ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามที่มักลืมถามในการซื้อรถใหม่  (อ่าน 14498 ครั้ง)

ongchaifilm

• บุคคลทั่วไป
คำถามที่มักลืมถามในการซื้อรถใหม่
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 01:43:07 »
ขออนุญาติแนะนำคำถามที่คนซื้อรถใหม่มักลืมถามและเป็นคำถามที่ต้องถามครับ ;D ผมอยากให้ได้ ข้อเสนอที่ดีที่สุด.

คุยกับพนักงานขาย.
1.ไฟแนนซ์ และระยะเวลาที่ผ่อนชำระ (ไฟแนนซ์ของอะไร? ดอกเบี้ยเท่าไหร่? เป็นดอกเบี้ยแถมประกันหรือไม่? *เพราะบางทีพนง.ขาย จะบวกดอกเบี้ย แถมประกันภัย แต่ไม่แจ้งให้ลูกค้าทราบ ซึ่งดอกเบี้ยแถมประกันและไม่แถมประกันจะต่างกันมาก)
2.ป้ายแดง (ป้ายแดงแท้หรือไม่?)
3.รถผลิตปีไหน

ด้านส่วนลดและของแถม
1. ให้วงเงินตกแต่งหรือส่วนลด (ให้เท่าไหร? สามารถนำไปทำอะไรได้บ้าง)
   1.1ลดราคารถ?
   1.2ลดเงินดาวน์/เพิ่มเงินดาวน์? (กรณีนี้จะต้องเสียVat ถามด้วยว่าต้องเสีย Vat กี่% มีตั้งแต่3%-10%แล้วแต่ที่)
   1.3ให้เลือกของตกแต่ง (ได้อะไรบ้าง?)
2.แถมประกันภัย (ของบริษัทไหน? เบี้ยประกันเท่าไหร่? ซ่อมห้างหรือซ่อมอู่? คุ้มครองกรณีไหนบ้าง ชน-หาย-ไฟไหม้-น้ำท่วม?)
3.แถมฟิล์ม (ยี้ห้ออะไร? เกรดไหน? รับประกันกี่ปี? มีใบรับประกันให้? เลือกความเข้มได้เท่าไหร่? )
4.แถมคูปองต่างๆถามวิธีใช้ให้ชัดเจน
    4.1แถมพ่นกันสนิม/เคลือบสี (ยี่ห้ออะไร? ทำได้กี่ครั้ง? มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมไหม? สามารถเอารถเข้ารับบริการที่ไหนได้บ้าง?)
    4.2แถมส่วนลดค่าแรง/ค่าอะไหล่ (ลดกี่เปอร์เซ็น?)
    4.3แถมเช็คระยะฟรี (ฟรีถึงระยะกี่กิโล?)
    4.4แถมน้ำมัน (กี่บาท/กี่ลิตร?)
5.แถมชุดแต่งรอบคัน/สปอยเลอร์ (ขอดูแบบ/เลือกแบบ? รับประกันไหม?)
6.แถมเบาะหนัง (เลือกแบบ/เลือกสี? เกรดไหน?รับประกันกี่ปี?)
7.ของที่แถมอื่นที่ให้เป็นของศูนย์หรือของซัพพลายเออ? (รับประกันไหม?)
8.นำรถไปติดตั้งของแถมที่ไหน?

ด้านไฟแนนซ์
1.มีการบังคับให้ทำประกันชีวิตหรือไม่ (แล้วแต่จะพิจารณา)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: คำถามที่มักลืมถามในการซื้อรถใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 08:20:20 »
ถ้าถามได้ขนาดนี้สุดยอดครับ
sales อาจจะวิ่งหนีได้
แต่ก็อยากเชียร์ให้ถามครับ จะได้ไม่มาอ้าวววว ทีหลัง

ออฟไลน์ npsplace

• Newbie
  • *
Re: คำถามที่มักลืมถามในการซื้อรถใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 11:36:49 »
ขออนุญาติแนะนำคำถามที่คนซื้อรถใหม่มักลืมถามและเป็นคำถามที่ต้องถามครับ ;D ผมอยากให้ได้ ข้อเสนอที่ดีที่สุด.

1.ไฟแนนซ์ และระยะเวลาที่ผ่อนชำระ (ไฟแนนซ์ของอะไร? ดอกเบี้ยเท่าไหร่? เป็นดอกเบี้ยแถมประกันหรือไม่? *เพราะบางทีพนง.ขาย จะบวกดอกเบี้ย แถมประกันภัย แต่ไม่แจ้งให้ลูกค้าทราบ ซึ่งดอกเบี้ยแถมประกันและไม่แถมประกันจะต่างกันมาก)
2.ป้ายแดง (ป้ายแดงแท้หรือไม่?)

