ผู้เขียน หัวข้อ: คน(สมองพิการ) ที่ชอบรถในจอดที่คนพิการต้องเจอแบบนี้  (อ่าน 8406 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ในเมืองไทยพวกสมองพิการ มักง่ายจอดในที่จอดคนพิการมีเยอะ แล้วส่วนมากก็หน้าด้านและทำเป็นประจำเพราะไม่มีการลงโทษใดๆ เวลามีคนไปบอกเขาเหล่านั้นก็มักจะหยาบคายหรืออวดรวยอวดเบ่งใส่ มันต้องเจอแบบนี่ครับ

ส่วนตัวผมก็พึ่งตำหนิสตรีท่านนึงที่จอดในที่คนพิการ นางตอบผมกลับมาหน้าตาเฉย "ถ้าคนพิการมันจ่ายค่าจอดค่อยมาว่าฉัน" สังคมบ้านเราควรจะประจานคนพวกนี้ให้เกิดความละอาย เผื่อจะสะเทือนต่อมสำนึกพวกเขาบ้าง

https://www.facebook.com/renato.santos.142687/videos/735617393216142/

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
เมืองไทย ต้องทำป้ายแช่งครับ

ที่คนพิการ ถ้าไม่พิการขอให้เจ้าของรถและครอบครัวพิการใน3เดือน

ผมเห็นคนเลวๆหน้าด้านๆจอดที่คนพิการพวกนี้แล้วแช่งแบบนี้ในใจตลอด >:(

ออฟไลน์ Dubee

ดูคลิปนี้เมื่อวาน สะใจมากๆครับ เจ้าของรถกลายเป็น "ไอ้งั้ง" ในสายตาประชาชีทันที 555+

ออฟไลน์ Nikle_pk

เรื่องจอดรถในช่องจอดคนพิการเนี่ย
ส่วนตัวมองว่าบางทีมันก็พูดยากนะครับ
คือมันไม่จำเป็นต้องพิการเสมอไปถึงจะจอด
ตรงจุดนี้ได้น่ะ. ผู้ที่มีปัญหาสุขภาพ ประมาณว่า
ผ่าตัดมา แล้วอยู่ในระยะพักฟื้น ไม่สามารถ
เดินไกลๆได้ หรือ ผู้สูงอายุมากๆก็น่าจะเข้าข่าย
เพราะเดินไกลๆไม่สะดวก ก็น่าที่จะสามารถจอด
ในช่องจอดได้น่ะครับ บางคนอาจมองคนปกติ
ที่เอารถมาจอดว่าไม่ดี แต่เค้าอาจมาจอดเพื่อ
มารับคนพิการ หรือมีปัญหาสุขภาพก็ได้ครับ
แต่ตอนจอดดันมีคนเห็นซะก่อน ก็เลยซวยไป
อันนี้ผมขอมองแบบต่างมุมน่ะครับ เพราะที่บ้าน
ก็มีผู้ใหญ่ที่มีปัญหาสุขภาพด้วยอายุและการผ่าตัด

แต่ส่วนตัวจะเลี่ยงไปจอดรถในที่จอดปกติสบายใจกว่า
ไม่อยากโดนกล่าวหา เพราะคนเห็นจากด้านนอก
ไม่รู้ถึงความจำเป็นของคนที่ต้องจอดน่ะครับ

แต่สำหรับพวกที่ปกติดีทุกอย่างแล้วมาจอด
ด้วยความมักง่ายอันนี้สมควรถูกสังคมประนามมากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 2k

