ผู้เขียน หัวข้อ: SUV หรือ D - Segment ???  (อ่าน 10258 ครั้ง)

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
SUV หรือ D - Segment ???
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 12:36:17 »
อยากทราบเหตุผลการเลือกรถระหว่าง SUV หรือ D - Segment ของแต่ละคนครับ ว่าจะเลือกอะไร เพราะในปัจจุบันราคารถทั้งสองรุ่นนี้ราคาอยู่ในช่วงเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน
คือ ประมาณ 1.3 - 1.7 ล้าน ขึ้นอยู่กับ Option ในรุ่นย่อยนั้นๆ..... อีกทั้ง Option ที่มีใน SUV หรือ D - Segment ก็มีคล้ายๆกัน นอกจากระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ ใน SUV
@ngel gunman

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

Re: SUV หรือ D - Segment ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 13:02:41 »
ออปชั่นแทบจะเท่ากันเลยครับ

แตกต่างกันที่ความอเนกประสงค์ ถ้าขนของเยอะ ยังไงสไตล์ SUV ก็สบายกว่า

การขับขี่ SUV รูดหลุมได้สบายกว่า เพราะยางแก้มหนา ตัวรถสูง ทัศนวิสัยดีกว่า

แต่ถ้ามีผู้สูงอายุต้องโดยสารบ่อย ๆ ผมเลือก D - Segment เพราะเบาะหลังยังไงก็สู้รถเก๋งไม่ได้ การเข้าออกรถก็สบายกว่า

นี่รูปตอนไปเที่ยวกับเพื่อนครับ สัมภาระสำหรับ 5 คน มีกล่องโฟมใหญ่ ๆ กีต้าร์ กระเป๋าอีกหลายใบเลย

แต่ยังสามารถปิดม่านบังของได้และวางชุดไว้ข้างบนได้อีก ถ้าเป็นรถเก๋งไม่รู้กล่องโฟมกับกี่ต้าร์จะอยู่ด้วยกันยังไง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 13:11:16 »
suv ครับ รุ่นใหม่ๆ ช่วงล่างดี ออฟชั่น ความสะดวกสบาย เท่าๆกัน ภาพลักษณ์ก็ไม่ได้ดีเกินกัน
ทุกวันนี้ น้ำท่วมขังบ่อย อนาคตก็มีแนวโน้มว่าท่วมมากขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 13:49:39 »
suv ครับ รุ่นใหม่ๆ ช่วงล่างดี ออฟชั่น ความสะดวกสบาย เท่าๆกัน ภาพลักษณ์ก็ไม่ได้ดีเกินกัน
ทุกวันนี้ น้ำท่วมขังบ่อย อนาคตก็มีแนวโน้มว่าท่วมมากขึ้นเรื่อยๆ
คิดเหมือนกันกับหัวหน้างานเราเลย
เก็บเงินเพื่ออยากได้แคมรี่ ซักคัน สุดท้ายไม่กล้าซื้อเพราะฝนตกทีไร ทางเข้าบ้านเป็นท่วมเกินครึ่งหัวเข่าทุกครั้ง
เลยมาลงที่ ฟอร์ทูนเนอร์

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 13:55:55 »
SUV ครับโดยเฉพาะคนที่อาศัยในเมืองที่น้ำรอการระบายนานครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 14:03:54 »
สนับสนุน suv อีกเสียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2015, 14:29:27 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 14:10:29 »
ผมเลือก D segment น่ะ

ชอบทรงรถเก๋งมากกว่า และSUVหลายๆคันยังแพ้เรื่องเบาะหน้าและเบาะหลังอยู่อาจรวมถึงพื้นที่โดยสารด้วย แต่ผมยังไม่เคยลองเอ็กเทรล

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 14:20:33 »
SUV ครับ เพราะที่บ้านไปไหนที ของเยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 14:28:53 »
suv, ppv อเนกประสงค์แน่นอน ผมเองใช้ ppv อยู่  แต่ลำบากเวลาพ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่อายุเยอะๆต้องปีนขึ้นเพราะความสูงของรถ
คันต่อไปคงเลือก D segment ละครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 14:53:26 »
ชอบรูปร่างSUV แต่ซื้อทีไรก็D-segทู้กที  การที่SUVมันไม่มีที่เก็บของเป็นสัดส่วนชัดเจนทำให้ชีวิตผมลำบากมาก  กลัวโดนทุบกระจก

