ผู้เขียน หัวข้อ: รถออกใหม่ถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเองเมื่อถ่ายน้ำมันเสร็จใช้กรองเดิมได้ไหมครับ  (อ่าน 3685 ครั้ง)

ออฟไลน์ MOmo..

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถออกมาใหม่สดๆร้อนๆเราจะถ่ายน้ำมันเอง แต่จะใช้กรองเดิมได้ไหมครับ ทำเองศูนย์จะรู้ไหมครับว่าเราไม่ได้ใช้น้ำมันของเขาครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าไม่ได้เอาน้ำมันเข้าห้องlab คงแทบจะไม่รู้เลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• **
ถ้าไม่ได้เอาน้ำมันเข้าห้องlab คงแทบจะไม่รู้เลยครับ
อ่าคับ...555 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

ยืนยันว่าได้ครับ

สมัยก่อนงบผมน้อย กรองเปลี่ยนครั้งเว้นครั้ง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ CNX

ทำได้ครับ กรองน้ำมันเครื่อง มีอายุ ตามที่ตารางเช็คระยะ กำหนดไว้ (บ่อยครั้ง ที่ผมลากยาว เกินระยะ ก็ไม่เป็นไร)
เช่น กรองน้ำมันเครื่อง และ น้ำมันเครื่อง Fiesta กำหนดการเปลี่ยน ระยะ 15,000กม.
ผมใช้ น้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ สำหรับรถLPG กำหนดการเปลี่ยน 7,500กม.
ผมก็ใช้กรองอันเดิม ซ้ำ2รอบ (7500*2)

ว่าแต่ จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนอกเหนือ ตารางเช็คระยะ รึเปล่าครับ?
สมมติ ว่า ครั้งแรกที่ระยะ 1,000 กม.
แล้ว ระยะถัดไป ทุกๆ 10,000กม.

ถ้าคุณจะเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเครื่องเอง ก็ทำได้ 0 ไม่สนใจหรอกครับ ว่าน้ำมันเครื่องที่คุณเปลี่ยนนอก0 เป็นอะไร
แต่มันจะสิ้นเปลือง โดยไม่จำเป็นนะครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ toonze

ได้ครับ ผมทำประจำ ไม่มีใครมาสนใจเลยด้วยซ้านอกจากไปบอกเขาเองว่าเราทำมา

promt

• บุคคลทั่วไป
ได้ครับ

ผมถ่ายน้ำมันเครื่อง 2 ครั้ง จะเปลี่ยนกรอง 1 ครั้ง

เปลี่ยนเร็วก็ดี แต่เปลืองโดยใช่เหตุ
แต่น้ำมันเครื่องถ่ายตามระยะเป้ะๆ ไม่ลากครับ

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
ศูนย์ไม่น่าจะทราบครับ แต่ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ก็แนะนำให้เปลี่ยนไส้กรองทุกครั้งที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

• **

jaesz

ขึ้นอยู่กับการใช้งาน การขับขี่ของคุณและพฤติกรรมการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

ถ้าคุณขับรถติดในเมือง แล้วดูเลขกิโลเมตรเอาเพื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ผมแนะนำว่าเปลี่ยนออกไปดีกว่าครับ เพราะคุณไม่รู้หรอกว่าจริง ๆ แล้วมันทำงานไปกี่ชั่วโมงแล้ว ไส้กรองอาจจะรอดพอที่จะทนไปถึงการถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งต่อไปก็ได้

รถขับในเมือง สามชั่วโมง วิ่งได้แค่100 โล กับรถที่วิ่งนอกเมือง ได้ 300 โล คันไหนเขม่าสะสมในเครื่องมากกว่ากัน ?

เห็นคุณถามอีกกระทู้เรื่อง Motul ถ้าใช้ยี่ห้อนี้ ใช้ให้เหมือนกับน้ำมันที่ถูกที่สุดในตลาดไทยนี่ล่ะครับ ไม่ได้ดีกว่าเท่าไหร่หรอก ไม่ใช่น้ำมันที่ตลาดโลกยอมรับว่าดีที่สุดนะครับ ทนความร้อนก็ไม่ได้เก่งกว่าเขา ความหนาก็ไม่ได้มากกว่าเขา อายุการใช้งานก็ไม่ดีเท่าเขาอีกด้วย เจอความชื้นก็กรดกว่าหลายยี่ห้อแล้ว ถ้าใช้นาน ๆ เกรงว่าจะพาชิ้นส่วนภายในพังเอาง่าย ๆ

แต่ถ้าเกิดว่าคุณเป็นคนที่ใช้รถแสนสองแสนโลขาย ก็ไม่ต้องสนใจที่กล่าวมาครับ อะไร ๆ ก็ใช้ได้ทั้งนั้น ขอให้เป็นน้ำมันเครื่องแท้ ๆ เป้นพอ

• **
ขึ้นอยู่กับการใช้งาน การขับขี่ของคุณและพฤติกรรมการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

ถ้าคุณขับรถติดในเมือง แล้วดูเลขกิโลเมตรเอาเพื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ผมแนะนำว่าเปลี่ยนออกไปดีกว่าครับ เพราะคุณไม่รู้หรอกว่าจริง ๆ แล้วมันทำงานไปกี่ชั่วโมงแล้ว ไส้กรองอาจจะรอดพอที่จะทนไปถึงการถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งต่อไปก็ได้

รถขับในเมือง สามชั่วโมง วิ่งได้แค่100 โล กับรถที่วิ่งนอกเมือง ได้ 300 โล คันไหนเขม่าสะสมในเครื่องมากกว่ากัน ?

