ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องช่วงล่าง D-max หน่อยครับ ( aztex force az9)  (อ่าน 53526 ครั้ง)

ออฟไลน์ nine-eak

• Newbie
  • *
All new D-max 4 Door HR ต้องการให้ช่วงล่างกระชับ เกาะถนนมากขึ้น โดยโจทย์ของผมคือเปลี่ยนโช๊คอย่างเดียว 4 ต้น

พอดีวันนี้ผ่านแถวกิ่งแก้ว เลยลองแวะร้านช่วงล่างสอบถามดู ทางร้านแนะนำ aztex force az9 มาครับ 4 ต้น 13,000 รวมติดตั้ง มีสมาชิคท่านใดเคยใช้โช๊คตัวนี้ไหมครับ คุณภาพคุ้มค่าไหมเมื่อเทียบกับค่าตัว

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องช่วงล่าง D-max หน่อยครับ ( aztex force az9)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 22:41:41 »

หาที่กระบอกใหญ่ๆ  น้ำมันเยอะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ปรึกษาเรื่องช่วงล่าง D-max หน่อยครับ ( aztex force az9)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 22:48:25 »
เมื่อกี้พิมพ์เยอะมาก  เผลอกดปุ่มลบพร้อมกับปุ่มเปลี่ยนภาษา จบเห่

เอาเป็นว่า มันไม่สมค่าตัวเท่าไหร่ ผมหาโช้คที่ดีกว่าพอกันได้ในราคาที่ถูกกว่า 3 เท่า(แต่ก็ปรับระดับไม่ได้ ไม่เหมือน AZTEX) 

ผมขับเร็ว ปรับระดับ3 มันเด้งเกินไป ปรับ4 เหมาะกับขับทั่วไป รูดพวกยางมะตอย ปะผุได้ดีขึ้น เอาไปบู้ ต่อให้ปรับ 1 ก็ไม่สนุกเพราะมันแข็งเกินไป
และโช้คลาตายง่ายไปนิด ของผมรั่วข้างขวาตอนสองปีนิด  เปลี่ยนมาใช้ ESK ลาตายในครึ่งปี  ตอนนี้ใช้คายาบ้ากระบอกเงินเอาไปบู้ไม่สนุกเลย  ดีว่าได้นุ่มถูกใจคนนั่งเบาะซ้าย และสบายกระเป๋า

เป็นผมเพิ่มงบ จะใช้ MX6  + Rancho    เคยนั่งคู่นี้เหมือนฝัน บู้โหดได้ ขับดีเก็บรอยต่อเยี่ยม   หรืองบถึงก็จัดซับแท้งค์ไปเลยครับ 2 หมื่นปลายๆ

ป.ล. รถที่ลองใส่เป็นเรนเจอร์ ไม่ใช่ ดีแม็กซ์เอาเป็นว่าเล่ากันฟังเนอะ อย่าเชื่อมากเพราะพื้นฐานรถไม่เหมือนกัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 23:22:48 »
ผมใช้ โช๊คอัพ Profender แบบปรับ 4   ปรับเบอร์ 2 นุ่มพอของเดิม แต่ไม่ยวบเหมือนก่อน okเลยครับ  ใช้กะ d-max 4D

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 23:50:30 »
หน้าARB Old man EMU Nitro sport หลัง Procomp MX6 ครับ รับรองว่า สาดโค้งไม่กลัวใคร
จริงๆ จะให้ดีอย่าไปเสียดาย สปริง และแหนบที่ติดรถมา โยนทิ้งแล้วจัดสปริงหน้า โดบินสัน แหนบหลัง ARB
เซ็ตนี้ค่าใช้จ่ายกลางๆ ไม่เกิน 5หมื่น แล้วจะลืมฟิลลิ่งรถคันเดิมไปเลย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 00:00:43 »
จริงๆๆผมอยากเปลี่ยนทั้งชุดเหมือนกันครับ สปิง แหนบ แต่ด้วย อยากเอาประหยัด 555

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 08:35:10 »
- RANCHO 9000XL เน้นความนุ่ม ปรับระดับได้ เหมาะสำหรับรถที่ใช้บรรทุกหนักสบายๆ
- Procomp MX6 นิ่ง แน่น หนึบ ขับสนุก เข้าโค้งสบายๆ ออกแนวบรรทุกคน บรรทุกสิ่งของได้ 500 - 600 กิโล (ใช้ตัวนี้อยู่ บอกได้เลยว่าแซบมาก) ใช้คู่หลัง
- โช๊ค BILSTEINสีเหลือง หนึบ นิ่ง ใส่ได้หน้า-หลัง 

ร้านน้าตู้ โช๊คอัพมีให้เลือกหลากหลายยี่ห้อ
http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,25908.0.html

ข้อมูลการปรับแต่งช่วงล่างครับ
http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,49119.42.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2015, 08:36:53 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 09:34:13 »
แชร์ให้ฟัง