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 15:57:13 »
ชอบรูปร่างSUV แต่ซื้อทีไรก็D-segทู้กที  การที่SUVมันไม่มีที่เก็บของเป็นสัดส่วนชัดเจนทำให้ชีวิตผมลำบากมาก  กลัวโดนทุบกระจก

มันมีม่านกั้นสัมภาระตามรูปอะครับ มองไม่เห็นของแน่นอน

ออฟไลน์ Lovecar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 16:09:41 »
เลือก D seg แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 16:22:51 »
ที่บ้านเลือก Camry HV 2015 Premier เพราะเบาะหลังนี่แหละครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 16:26:59 »

มันมีม่านกั้นสัมภาระตามรูปอะครับ มองไม่เห็นของแน่นอน

ผมเคยมีcrv G1ก็ใส่ม่านแบบนี้อะครับแต่เป็นแบบอ่อน. ขับรถแล้วเหมือนนอนอยู่กับรองเท้าจลอดเวลา555

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 16:50:58 »
ต่างกันเรื่องการใช้งานครับ  ผมชอบ d seg เป็นหลัก แต่วันที่ตัดสินใจซื้อ suv คือ CRV G3 เป็นคันแรก โดยให้แฟนใช้ คือ "มีลูก"

มันสะดวกกว่ากันมากมาย กับสัมภาระที่เพิ่มขึ้น เด็กตัวนิดเดียว แต่ของเยอะโคดๆ เก๋งใส่แล้วไม่สะใจ ตอนนั้น มีที่เท่าไหร่ จัดเต็มตลอด สะใจมาก ยิ่งเวลาไป ตจว. ชอบมากเรื่องนี้ แต่ แต่ แต่  การขับขี่ เทียบไม่ได้เลยกับเก๋ง ยังไงก็โคลงกว่า เร่งแซง หรือขับ มั่นใจสู้เก๋งไม่ได้  แต่ก็นั่นแหละครับ เพราะมีลูก เราก็ขับช้าลงไปด้วย ก็เลยไม่ได้ติดใจไรมากมาย  หากคิดแล้ว ก็ยังชอบและไม่เสียใจที่ซื้อ พอลูกโตหน่อย ก็เริ่มเปลี่ยนเป็นเก๋งอีกครั้งแล้ว แต่สุดท้าย ได้แปปเดียว ก็ต้องกลับมาซื้อ suv คือ x1 อีก เพราะแฟนชอบรถแนวนี้ไปแล้วครับ นั่งสูงกว่าเก๋ง จุกว่าเก๋ง  คันต่อไปก็คงไม่พ้น suv ที่บ้านเลยมี 2 แบบแน่นอนจากนี้ไปครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Pranhirun

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 18:16:58 »
มีรถเก๋งในบ้านแล้วรึยังครับ

ถ้ายังจะเลือกคันไหนก็ไม่ต่างกันครับ อยู่ที่การใช้งานหลักๆ

ถ้ามีแล้วจะซื้อรถคันที่สองในบ้าน ผมว่า SUV ดีกว่าครับ อุ่นใจเวลาจะขนของลุยน้ำท่วม กทม.ไม่ต้องกลัว  ;D
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 19:04:41 »
รถใช้งานจากนี้คงไม่ซื้อเก๋งแล้วครับ
SUV ทัศนวิสัยดีกว่า กล้าลุย เหมาะกับคนมีครัว
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 19:09:53 »
กทม เหมาะกับ SUV

น้ำท่วมที จอดตายกันเป็นแถว ล่าสุด แอคคอร์ด 5 คันรวด

D-Seg ให้ไปอยู่ดอย ผู้ว่าไม่ได้กล่าวไว้ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ zuntos

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 19:55:10 »
เลือกเอาที่ชอบเลยครับ แต่ถ้าแนะนำแบบ one stop seviec ก็คงเป็น suv ครับ  ;D

ออฟไลน์ E.P.W

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 20:24:19 »
ตอนนี้ใช้ D-seg อยู่ครับแต่คันต่อไปน่าจะเป็น SUV ครับ

สำหรับถนนเมืองไทยในรัศมีไม่เกิน 10 ปีข้างหน้าทางก็น่าจะยังคงแย่ลงๆแบบนี้ครับ

หลุม บ่อ เนิน น้ำขัง น้ำท่วม..........มีเยอะมาก SUV สบายใจกว่าครับจากที่ใช้ D-seg ตอนนี้เวลาขับต้องระวังค่อนข้างมาก