เห็นคุณถามอีกกระทู้เรื่อง Motul ถ้าใช้ยี่ห้อนี้ ใช้ให้เหมือนกับน้ำมันที่ถูกที่สุดในตลาดไทยนี่ล่ะครับ ไม่ได้ดีกว่าเท่าไหร่หรอก ไม่ใช่น้ำมันที่ตลาดโลกยอมรับว่าดีที่สุดนะครับ ทนความร้อนก็ไม่ได้เก่งกว่าเขา ความหนาก็ไม่ได้มากกว่าเขา อายุการใช้งานก็ไม่ดีเท่าเขาอีกด้วย เจอความชื้นก็กรดกว่าหลายยี่ห้อแล้ว ถ้าใช้นาน ๆ เกรงว่าจะพาชิ้นส่วนภายในพังเอาง่าย ๆ

แต่ถ้าเกิดว่าคุณเป็นคนที่ใช้รถแสนสองแสนโลขาย ก็ไม่ต้องสนใจที่กล่าวมาครับ อะไร ๆ ก็ใช้ได้ทั้งนั้น ขอให้เป็นน้ำมันเครื่องแท้ ๆ เป้นพอ
ขอบคุณครับคงใช้เกรดดีๆครับ อีกกระทู้นึงผมตั้งถามเรื่องน้ำมัน Motul แต่มีคนทักบอกให้ใช้ Amsoil ผมว่าจะลองใช้ดูครับผมขับไม่หนักมากครับส่วนใหญ่คงขับแถวบ้านนี่แระกะถนอมรถครับ ขอบคุณมากๆครับ ^^

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
เอาที่สบายใจได้เลยครับ  เปลี่ยนเองตอนที่ 0 เค้าถ่ายออกมาก็เห็นแต่สีดำๆเหมือนกัน  ไม่มีช่างคนไหนเค้ามาดูหรอกคับว่าใช่น้ำมันยี่ห้อเค้าป่าว

กรองเครื่องถ้าเป็นไปได้ควรเปลี่ยนทุกรอบที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะครับ เพราะกรองเครื่องมันเป็นแหล่งสะสมของเสียจากน้ำมันเครื่องเดิม ถึงเราใส่น้ำมันเครื่องใหม่แต่ไม่เปลี่ยนกรองมันก็เหมือนทำความสกปรกให้เจือจางลง ไม่ได้ใหม่หมดจดเหมือนเปลี่ยนทั้งคู่นะครับ  ;)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

• **
เอาที่สบายใจได้เลยครับ  เปลี่ยนเองตอนที่ 0 เค้าถ่ายออกมาก็เห็นแต่สีดำๆเหมือนกัน  ไม่มีช่างคนไหนเค้ามาดูหรอกคับว่าใช่น้ำมันยี่ห้อเค้าป่าว

กรองเครื่องถ้าเป็นไปได้ควรเปลี่ยนทุกรอบที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะครับ เพราะกรองเครื่องมันเป็นแหล่งสะสมของเสียจากน้ำมันเครื่องเดิม ถึงเราใส่น้ำมันเครื่องใหม่แต่ไม่เปลี่ยนกรองมันก็เหมือนทำความสกปรกให้เจือจางลง ไม่ได้ใหม่หมดจดเหมือนเปลี่ยนทั้งคู่นะครับ  ;)
ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก

ขอบคุณครับคงใช้เกรดดีๆครับ อีกกระทู้นึงผมตั้งถามเรื่องน้ำมัน Motul แต่มีคนทักบอกให้ใช้ Amsoil ผมว่าจะลองใช้ดูครับผมขับไม่หนักมากครับส่วนใหญ่คงขับแถวบ้านนี่แระกะถนอมรถครับ ขอบคุณมากๆครับ ^^

amsoil ซื้อที่ไหนครับ รบกวนหลังไมค์หน่อยได้ไหมครับ เพื่อนผมกำลังหาอยู่ ผมหาทั่วบางใหญ่แล้วไม่มี
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

jaesz

หนีโมตุลไปหาแอมซอยล์
 ผมเข้่ใจว่าคงอ่านบอร์ดเยอะ เลยหนีเสือปะจรเข้

เงินคุณเองผมก็ไม่เกี่ยวหรอกครับจะเอาไปทิ้งกับน้ำมันหลอกเด็ก
เหมือนหมอขายยาตามงานวัด น้ำมันที่ไม่มีโรงกลั่น แล็บเล็กเท่ารูหนู เทคโนโลยีการผลิตเท่าทวารมดเมื่อเทียบกับบริษัทใหญ่ๆ จจะดีกว่าได้เหรอครับ?

ยี่ห้อน้ำมันน้ำมันพวกนี้ ปตท ค้มกว่าแน่ๆ