
มีถ่ายเอกสารไว้ไหมครับ ถ้ามีหลักฐานให้สืบค้นได้ ทำใหม่ก็เป็นตลอดชีพเหมือนเดิมครับ
ส่วนตัวยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเป็นแบบใหม่เหมือนกัน ด้วยขี้เกียจไปรอคิวที่ขนส่ง ใช้แบบเดิมนี่แหละครับ คลาสสิคดี 555

ปล.ผมอายุยังไม่เยอะนะ เป็นรุ่นเกือบสุดท้ายที่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพ อิอิ

ออฟไลน์ Darkart

สามารถเปลี่ยนได้เลย ตลอดชีพเหมือนเดิมทุกประการ
แต่!!อิจฉา คนถือใบขับขี่ตลอดชีพครับ ;D
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ไปที่ขนส่งไกล้บ้านที่คุณสะดวก ไปที่แผนกใบขับขี่รถยนต์ ไปขอเปลี่ยนได้เลยครับ ข้อดีคือใบขับขี่แบบเก่าหากคุณทำหาย และไม่มีสำเนาถ่ายเอกสารเก็บไว้ คุณไปแจ้งขอใบใหม่แทนใบเก่าที่หายไม่ได้เพราะไม่มีฐานข้อมูล แต่หากเปลี่ยนเป็นแบบใหม่แล้ว ขนส่งเค้าจะ Key ข้อมูลเข้าฐานข้อมูลไว้ หากสูญหายคุณสามารถขอใหม่ได้เลย ครับ ผมไปเปลี่ยนมาทั้งใบขับขี่รถยนต์ และ รถจักรยานยนต์ ที่ขนส่งนนทบุรี สะดวกดีครับ ไม่ต้องไปที่หมอชิต

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มีถ่ายเอกสารไว้ไหมครับ ถ้ามีหลักฐานให้สืบค้นได้ ทำใหม่ก็เป็นตลอดชีพเหมือนเดิมครับ
ส่วนตัวยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเป็นแบบใหม่เหมือนกัน ด้วยขี้เกียจไปรอคิวที่ขนส่ง ใช้แบบเดิมนี่แหละครับ คลาสสิคดี 555

ปล.ผมอายุยังไม่เยอะนะ เป็นรุ่นเกือบสุดท้ายที่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพ อิอิ

ขอบคุณครับ แต่แอบสงสัยว่าถ้าไม่ถ่ายเอกสารไว้แต่เอาบัตรประชาชนหรือทะเบียนบ้านไปให้ เขาจะสามารถเช็คประวัติให้เราได้รึเปล่าสิครับ เพราะถ้าประวัติไม่หาย สถานะควรอยู่และออกให้ได้นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