ถ้าจอดเพื่อรับคนพิการหรือเพิ่งพักฟื้นร่างกายคิดง่ายๆเลย คนขับที่เป็นคนปกติส่งคนที่ไม่แข็งแรงลงที่ทางเข้าอาคารแล้วตัวคนขับที่แข็งแรงก็ไปจอดที่จอดรถคนธรรมดาแล้วเดินมา ตอนที่มารับยังไงก็ต้องมารับที่ทางเข้าอาคารอยู่แล้วไม่ใช่ว่าให้คนพิการ/คนไม่แข็งแรงเดินไปขึ้นรถเองทั้งอตนมาตอนกลับ ซึ่งคนปกติก็ควรที่จะคิดได้ครับว่าถ้ามีคนพิการ/คนไม่แข็งแรงมาด้วยคุณก็ควรที่จะจอดให้เค้าลงที่ทางเข้าอาคารเพื่อความสะดวกของคนพิการ/คนไม่แข็งแรงมากที่สุด ที่จอดรถคนพิการมีเอาไว้ให้สำหรับคนพิการหรือคนที่มีปัญหาสุขภาพเป็นคนขับรถเองมาจอดครับ ไม่ใช่คนขับปกติแล้วมีญาติไม่ปกติมาจอดแล้วบอกว่ามาจอดได้เพราะมีคนพิการเพราะนั่นหมายถึงเป็นการเบียดเบียนคนพิการที่ต้องพึ่งพาตนเองแน่นอน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
ถ้าจอดเพื่อรับคนพิการหรือเพิ่งพักฟื้นร่างกายคิดง่ายๆเลย คนขับที่เป็นคนปกติส่งคนที่ไม่แข็งแรงลงที่ทางเข้าอาคารแล้วตัวคนขับที่แข็งแรงก็ไปจอดที่จอดรถคนธรรมดาแล้วเดินมา ตอนที่มารับยังไงก็ต้องมารับที่ทางเข้าอาคารอยู่แล้วไม่ใช่ว่าให้คนพิการ/คนไม่แข็งแรงเดินไปขึ้นรถเองทั้งอตนมาตอนกลับ ซึ่งคนปกติก็ควรที่จะคิดได้ครับว่าถ้ามีคนพิการ/คนไม่แข็งแรงมาด้วยคุณก็ควรที่จะจอดให้เค้าลงที่ทางเข้าอาคารเพื่อความสะดวกของคนพิการ/คนไม่แข็งแรงมากที่สุด ที่จอดรถคนพิการมีเอาไว้ให้สำหรับคนพิการหรือคนที่มีปัญหาสุขภาพเป็นคนขับรถเองมาจอดครับ ไม่ใช่คนขับปกติแล้วมีญาติไม่ปกติมาจอดแล้วบอกว่ามาจอดได้เพราะมีคนพิการเพราะนั่นหมายถึงเป็นการเบียดเบียนคนพิการที่ต้องพึ่งพาตนเองแน่นอน

ใช่หรอครับ

อากงผมอายุ 90 เดินเองพอได้ แต่ใช้ไม้เท้า ผมจะพาอากงไปห้าง 2 คนก็ไม่ได้สิครับ เพราะผมคงไม่ปล่อยให้อากงผมเดินลงหน้าห้างคนเดียวแน่ๆ มันก็ต้องไปหาที่จอดรถด้วยกัน แล้วก็พากันเดินเข้าห้างอย่างนั้นแหล่ะครับ บางทีที่จอดรถคนพิการนี่เดินสั้นกว่าทางเข้าห้างอีกนะครับ (เช่น Mega Bangna) อย่างงี้ผมเบียดเบียนที่คนพิการรึเปล่าครับ ถ้าผมเจอคุณ คุณคงไล่ให้ผมเอาอากงไปส่งหน้าห้างก่อน แล้วค่อยมาหาที่จอดรถธรรมดาสินะครับ ถถถถถ

ใช่หรอครับ

อากงผมอายุ 90 เดินเองพอได้ แต่ใช้ไม้เท้า ผมจะพาอากงไปห้าง 2 คนก็ไม่ได้สิครับ เพราะผมคงไม่ปล่อยให้อากงผมเดินลงหน้าห้างคนเดียวแน่ๆ มันก็ต้องไปหาที่จอดรถด้วยกัน แล้วก็พากันเดินเข้าห้างอย่างนั้นแหล่ะครับ บางทีที่จอดรถคนพิการนี่เดินสั้นกว่าทางเข้าห้างอีกนะครับ (เช่น Mega Bangna) อย่างงี้ผมเบียดเบียนที่คนพิการรึเปล่าครับ ถ้าผมเจอคุณ คุณคงไล่ให้ผมเอาอากงไปส่งหน้าห้างก่อน แล้วค่อยมาหาที่จอดรถธรรมดาสินะครับ ถถถถถ