ใน กทม ไม่เท่าไหร่ครับแต่ไป ตจว เนี้ยถนนไม่ดีเยอะมากๆ แล้วมันเสียดายรถหน่ะครับ บางทีเจอเนินสูงๆข้างล่างก็ครูด T__T (อันนี้รถผมเตี้ยหน่อยแต่รถเพื่อนไม่เตี้ยหลายทีก็ไม่รอด)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ถ้าขับอยู่แต่ใน กทม. แล้วมั่นใจว่าแถวบ้านน้ำไม่ท่วม มีออกต่างจังหวัดบ้างแต่ก็ไปแค่ พัทยา หัวหิน ถ้าใช้แค่นี้ D-seg ก็น่าสนใจครับ

แต่ผมว่า SUV เดี๋ยวนี้ด้านความหรูหรา option ก็ไม่ได้แพ้ D-seg เลยนะอย่างถ้าอยากได้เบาะสบาย X-trail ก็นั่งสบายดีนะครับ (แต่ตอนขับไม่รู้นะครับ)

แต่ถ้าอยากขับเอามัน CX-5 ก็น่าสนขึ้นมา (รับประกันความมันโดยดูจากท่าทีพี่แพนตอนขับ 5 5 5)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 21:08:39 »
พออายุมากขึ้น ก็มองSUV ครับ
กทม ไม่ใช่ที่สำหรับรถเตี้ยๆอีกแล้ว ความอยากจะมีD seg. ไว้ในบ้านน้อยลงเรื่อยๆ ยิ่งพอฝนตกในวันที่ขับD seg. ยิ่งเครียด

เมื่อผู้ว่าเขาไม่พร้อมดูเเลเรา เราก็ต้องดูเเลตัวเอง

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 21:58:35 »
ผมเอา SUV ครับ ความิดคือ มันน่าจะแข็งแกร่งกว่า ทนกว่า ประมาณนั้นครับ อย่างน้อยๆ ก็นั่งได้ไม่น้อยกว่าแน่ๆ พื้นที่ขนของก็น่าจะเยอะกว่า(ไม่รู้ทุกคันหรือเปล่านะครับ) ผมว่ารถสูงได้เปรียบหลายด้าน ครับ

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 22:05:51 »

น้ำท่วมที จอดตายกันเป็นแถว ล่าสุด แอคคอร์ด 5 คันรวด

D-Seg ให้ไปอยู่ดอย ผู้ว่าไม่ได้กล่าวไว้ ;D ;D ;D ;D

ถูกใจให้เลีย แพล่บๆ +1

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 22:28:10 »
สำหรับผม SUV ครับ เพราะ ใช้งานได้เอนกประสงค์กว่า
ความนุ่มนวล D segment  ทำได้ดีกว่า แต่ SUV สมัยนี้ก็ไม่ได้ต่างกันมากมายอะไรครับ
และ ยิ่งช่วงนี้ฝนตกน้ำท่วมบ่อยๆ ยังไง SUV ก็อุ่นใจกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 11:54:41 »
แล้วแต่ช่วงอายุ และความเหมาะสมในการใช้งานครับ เคยใช้ D-Seg มาแล้วตอนนี้ SUV มีความสุขดีครับ ( แม้ในเรื่องการควบคุมอาจจะสู้เก๋งไม่ได้เพราะว่าตัวรถสูงกว่า แต่ส่วนอื่นก็ทดแทนกันไปครับ )

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 13:09:12 »
ชอบ SUV ครับ คันถัดไปก็คง SUV

ถ้าจะซื้อ ทาง Seadan คงต้องเป็นรถสปอร์ตเท่านั้น
นอกนั้นก็ไม่มีเหตุผลที่จะซื้อ เก่งเลยครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 14:55:37 »
เลือกไม่ถูกแหะ  ถ้าเลือกได้จะเลือกทั้งคู่อย่างละคัน  ดูว่าวันนั้นๆต้องเจอสถานการณ์อะไรบ้างจะได้เอารถไปถูกประเภท  ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Siamtech

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 23:20:41 »
รักพี่เสียดายน้องครับ ผมก็เจอมา เลยได้ทั้ง Captiva และ Accord Gen9

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 09:40:36 »
ดูสถานที่ๆเราใช้รถส่วนมากในชีวิต

ถ้าถนนปกติ  D - Segment ครับ

อีกคันค่อย  suv อิอิ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 09:59:11 »

;D :D :D ใช่เลยครับ กทม.นี่แหละยิ่งจำเป็นต้องมีรถสูงๆ