1. ให้วงเงินตกแต่งหรือส่วนลด (ให้เท่าไหร? สามารถนำไปทำอะไรได้บ้าง)
   1.2ลดเงินดาวน์/เพิ่มเงินดาวน์? (กรณีนี้จะต้องเสียVat ถามด้วยว่าต้องเสีย Vat กี่% มีตั้งแต่3%-10%แล้วแต่ที่)
   1.3ให้เลือกของตกแต่ง (ได้อะไรบ้าง?)
2.แถมประกันภัย (ของบริษัทไหน? เบี้ยประกันเท่าไหร่? ซ่อมห้างหรือซ่อมอู่? คุ้มครองกรณีไหนบ้าง ชน-หาย-ไฟไหม้-น้ำท่วม?)
3.แถมฟิล์ม (ยี้ห้ออะไร? เกรดไหน? รับประกันกี่ปี? มีใบรับประกันให้? เลือกความเข้มได้เท่าไหร่? )
4.แถมคูปองต่างๆถามวิธีใช้ให้ชัดเจน
    4.1แถมพ่นกันสนิม/เคลือบสี (ยี่ห้ออะไร? ทำได้กี่ครั้ง? มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมไหม? สามารถเอารถเข้ารับบริการที่ไหนได้บ้าง?)
    4.2แถมส่วนลดค่าแรง/ค่าอะไหล่ (ลดกี่เปอร์เซ็น?)
    4.3แถมเช็คระยะฟรี (ฟรีถึงระยะกี่กิโล?)
    4.4แถมน้ำมัน (กี่บาท/กี่ลิตร?)
5.แถมชุดแต่งรอบคัน/สปอยเลอร์ (ขอดูแบบ/เลือกแบบ? รับประกันไหม?)
6.แถมเบาะหนัง (เลือกแบบ/เลือกสี? เกรดไหน?รับประกันกี่ปี?)
7.ของที่แถมอื่นที่ให้เป็นของศูนย์หรือของซัพพลายเออ? (รับประกันไหม?)

ด้านไฟแนนซ์
1.มีการบังคับให้ทำประกันชีวิตหรือไม่ (แล้วแต่จะพิจารณา)
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 12:28:33 »

ด้านไฟแนนซ์

เรื่องทำประกันชีวิตไม่มีผลต่อการอนุมัต ไฟแนนซ์ แต่มักจะโดนยัดเยียดแบบกลายๆ ให้เข้าใจว่าบังครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 13:10:15 »
เยี่ยมครับ  รู้อะไรไม่สู้  รู้งี้!! ครับ
ดังนั้นรู้ก่อนตอนนี้  ดีกว่ารู้งี้ตอนหลังนะครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 13:15:17 »
ขายประกันชีวิต นี้น่าเบื่อมากกๆ เลยครับ
ทั้งแถมพ่วงมาเวลาไปแบงค์ นี้ยังแถมพ่วงตอนซื้อรถอีก น่าเกลียดมากๆ ครับ

ถ้าที่ไหนบังคับซื้อประกันชีวิต ผมคงเลิกคุย และแบล็คลิสต์ไว้เลย

ตรูมาซื้อรถ ไม่ได้มาซื้อประกันชีวิต

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 14:38:38 »
ปัจจุบันพอยื่นกู้อะไรก็มักจะต้องมี บัตรเครดิต ประกันชีวิตพ่วงมาตลอด

แถมถ้าซื้อมือสองแล้วประกันรถมีอยู่แล้วยังโดนค่าปรับที่ไม่ใช้ประกันรถกับไฟแนนซ์อีก  >:(
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 15:54:28 »
สำหรับฝั่งรถตลาดทั่วไป

*ดอกเบี้ย*
ดอกเบี้ยถูกมากเช่น 1.99% 2.09% ดอก 0% ส่วนลด(หรือของแถม) จะน้อยตาม
เพราะไฟแนนซ์เอาส่วนนั้นไปซับดอกเบี้ยแล้ว และไฟแนนซ์ ต้องเป็นของบริษัทรถยี่ห้อนั้นๆ จะเลือกทำกะที่อื่นไม่ได้

เช่น ซื้อดอกปกติ ส่วนลด 50,000 แต่ถ้าซื้อดอก 0% มีงบของแถมแค่ 8,000 หรือบางที ไม่มีเลย TT__TT 