ถ้าจำเป็นก็ไม่มีใครเขาว่าหรอกครับท่าน จะดราม่ากันเปล่าๆ  ว่าเฉพาะคนแข็งแรง แขนขาดี ยังหนุ่มยังแน่น ความจำเป็นคือความจำเป็นซึ่งมันเข้าใจกันได้ครับ ถ่อยทีถ่อยอาศัยการได้ครับ ถ้าไปกัน 2 คน แล้วเป็นคนแก่อายุมากนี่เข้าใจได้ครับ

สร้างสรรค์สังคมอุดมปัญญาครับ อย่าสร้างสรรค์สังคมอุดมดราม่า
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ใช่หรอครับ

ถ้าจำเป็นก็ไม่มีใครเขาว่าหรอกครับท่าน จะดราม่ากันเปล่าๆ  ว่าเฉพาะคนแข็งแรง แขนขาดี ยังหนุ่มยังแน่น ความจำเป็นคือความจำเป็นซึ่งมันเข้าใจกันได้ครับ ถ่อยทีถ่อยอาศัยการได้ครับ ถ้าไปกัน 2 คน แล้วเป็นคนแก่อายุมากนี่เข้าใจได้ครับ

สร้างสรรค์สังคมอุดมปัญญาครับ อย่าสร้างสรรค์สังคมอุดมดราม่า

ไม่รู้ว่าได้อ่านครบรึเปล่า แต่ก็ดีครับ อย่าดราม่ากันเลย

ใช่หรอครับ

ไม่รู้ว่าได้อ่านครบรึเปล่า แต่ก็ดีครับ อย่าดราม่ากันเลย

ขอบคุณครับ
(ผมอ่านจบนะครับ แต่ตอบในมุมของผม ไม่ใช่เรื่องวนจอดส่ง งงไหมครับ 555+)

ออฟไลน์ wa330

ที่จอดคนพิการเห็นมีแต่รถหรูๆแพงๆคนรวยๆจอดกัน
ช่องมันใหญ่แล้วเดินใกล้ดี

แล้วผมควรจอดตรงไหนดีครับ???

ภรรยา ท้องแก่ 8 เดือนกว่า

มีลูกอีก 1 คน 2ขวบกว่าๆ 

มีรถเข็นเด็ก และสัมภาระเด็ก อื่นๆอีก.....

ตัวผมซึ่งเป็นคนขับรถ แข็งแรงดี ครับ

กลัวจอดผิดที่ เดี๋ยวโดนประนาม  -_-!    :o

ถ้าเป็นเซ็นทรัลหรือห้างใหญ่ๆท่านก็จอดช่อง family ครับ
ถ้าไม่มีก็แล้วแต่ความเมาะสมเถอะครับ

ตรงๆนะ ผมลูกแฝดชาย 2 คน หลังจาก 8 เดือน ผมเลี้ยงเองกับภรรยา รถเข็นเด็ก 2 คัน
ผมก็เลือกจะจอดไกลๆ หรือไม่ก็จอดซ้อนคันแล้วปลดเกียร์ว่างนะครับ ผมไม่ใช่คนดีมากมายอะไร
เพียงแต่ผมจบ ป.ตรี กายภาพบำบัด ผมรู้ซึ้งความลำบากของผู้ที่ร่างกายบกพร่อง ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ
ไม่ใช่โลกสวย แต่เขาลำบากจริงๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

แล้วผมควรจอดตรงไหนดีครับ???