Procomp MX6 ใช้กับคู่หลัง ราคาอยู่แถวๆ 8-9 พัน
เคยขับดีแม็กซ์คู่หลัง MX6 คู่หน้าโช๊คเดิมๆ
ขับ 130-140 เหมือนเป็นรถคนละคัน จั้มพ์คอสะพานไม่เสียวเลย
มันเป็น Monotube ที่ราคาถูก แถมตลกตรงที่ยัดแค่คู่หลังแล้วมันจบเลย
ฟิลลิ่งแบบขับสบายๆ แต่พอบทบู๊ก็หนึบได้ แต่ถ้าโยกเลนแรงๆอาจจะยังไม่พอ
ถ้าเอาแค่เกาะขึ้น ขับแล้วไม่ร่อน ไม่เกร็ง ไม่เหนื่อย ไอ้นี่คู่เดียวอยู่เลย

ส่วนบิลฯเหลืองเคยขับในวีโก้ก่อนโฉมแชมป์ แข็งกว่าเดิมนิดหน่อย แต่หนึบขึ้นหลายขุมเลย
ซัด 150-160 อัดกับเก๋งสบายๆ แต่บางทีก็หวิวๆ
วันนึงเพื่อนขับกลับบ้านซัด 140 บนบูรพาวิถีแล้วเจอเศษยางบนถนน หักหลบ+เบรค...
รถหมุนไปฟาดข้างทาง ฟาดหลังแล้วหมุนเอาหน้าฟาดอีกที แล้วรถถึงนิ่ง... ดีนะไม่คว่ำ
โชคดีที่คาดเข็มขัดแต่ก็นอนโรงบาลฯหลายเดือน โช๊คดีเกิน ยางเอาไม่อยู่
เล่นโช๊คพวกนี้ เห็นนิ่งๆหนึบๆ อย่าลืมยางด้วยนะครับ โช๊คไหว ยางมันไม่เอาด้วยก็ไปทั้งคัน

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 12:00:09 »
ผม Colorado z71 4door , Profender แบบปรับ 4   ปรับเบอร์ 1วิ่งใน กทม. ทางยาวๆใช้เบอร์ 2-3
ดัดแหนบ+ใส่แหนบเสริม   
ยาง 265/60r18 BF longtrail T/A ลมยาง32  ก้อดีกว่าตอนเดิมๆมากครับ

ผมอยากลองโช๊คของไทยอยู่ยี่ห้อนึงคือ Suncho เห็นว่าหนึบและนุ่ม ขับสบาย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:03:34 »
แก้ปัญหาท้ายย้วยด้วย
บิวสไตร์เหลือง + MX6
ถ้าอยากปรับหน้าได้ด้วยก็
profender + MX6

ชุดหลังหมื่นห้ามีทอน เน้นหลัง MX6 ไว้ก่อน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:36:01 »
ผมเองก็มองๆตัวนี้ไว้บ้างเหมือนกัน อีกตัวก็ดูรีโว่ คือถ้าดีแม็ก mc ไม่แก้ไขช่วงล่าง ผมคงติดเหล็กกันโคลงด้านหลังเพิ่มเท่านั้น เพราะช่วงล่างเดิมๆของดีแม็กมันก็พอไปวัดไปวา แต่ไม่เหมาะกับคนขับเร็ว ทั้งนี้ทั้งนันก็ขอให้อีซูสุปรับปรุงช่วงล่างให้จบๆจากโรงงานเหมือนเจ้าตลาดอีกค่ายจะดีกว่า

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 20:23:09 »
ถ้าของไทยก็ โปรเฟนเดอร์ มีทั้งแบบปรับได้และปรับไม่ได้  ราคาไม่แรงคุณภาพคุ้มเกินราคา
ของนอกมีหลายตัว เช่น
โอแมนอีมู มีครบทั้งหน้าหลัง ขึ้นชื่อเรื่องความทนทาน มีให้เลือกน่าจะ 2 รุ่น ฟิลลิ่งแล้วแต่คนชอบ
โปรคอม MX6 ปรับระดับควางแข็งได้ ตัวนี้รู้สึกจะมีเฉพาะคู่หลัง ต้องหาคู่หน้าตัวอื่นมาใส่ แต่ใครที่ใส่แล้วต่างยกนิ้วให้ในความยอดเยี่ยม
แรนโซ่ ปรับระดับได้มีครบชุดหน้าหลัง ทนดี แต่นานไปการตอบสนองของโช้คจะไม่ค่อยดีเหมือนแรกๆ(ผมเคยใช้) ถ้าจะเอาของนอกแนะนำสองตัวบนน่าเล่นกว่า

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 13:16:31 »

ตอนนี้ ARB ออกช็อคอัพ อินเทอนอลบายพาสมาใหม่ สำหรับคนกระเป๋าหนัก ดูน่าใช้มาก กระบอกอลูมิเนียมเกรดสำหรับงานอากาศยาน ผิวอโนไดน์ ปรับคอมเพรสชั่นและรีบาวแยกกันอิสระทั้งหน้าและหลัง ชึดหน้ามาแบบคอยโอเวอร์ปรับสูงต่ำได้ ทั้งหน้าหลังมีซับแทงค์แยก น่าใช้สุดๆ

ออฟไลน์ nine-eak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 13:57:49 »
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นนะครับ ตัดสินใจได้แล้ว หน้าคงเอาเป็น Bilstein เหลือง ด้านหลังคงเป็น MX6