ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของยางอะไหล่ ทำไมบางคันเป็นล้อแม็ก บางคันเป็นล้อกระทะเหล็กเล็กๆ บางคันไม่มีเลย !  (อ่าน 7275 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
สวัสดีครับ

## ทำไมยางอะไหล่ในรถบ้านเรา หลายรุ่น ถึงเป็นล้อสวยคือเป็นล้อแม็กและยางขนาดเดียว กับที่ติดล้อทั้ง4เส้นครับ

ในขณะที่รุ่นเดียวกันในต่างประเทศยังเป็นกระทะเหล็กและยางขนาดเล็กๆเท่านั้น

## และบางรุ่นก็ไม่มีล้ออะไหล่มาเลย มีเพียงชุดปะยาง ทั้งรถธรรมดาและรถหรูหลายๆรุ่น

ไม่ทราบว่าค่ายรถเขาใช้เหตุผลอะไร ในการกำหนด เรื่องยางอะไหล่ครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 19:22:59 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
พื้นที่เก็บของ  ต้นทุน น้ำหนัก ฯลฯ ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Red Bicycle

ชุดปะยาง ฉุกเฉิน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
1. ใส่ล้อกระทะมา คนไทยด่าหาว่าเอาเปรียบ ทั้งๆที่ส่วนใหญ่ใช้จนขายรถนั่นยางเส้นนั้นยังไม่เคยโดนดิน
2. ใส่ล้อขนาดเล็ก เพื่อลดน้ำหนักและเพิ่มพื้นที่เก็บของ และล้อคอมแพ็คนั่นก็สำหรับขับปุเลงๆไปที่ร้านปะยาง
3. ไม่แถมล้ออะไหล่ แต่ให้ชุดปะยาง ก็ลดน้ำหนัก และบางทีล้อหน้าหลังขนาดไม่เท่ากันจึงไม่สามารถใช้ยางอะไหล่ได้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าขึ้นกับต้นทุนครับ

กระบะ ยางห้อยด้านล่างพื้นที่เหลือเฟือ จะได้ยางขนาดเดียวกับที่ล้อวิ่ง
ส่วนจะเป็นแม็ก หรือกระทะ คงขึ้นกับต้นทุนครับ
Fortuner ได้ล้อกระทะอะไหล่ แต่ VIGO 4Dr Prerunner พี่ชาย(รุ่น Minor ครั้งที่ 1) ได้ล้อแม็กอะไหล่

แต่รถเก๋งวางล้อข้างในห้องสัมภารหลัง อาจจะมีการลดขนาดยางให้หน้าแคบลงเพื่อเพิ่มพื้นที่ครับ

ส่วนรถ ECO Car อาจจะต้องการลดต้นทุนครับ อีกทั้งเน้นใช้ในเมือง โอกาสเจอตะปูตำจะน้อยกว่า เลยให้ชุดปะยางแทน

ความคิดส่วนตัวล้วนๆครับ   ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ No Trespassing

ส่วนรถ ECO Car อาจจะต้องการลดต้นทุนครับ อีกทั้งเน้นใช้ในเมือง โอกาสเจอตะปูตำจะน้อยกว่า เลยให้ชุดปะยางแทน

ความคิดส่วนตัวล้วนๆครับ   ;D ;D

บ้านผมมีนิสสันมาร์ช 1.2VL

ยางอะไหล่ใช้ขนาดและยี่ห้อเดียวกับยางหลัก คือ Dunlop SP31 ขนาด 175/60R15

แต่ Swift ตัว Top รถเพื่อนที่ทำงาน กลับให้ชุดปะยางมาแทนซะงั้น ทั้งๆที่รุ่น GL ธรรมดา ให้ยางอะไหล่มา