ภรรยา ท้องแก่ 8 เดือนกว่า

มีลูกอีก 1 คน 2ขวบกว่าๆ 

มีรถเข็นเด็ก และสัมภาระเด็ก อื่นๆอีก.....

ตัวผมซึ่งเป็นคนขับรถ แข็งแรงดี ครับ

กลัวจอดผิดที่ เดี๋ยวโดนประนาม  -_-!    :o

ถ้าเป็นเซ็นทรัลหรือห้างใหญ่ๆท่านก็จอดช่อง family ครับ
ถ้าไม่มีก็แล้วแต่ความเมาะสมเถอะครับ

ตรงๆนะ ผมลูกแฝดชาย 2 คน หลังจาก 8 เดือน ผมเลี้ยงเองกับภรรยา รถเข็นเด็ก 2 คัน
ผมก็เลือกจะจอดไกลๆ หรือไม่ก็จอดซ้อนคันแล้วปลดเกียร์ว่างนะครับ ผมไม่ใช่คนดีมากมายอะไร
เพียงแต่ผมจบ ป.ตรี กายภาพบำบัด ผมรู้ซึ้งความลำบากของผู้ที่ร่างกายบกพร่อง ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ
ไม่ใช่โลกสวย แต่เขาลำบากจริงๆ
อิจฉาจัง ผมโคตะระอยากได้ลูกแฝดเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ JoSSar

• Newbie
  • *

+1 เห็นด้วยครับ

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า "ที่จอดรถสำหรับคนพิการ"
*** ช่องจอดรถจะกว้างกว่าปรกติ เพื่อให้คนพิการสามารถใช้เข้าออกได้สะดวก ***

หากคุณไม่พิการจริง แล้วอ้างเหตุผลดราม่า มา ก็แล้วแต่จิตสำนึกของแต่ละคนครับ
ไม่มีกฎบังคับหรอก แต่เป็นผม ถ้ามีมือ มีเท้าครบ ไม่ว่าจะมีเหตุผลใด ผมไม่ใช้ครับ
เพราะหากมีคนพิการจริงๆ ขับรถเอง จะใช้ แต่ไม่ว่าง $^@!)+ คิดูเอาเองแล้วกัน

(หากพาผู้สูงอายุไปเที่ยว หากเดินได้ หรือใช้ไม้เท้า ไม่ว่าจะจอดที่ไหนก็ต้องเดิน จริงมั้ย ดังนั้นไปจอดที่จอดรถปกติ แล้วค่อยเดินเข้าห้างพร้อมคนที่มาด้วย จะดีกว่าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 13:34:19 โดย JoSSar »
"คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ"
               !!!

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
กระทู้นี้เริ่มร้อนแรงขึ้นเรื่อยๆแล้วคับ  >:(
ตกลงสีฟ้าๆเต็มรถนั่นเป็นอะไรเหรอคับ  กระดาษสีฟ้าแปะกาวใช่มั้ยคับ :-\

ออฟไลน์ Lusifer

• Jr. Member
  • **
  บางครั้งหาที่จอดไม่มี   บางคนถึงกับจิตสำนึกแตกได้ในช่วงเวลาสั้นๆ 
 ใครปกติ มักง่าย แล้วยังไปจอดตรงนั้น    ก็พึงสำนักตัวเองได้เลยครับ

จิตใจคุณมันแกร่ง จนไม่แคร์สื่อครับ

ทำไปเถอะครับ ทำบ่อยๆให้เป็นนิสัย 
   บาปที่เบียนเบียนผู้อื่นจนเดือดร้อน มันจะได้ติดตัวคุณไปเรื่อยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 13:48:13 โดย Lusifer »

ออฟไลน์ zeriw009

เพลียครับ !!! กับการใช้รถใช้ถนนของคนสมัยนี้
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

กระทู้นี้เริ่มร้อนแรงขึ้นเรื่อยๆแล้วคับ  >:(
ตกลงสีฟ้าๆเต็มรถนั่นเป็นอะไรเหรอคับ  กระดาษสีฟ้าแปะกาวใช่มั้ยคับ :-\