8,000 ทำไรได้บ้าง - ฟิล์ม(ไม่โนเนม ไม่ม่วง) พรม ผ้ายาง กรอบป้าย คิ้วบันได คิ้วกันสาด ถาดกระบะ เซ็นเซอร์ พ่นเคลือบ ผ้าคลุม ชุดฉุกเฉิน (สายชาร์จ สายพ่วง ไฟฉาย) หมดแล้ว ยังไม่ทันได้สปอยเลอร์เลย
ชีวิตต้องเลือกค่ะ เว้นเสียแต่ว่า รถคันนั้น ขายไม่ออก ปลายโมเดล ค้างสต๊อกข้ามปี ได้ทั้งศูนย์ทั้งแสนแถมประกันและของตกแแต่ง

สิทธิพิเศษ (ไม่ใช่ของแถม มีให้กับลูกค้าอยู่แล้ว)
รับประกันคุณภาพ 3 ปี 100,000 คูปองเช็คระยะฟรี(ค่าแรง) ฟรีค่าบำรุงรักษา บริการรถยกรถลาก(บางค่ายใช้คุ้มเชีย) ช่วยเหลือฉุกเฉิน 23 ชั่วโมง เติมน้ำมันฟรีกรณีหมดเกลี้ยงปีละ 2 ครั้งไม่เกิน 10 ลิตร พวกนี้มากะบริการฉุกเฉินหมดเลย

ของแถม ให้แทงไว้ก่อน ว่า ไม่ใช่ของแท้ ทำใจก่อนเลย
พอเซลส์เขียนเสร็จให้ถาม อันไหนของ...(ยี่ห้อรถ) อย่าลืมยิ้มอ่อนๆ จะได้ไม่ต้องถามหลายชิ้น

ถ้าเป็นของแท้ ติดตั้งโดยการคีย์เข้าระบบ (ไม่ใช่เซลส์ติดให้ หรือควักแบงค์จ่ายช่างติดนอกระบบ)
ซึ่งส่วนใหญ่มีค่าติดตั้งเพิ่มเติมมาให้เซลส์ต้องกระเป๋าแหกภายหลัง (เพราะลืมกด)
รับประกันตามอายุรถตั้งแต่ซื้อ(3ปี หรือ 100,000 แล้วแต่อย่างใดอย่างหนึ่ง ถึงก่อน) หรือรับประกัน 1 ปี ถ้าซื้อนอกช่วงรับประกัน
*แล้วแต่ค่ายรถค่ะ แต่ส่วนใหญ่ให้แบบนี้

ของเทียบเคียง รับประกัน 3-12 เดือน แล้วแต่ราคา พังก็เคลม ติดตั้งโดยช่างศูนย์บ้าง ช่างร้านบ้าง แล้วแต่ยี่ห้อและนโยบาย
เป็นการรับประกันปากเปล่า โดยทั่วไปก็เปลี่ยนให้ถ้าไม่เกิน 1 ปี ถ้าอิดออดนัก ก็ให้ลูกค้ากินหัวเซลส์ก่อน แล้วให้เซลส์ไปกินหัวร้านซับอีกที ก่อนเคลม

ของแถมที่จิ้มเข้าสายไฟ และไม่ใช่ของแท้ติดตั้งโดยระบบศูนย์(ถึงช่างศูนย์ติดไม่ได้แปลว่าเข้าระบบ เป็นการลักลอบทำ)
ไม่รับประกันถ้าเกิดความเสียหายกับระบบไฟ และไฟไหม้

ฟิล์ม 3M Fx series / Lamina Pop Series / Hi-Kool (ห้ามเอาไปตู่สาขาอื่นว่าที่นี่แถม Vi-Kool นะ 555)
รับประกันคุณภาพจากร้านฟิล์มที่มาติดตั้งฟิล์มเป็นจุด ถ้ารอยสองรอย ปล่อยได้ก็ปล่อย ดีกว่าลอกใหม่
เพราะการติดฟิล์มต้องฉีดต้องพรมแชมพูเยอะแยะเต็มคอนโซล ถึงแม้จะมีผ้ารอง แต่ก็อย่าเสี่ยงบ่อย

สเกิร์ตรอบคัน สปอยเลอร์ เดินดูจากรถจริงที่ติด ว่างานเป็นลักษณะอย่างไร เรียบไหม ลอนคลื่นเยอะหรือไม่ อ้าหรือแนบสนิทแค่ไหน สมราคาหรือเปล่า
ยางสเกิร์ตสามารถหลุดปลิ้นได้ ไม่ต้องตกใจ