งงดีครับ

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
1. ใส่ล้อกระทะมา คนไทยด่าหาว่าเอาเปรียบ ทั้งๆที่ส่วนใหญ่ใช้จนขายรถนั่นยางเส้นนั้นยังไม่เคยโดนดิน
2. ใส่ล้อขนาดเล็ก เพื่อลดน้ำหนักและเพิ่มพื้นที่เก็บของ และล้อคอมแพ็คนั่นก็สำหรับขับปุเลงๆไปที่ร้านปะยาง
3. ไม่แถมล้ออะไหล่ แต่ให้ชุดปะยาง ก็ลดน้ำหนัก และบางทีล้อหน้าหลังขนาดไม่เท่ากันจึงไม่สามารถใช้ยางอะไหล่ได้

+1 เลยครับ
และอยากจะบอกว่า ล้อกระทะในรถบางรุ่นต้นทุนแพงกว่าล้อแม๊กนะเออ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เออ... นั่นเป็นอีกเหตุผลที่ผมไม่ได้ซื้อสวิฟท์ (นอกจากรอนาน)

อย่างน้อยที่สุดมันก็ป้องกันการชนสำหรับรถตรูดสั้นๆ ได้อีกชั้นนึงเลยนะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เพิ่งรู้น่ะครับ ว่ารถบางรุ่นมันไม่ให้ยางอะไหล่
ผมไม่ซื้อแน่นอนครับ ยิ่งถ้าเป็นรถเก๋งด้วย เวลาฉุกเฉินหรือฉุกละหุก ใครจะมัวมานั่งปะยางหรือรอช่างหล่ะครับ
 :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ GolffyGolf

ไมตี้เอ็ก ที่บ้านตัว top รุ่น SGL ได้ล้ออะไหล่เป็นล้อแม็ก ทุกวันนี้ก็ยังไม่เคยลงดิน แฮ่

promt

• บุคคลทั่วไป
เหตุผลต่างๆ นาๆ
ก็เพื่อ

ลดต้นทุน
ลดค่าน้ำมัน
ความสะดวก
ความสวย

แล้วแต่ว่าจะเอาอะไรขึ้นก่อน

ออฟไลน์ berm

ผมชอบล้ออะไหล่เป็นแม็กซ์ครับ ถึงแม้จะไม่ได้ใช้แต่สมมติว่าเรา

ขับไปเบียดฟุตบาทจนล้อเดิมเป็นรอยเยอะมากๆ ตอนเปลี่ยนยางก็เอา

อันอะไหล่นี่แหละมาใช้ แล้วเอาอันเยินๆมาใช้เป็นล้ออะไหล่แทน

แต่จริงๆ อะไรก็เอาครับเคยเห็น bmw series 5 f10 ยางแตกบนถนนเพชรเกษม

ต้องไปซื้อ ล้อเหล็กมาใส่แทน  ลองคิดดูว่าถ้าเป็นตอนกลางคืนร้านปิดหมดคงต้อง

เรียกรถยกอย่างเดียว

ออฟไลน์ mothsan

มันมีหลายเหตุผลครับ ทั้ง ต้นทุน พื้นที่ใช้สอย น้ำหนักรวม การบาลานซ์น้ำหนักหน้า-หลัง
แต่หลักๆ จริงๆ คือต้นทุนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าต้นทุนล้วนๆเลยหล่ะ ถ้าใช้คำว่าจุดประสงค์หลัก

แต่พวกที่ไม่มียางอะไหล่ก็มีหลายรุ่นพวกอีโค่คาร์บางรุ่น(อ้างว่าต้องการตัวเลขประหยัดน้ำมันที่ดี แต่ให้ล้อเดิมๆขอบ16 มันสวนทางกันไหมพี่)
หรือพวกรถยุโรปบางรุ่นบางยี่ห้อที่ให้ยาง RFT มาให้ ยางอะไหล่ไม่จำเป็น

ส่วนพวกล้อกระทะก็ลดต้นทุนแน่นอน เช่น Fortuner โฉมก่อนๆยางอะไหล่เป็นล้อแม็ก แต่โฉม BMC ...

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
เพื่ออะไรผมไม่อยากรู้ เพราะทุกค่ายก็ย่อมมีเหตุผลของตัวเองยกโน่นยกนี่มาทั้งนั้นครับ

เอาเป็นว่า เค้าให้อะไรมาก็เตรียมพร้อมกรณีฉุกเฉินให้ได้ก็พอครับ  ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!