เจอต้นตอแล้วครับ 555+
สะใจหวะ

https://www.facebook.com/CanalBoomoficial/videos/842158825839151/

ออฟไลน์ Mike

บางทีไปห้าง ไม่ว่าจะ Modern trade หรือ Department store หรือ Avenue
ก็แอบสงสัย ทำไมคนพิการเมืองไทยรวยจัง รถยุโรปพรีเมี่ยม ทั้งนั้น บางคันก็ป้ายประมูล บางครั้ง คนพิการขับรถสปอร์ต
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ 2k

แม่ผมผ่าตัดหลังมาเดินไกลไม่ค่อยไหวแต่บ้านเราไม่จอดที่จอดคนพิการครับ ไปที่จอดคนธรรมดาแล้วเดินเองทุกครั้ง เราดูแลตัวเองได้ เรามองเห็นคนที่มีความต้องการใช้พื้นที่ที่มากกว่าบ้านเรา ถ้าเราไม่พร้อมเราไม่มา ถ้าห่วงเรื่องคนแก่อยู่คนเดียวอันตรายก็อย่าไปสองคนสิ การที่บอกว่าทิ้งคนแก่ไว้หน้าทางเข้าคนเดียวไม่เหมาะสมนั่นก็บ่งบอกชัดเจนแล้วว่าควรที่จะมีคนคอยดูแลผู้สูงอายุมากกว่าหนึ่ง ซึ่งก็น่าจะชัดเจนแล้วว่าในกรณีนี้ไม่ควรไปไหนมาไหนตามใจถ้าไม่พร้อมด้านคนดูแลจริงๆ ถ้าคนสุงอายุของคุณเกิดอาการเป็นลมหมดสติขึ้นมาคุณมากันแค่สองคนดูแลไหวไหมครับ? คูณจะทำยังไงถ้าคนแก่นอนนิ่งกับที่ไหนจะต้องคอยดูอาการไหนจะต้องตามคนมาช่วย? กรณีที่คนมากันสองคนแล้วเป็นลม/ล้มผู้ป่วยอาการหนักกว่าเดิมเพราะคนดูแลมาแค่คนเดียวทำอะไรกันไม่ทันเกิดขึ้นในสังคมเยอะแยะเลย ไหนจะดูอาการ ไหนจะเรียกรถพยาบาล ที่จอดเมกะบางนามีช่องจอดสำหรับครอบครัวเบ้อเร่อเท่อ ถ้าเป็นห่วงผู้สูงอายุมากแนะนำวนไปจอดให้ลงตรงทางเข้าฝั่งไอเกียนะครับแล้วฝากฝังให้ร.ป.ภ.ดูแลผู้สูงอายุชั่วคราวจนกว่าคุณจะมาถึง ถ้าผู้สูงอายุบ้านคุณเดินไม่ค่อยคล่องห้างเมกะบางนาไม่เหมาะสมที่จะพาผู้สูงอายุบ้านคุณไปเลยเพราะที่จอดรถนอกอาคารเป็นเนินชันสูงขึ้นไปและพื้นผิวไม่เรียบจากการทรุดไม่เท่ากัน บันไดก้าวขึ้นก็แสนจะชันและสั้นเคยสังเกตุไหม? ส่วนที่จอดในร่มก็ทางเข้าไกลจากตัวห้างมากและต้องใช้บันไดเลื่อนก่อนเข้าห้างไม่เหมาะกับคนใชไม้ท้า ห้างเมกะบางนามีพื้นที่ใหญ่การจัดร้านห่างกันต้องเดินกว้างมาก คนปกติที่ไม่ค่อยได้ใช้แรงยังบ่นกันเลยว่าเดินเมื่อย คนแก่ที่ต้องพึ่งไม้เท้ายิ่งลำบากมากกว่าคนปกติเยอะ ถ้าเป็นห่วงผู้สูงอายุจริงคุณควรจะคิดเผื่อผู้สูงอายุให้มากๆนะ  :P เรื่องที่จอดรถคนพิการมันแค่เสี้ยวเดียวของการดูแลผู้สูงอายุ/คนอ่อนแอเท่านั้น มีประเด็นให้มากกว่านี้อีกเยอะ  :P