เบาะหนังแค่ไหน แค่ไหนเรียกเบาะหนัง?
แท้ รู้จัก รับประกัน 2-3 ปี
เทียม รู้จัก (หนืดๆ ดังๆ) รับประกัน 1 ปี
สเปคโรงงานล่ะ... ห้ามคิดไปเองว่านี่คือเบาะจากโรงงานผู้ผลิตรถยนต์ กรรมวิธีเหมือนกันทั่วประเทศคือ เอาผ้าออก และตัดเย็บหนังใหม่ เข้าไป
สัดส่วนหนังแท้ ร่องกลาง หนังเที่ยม ตามปีก และหัวหมอน
สเปคโรงงานบางที่ ใจดีหน่อย ให้ทั้งแผ่นหน้าที่สัมผัส สเปคโรงงานรับประกันกลางๆ 2 ปี บางที่ก็ใจดีให้ 3 ปี
เจาะรู ไม่เจาะรู แล้วแต่ เย็บย่น เย็บตึง แล้วแต่เลือก เดินด้ายสีอะไรแล้วแต่เลือก (แต่เลือกมากระวังไม่สวย)

บางทีอ่านแล้วคุณอาจจะไม่อยากได้ของแถมเลย ขอส่วนลดกะฟิล์มอย่างเดียว 555+

ประกันภัย ถ้าแถม แค่ถามว่า เลือกได้ไหม ถ้าเขาไม่ให้เลือก ก็จบ บางค่ายมีแค่เจ้าเดียว บางค่ายมีให้เลือกเยอะหน่อย
ยกเว้นไม่แถม ซื้อเองก็เลือกเลย
หรือ ของบริษัทอะไร เคลมที่นี่ได้ไหม เคลมศูนย์แถวบ้านฉันได้ไหม (บอกดีลเลอร์ไปให้เขาไปเช็คให้)

ประกันชีวิต บอกได้เลยค่ะ ว่าเซลส์ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง เป็นเรื่องที่ต้องระวังตอนคุยกับไฟแนนซ์ เพราะเขาจะเสนอเอง
บางที ก็มีผลต่อการอนุมัติค่ะ ถ้ารายนั้นการเงินอ่อนจริงๆ ทำไว้ ก็ไม่เสียหลายนะคะ เกิดคุณประสบเหตุขึ้นมา ทางครอบครัวไม่ต้องมารับผิดชอบ
ในการผ่อนชำระต่อ ได้รถไปฟรีๆ ให้คนข้างหลังสบายใจค่ะ

และยอดจะไปโผล่ตอนสัญญาไฟแนนซ์มาค่ะ ไม่ต้องตกใจ เงินสดที่คุณจ่ายดาวน์ เขาจะหักไปจ่ายค่าประกัน (ประกันต้องจ่ายเงินครบก่อนจึงมีผล)
ส่วนยอดที่หักไปก็ไปเข้าตรงยอดกู้ค่ะ

เงินดาวน์น้อยไป ยอดกู้ในสัญญาไม่ตรงกับที่ดาวน์ไป "ลอง หัก Vat" ก่อนนะคะ ก่อนโทรเม๊งกะเซลส์ 555
รถโชว์ ไม่เอา?
เอาหรือไม่ ให้ตรวจดูสภาพรถก่อน รถโชว์ มีข้อดีหลายอย่าง ไม่มีรอยขี้นก ขี้จิ้งจก รอยน้ำฝน ตากแดดยางหด หนูกัดสายไฟ และท่อน้ำฉีด
ถ้าตรวจแล้ว ไม่มีรอยขีดข่วน (เดินดูให้สะใจ เพราะแดดไม่ร้อน) เบาะไม่สกปรก เพดานไม่มีรอยนิ้วมือ ปีกเบาะไม่ล้มหรือมีร่องรอยอารยะ ก็เลือก แล้วสั่งให้เอาลงเลย
อย่าไปเสี่ยงดวงกะรถในสต็อกที่จอดกลางลาน เพราะตอนคุณตรวจ มันร้อน แดดจัด ดูไม่ละเอียด พอเลือกเสร็จกว่าจะเห็นรอย โน่น ตอนแต่งเสร็จล้างจะเคลือบสี

