ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 Skyactiv ล้อ 18" สามารถใส่ยาง series อื่น นอกจาก 45 ได้ไหมครับ  (อ่าน 15234 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichaiau

• Newbie
  • *
อยากสอบถาม ว่านอกจากยางที่ติดรถ 215/45R18 แล้ว
ถ้าเปลี่ยน Series เป็น 50 หรือ 55 ได้ไหมครับ เอาแบบไม่ต้อง modify ซุ้มล้อเดิม
แล้วถ้าเปลี่ยนแล้วขอบ 215 มีหรือเปล่าครับ หรือต้องขยาย แล้วขยายได้สูงสุดเป็นเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ถ้า 215 ขอบ18 ผมไม่รู้ว่าจะมีซีรี่ที่มากกว่า45รึเปล่า แต่คิดว่าไม่น่าจะมีนะครับ

ของเดิมมาสด้าขอบ18มันกว้าง7 ซึ่งเป็นความกว้างมาตรฐานของ 215/45/18 อยู่แล้ว

หน้ายาง215 ก็โอเคแล้วครับ ถ้าจะเปลี่ยนเส้นผ่าศูนย์กลางก็จะเพี้ยน ถ้าเป็นล้อแต่งกว้าง 8.5 9.5 ค่อยว่ากันใหม่ครับ

ออฟไลน์ golf8023

ทำไมอยากได้แก้มหนาขึ้นครับ แข็งไปหรือยังไงครับ
เพราะแก้มยาง45 กับล้อ18ชุดนี้ มันดูลงตัว สวยงาม

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
ใส่ยางแก้มสูงขึ้นมันก็ได้ครับถ้าไม่โหลดนะ แต่รถมันจะโย่งขึ้นแบบไม่ลงตัว ผมว่า 45 เหมือนเดิมดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Volta

แก้ม 45 มันตึงตังไปใช่ไหมครับ?
ผมเองแก้ม 45 ยังอยากขยับไปใส่ 50, 55 เลย
ถนนในกรุงเทพมันไม่ไหวจริงๆครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าจะให้ใกล้เคียงของเดิน ก็ต้องเป็น 205/50R18 แต่ size นี้น่าจะหายากมาก หรือ อาจจะไม่มีผลิตครับเพราะไม่เคยเห็นรถรุ่นไหนใส่จากโรงงานที่มีขายในไทยครับ

ผมเดาว่า ยางเดิมน่าจะแข็งไปใช่ไหมครับ ถ้าใช่
1. เปลี่ยนยางsize เดิมแต่เลือกยี้ห้อที่นุ่มนวลขึ้น เช่น Yokohama advanDB หรือ Michelin 3st หรือtoyo c1s ถ้ามีขนาดเดิม 215/45R18
2. เปลี่ยนล้อให้เล็กลง เพื่อให้แก้มยางหนาขึ้นครับ เช่น ใส่ล้อ 16" ของตัว ล่าง หรือ หาล้อ 17" กับยาง 215/50R17 หรือ 205/55R17 ก็จะนิ่มขึ้นครับ แต่ความสวยลดลงแน่นอน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ pichaiau

• Newbie
  • *
ผมมี 2 เหตุผล ไม่แน่ใจว่าถูกไหม
1. เรื่องเสียงยาง ถ้า series หนาขึ้นน่าจะเงียบขึ้น
2. ยาง 45 มันบาง เวลาวิ่งบนถนนพวกหลุมหรือฝาท่อที่ไม่เรียบ ขับผ่านที่ไร
ต้องชลอ บางทีขับเพลินหรือมืดๆหลบไม่ทัน ลงไปเต็มๆดังปั๊ก ใจแทบวายกลัวเม็คดุ้ง
ยิ่งถนนแถวก่อสร้างรถไฟฟ้านี้ พื้นคอนกรีตแตกเป็นระยะๆเลย

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
เนี้ยน้า mazda ให้ 18 มาให้เปลีองทุกอย่างทำใมไม่รู้ ให้ 17 มันก็สวยพอแล้วผมว่า
กลายเป็นว่า ราคาขายต้องแพงขึ้นหรือกำไรน้อยลง
เปลืองน้ำมันกว่าเดิม
อัตราเร่งก็แย่กว่าเดิมจนเขาค่อนขอดว่าเครื่องสกายแท้ๆแพ้อัสติด 1.8 ทั้งที่ล้อก็ไม่เท่ากัน มาตรวัดเที่ยงตรงก็ไม่เท่ากัน
555