กระทู้นี้ร้อนหรือเปล่าผมไม่รู้นะแต่ผมเชื่อว่าคนเราต้องคิดให้เยอะๆๆๆ ปัญหาสังคมที่เกิดขึ้นทุกวันนี้มันมาจากการคิดน้อยและพวกไม่คิดอะไรเผื่อแผ่คนอื่นนี่แหละ  :o
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
ผมเคยไปประชุม เกี่ยวกับคนพิการ โปรดจงเห็นใจว่า คนพิการไม่ว่ามากน้อยขนาดไหนก็ตาม ที่ยังสามารถช่วยเหลือตัวเองได้ (เพียงแต่ต้องอาศัยอุปกรณ์หรือสภาพแวดล้อมอื่นๆรองรับ) ยังไงก็ต้องการช่วยเหลือตัวเองให้มากที่สุด โดยสิ่งที่เค้าขอก็คือ สถานที่ต่างๆที่ออกแบบหรือทำมา ให้พวกเค้าเหล่านั้นได้ช่วยเหลือตัวเองให้สามารถใช้งานได้อย่างแท้จริงครับ เพราะนั่นจะทำให้เค้าสามารถใช้ชีวิตได้เป็นปกติ ไม่ใช่ต้องให้คนอื่นช่วยเหลือเค้าอย่างเดียวหรือเป็นภาระใคร (เพราะในบางกรณี การที่คนปกติเข้าไปช่วยเหลือแต่รู้เท่าไม่ถึงการ ก็สามารถทำให้คนพิการเหล่านั้นได้รับบาดเจ็บโดยไม่ตั้งใจได้ครับ) ดังนั้นเรื่องๆอื่นๆ สำหรับคนที่ปกติ พิจารณากันเอาแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ 2k

ผมเคยไปประชุม เกี่ยวกับคนพิการ โปรดจงเห็นใจว่า คนพิการไม่ว่ามากน้อยขนาดไหนก็ตาม ที่ยังสามารถช่วยเหลือตัวเองได้ (เพียงแต่ต้องอาศัยอุปกรณ์หรือสภาพแวดล้อมอื่นๆรองรับ) ยังไงก็ต้องการช่วยเหลือตัวเองให้มากที่สุด โดยสิ่งที่เค้าขอก็คือ สถานที่ต่างๆที่ออกแบบหรือทำมา ให้พวกเค้าเหล่านั้นได้ช่วยเหลือตัวเองให้สามารถใช้งานได้อย่างแท้จริงครับ เพราะนั่นจะทำให้เค้าสามารถใช้ชีวิตได้เป็นปกติ ไม่ใช่ต้องให้คนอื่นช่วยเหลือเค้าอย่างเดียวหรือเป็นภาระใคร (เพราะในบางกรณี การที่คนปกติเข้าไปช่วยเหลือแต่รู้เท่าไม่ถึงการ ก็สามารถทำให้คนพิการเหล่านั้นได้รับบาดเจ็บโดยไม่ตั้งใจได้ครับ) ดังนั้นเรื่องๆอื่นๆ สำหรับคนที่ปกติ พิจารณากันเอาแล้วกันนะครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นในสังคมไทยณปัจจุบันนี้อยู่ที่คนปกติที่ต่างจะมีสารพัดข้ออ้างเพื่อเข้าไปเบียดเบียนสิทธิของคนพิการครับ เรื่องที่คุณว่ามานั้นเป็นอีโก้ส่วนตัวของคนพิการแต่ละคนที่บางคนอาจจะมีหรือบางคนก็อาจจะไม่มีก็ได้ มันเป็นประเด็นที่มักเกิดขึ้นในประเทศที่พัฒนาแล้ว คนพิการมีงานรองรับเลี้ยงดูตัวเองได้ อาคารสถานที่ต่างๆมีทางเข้าออกที่เอื้อให้คนพิการช่วยเหลือตนเองได้ สังคมไม่มองว่าเรื่องพิการเป็นประเด็นในการใช้ชีวิตอยู่ร่วมได้ มีกฏหมายคุ้มครองคนพิการไม่ให้คนปกติไปเอาเปรียบเค้าได้และมีการลงโทษจริงจัง พูดสั้นๆคือประเทศที่เจริญแล้วสภาพแวดล้อมหลายๆอย่างเอื้อเฟื้อให้คนพิการใช้ชีวิตเองได้ ได้จนถึงระดับที่คนปกติไม่ต้องไปตอกย้ำอะไรเค้าอีกแล้ว เหมือนกับที่การลุกให้คนแก่นั่งบนรถไฟที่ญี่ปุ่นสามารถทำให้อีกฝ่ายโกรธได้นั่นแหละ แต่ในประเทศไทยนั้นไม่มีอะไรพร้อมสักอย่างแถมคนปกติก็มักจะริดรอนสิ่งที่คนพิการควรจะได้อีก มันเป็นความต่างของประเทศที่เตรียมสภาพแวดล้อมให้พร้อมแล้วกับประเทศที่ไม่มีอะไรให้กับคนพิการเลย แต่ก็เข้าใจที่คุณยกมาพูดถึงว่าการที่เราเข้าไปยุ่งวุ่นวายจนลืมคิดถึงใจของคนอื่นมันก็ก่อปัญหาให้ได้เหมือนกัน  :) สิ่งสำคัญคือคิดถึงคนอื่นให้มากๆเท่ากับที่คิดถึงตัวเองนั่นแหละ  :)