ปล.ก่อนจบ อยากให้ win-win ทั้งสองฝ่าย ทั้งคนซื้อและคนขาย โลกวันนี้อยู่กันด้วยเงิน บริการก็เช่นกัน
อย่าได้คาดหวังว่า เซลส์คนนี้ให้ส่วนลดเยอะของแถมเยอะ ดอกเบี้ยถูกแล้วเขาจะมีเวลาว่างรับสายคุณหลังจากออกรถ
เพราะด้วยการที่เขาลดราคากระหน่ำขนาดนั้น แปลว่าลูกค้าเขาต้องเยอะ ให้ดูตอนคุยก็ได้
ถ้าสายเข้าบ่อยๆ แสดงว่าลูกค้าเยอะแน่ๆ ไม่ใช่ว่า เขาไม่รักบริการนะคะ แต่ดิฉันมั่นใจว่าแรงจูงใจในการให้บริการลูกค้าแต่ละรายมีน้อยกว่าแน่ๆค่ะ
เพราะได้คันละสองถึงห้าร้อยก็มีค่ะ โดยเฉพาะรถยอดฮิตทั้งหลาย บางทียังไม่ทันจะได้ค่าคอม ต๊ายตาย ต้องแถมของเพิ่ม เพราะลูกค้าเม๊ง
ก่อนจะรับรถ เข้าเนื้อค่ะ "เข้าเนื้อ" (ขอเสียงโฆษณาซอสปรุงรส)
ฉะนั้นถ้าพบกับเซลส์แบบนี้แล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนค่ะ ก่อนออกรถ ทิปสักเล็กน้อยให้เขาจำคุณได้ก็พอ

ในทางกลับกัน เซลส์บางคนกำไรบ้างแต่พองาม แต่กุลีกุจอในการรับสายและประสานงานเป็นอย่างดี (มีชะนักติดหลังไง ฟันเค้าไว้เยอะ)
ส่วนใหญ่จะแถมของพอสมควร และขายของกลับทดแทน (ช่วยซื้อๆกันบ้างนะคะ) เหล่านี้ คุณมักจะได้เห็นหน้าตลอด เวลาไปเข้าศูนย์

เช่นเดียวกัน บางคนก็เหมาหมด ฟันแบะและไม่บริการ

ปล.2 เลือกศูนย์ใกล้บ้านก็ดีกว่าค่ะ มีปัญหาอะไรจะได้ไปสะดวกโดยเฉพาะเรื่องเคลมอุปกรณ์ตกแต่ง
ไม่ใช่ว่า ที่อื่นให้สปอยเลอร์เพิ่ม 1 ชิ้น กันสาดอีกหนึ่ง ก็หนีไปซื้อนั่น
แต่ในขณะที่ตอนคุณเข้าเซอร์วิส ต้องคอยหลบหน้าน้อยเซลส์คนนั้น แทนที่จะเป็นเขาวิ่งมาดูแลคุณ
ดอกเบี้ยต่างกันก็เอามาแชร์กะเซลส์ได้ค่ะ ว่าได้ที่ไหนถูกมา ทำแบบนี้ได้ไหม ของแถมแบบนี้เพิ่มได้ไหม

เว้นเสียแต่ว่า ศูนย์นั้นๆ จะชื่อเสียกระหน่ำซัมเมอร์เซลจริงๆ

ปล.3 เวลาไปขอดูรถ หรือของแถมตัวอย่าง ถ้าเป็นรถลูกค้าท่านอื่น หรือรถกำลังเตรียมจะส่งมอบ
เซลส์จะพูดได้แค่ "คันนี้เป็นรถรอส่งมอบค่ะ/คันนี้เป็นรถลูกค้าศูนย์ฯ" แปลว่า หยุด ขอความกรุณา ดูแต่ตา มืออย่าต้องนะคะ

ยิ้มให้เซลส์บ้าง อย่าคิดว่าเขาเป็นศัตรู
ขอให้สนุกกับการใช้รถคันต่อไปนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 16:07:13 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 16:15:22 »
ประกันชีวิตที่ผมเจอบังคับมี
ทิสโก้. กับ นิสสันลีซซิ่ง
แต่ธนชาต 4คัน ไม่เคยบังคับเลย
เหมือนท่าน บนๆถ้าบังคับประกันชีวิตผมไม่เอาเลย

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 23:30:23 »

อันนี้ไม่ใช่ vat ครับ    vat น่ะตอนนี้ จัดเก็บ ที่ 7%  เท่านั้นครับ

ส่วนภาษีที่จ่าย  อันนี้เรียกว่า "ภาษีบุคคลธรรมดาหัก ณ ที่จ่าย" ครับ (สำหรับหารซื้อรถในนามบุคคลธรรมดา)  จะหักไว้ ถือเป็นเครดิตภาษี  ต้องนำมาคำนวณ ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาประจำปี รวมกับรายได้ครับ ถ้าหักไว้เกิน ก็ขอคืนภาษีได้ครับ

"รางวัลส่วนลดหรือ ผลประโยชน์จากการส่งเสริมการขาย  กำหนดให้หักร้อยละ 3 "น่ะครับ

เดี้ยจะสับสนกัน  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 23:49:57 โดย ahueyzs »