ผมว่าคำว่า "พิการ" ความหมายมันก็ชัดเจนในตัวแล้วนะครับ ไม่ต้องตีความ

เด็ก คนแก่ คนท้อง ไม่เกื่ยวครับ

มันเป็นการแกล้งโง่ ตีความเลวๆชั่วๆแบบ ศรีธนญชัย เข้าข้างตัวเองอยากเอาสะดวก

ยิ่งเป็น พ่อ แม่ คน ต้องเป็นตัวอย่างที่ดีให้เด็ก ไม่งั้นโตมาก็เลวเหมือน พ่อ แม่

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าคำว่า "พิการ" ความหมายมันก็ชัดเจนในตัวแล้วนะครับ ไม่ต้องตีความ

เด็ก คนแก่ คนท้อง ไม่เกื่ยวครับ

มันเป็นการแกล้งโง่ ตีความเลวๆชั่วๆแบบ ศรีธนญชัย เข้าข้างตัวเองอยากเอาสะดวก

ยิ่งเป็น พ่อ แม่ คน ต้องเป็นตัวอย่างที่ดีให้เด็ก ไม่งั้นโตมาก็เลวเหมือน พ่อ แม่
ผมก็ว่าตามนี้ครับ คนพิการ คือ คนพิการจริงๆ ครับ

กฎกระทรวง กำหนดสิ่งอำนวยความสะดวกในอาคาร สำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา พ.ศ. ๒๕๔๘

ข้อ ๑๒ อาคารตามข้อ ๓ ต้องจัดให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา อย่างน้อยตามอัตราส่วน ดังนี้
(๑) ถ้าจำนวนที่จอดรถตั้งแต่ ๑๐ คัน แต่ไม่เกิน ๕๐ คัน ให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราอย่างน้อย ๑ คัน
(๒) ถ้าจำนวนที่จอดรถตั้งแต่ ๕๑ คัน แต่ไม่เกิน ๑๐๐ คัน ให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราอย่างน้อย ๒ คัน
(๓) ถ้าจำนวนที่จอดรถตั้งแต่ ๑๐๑ คัน ขึ้นไป ให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราอย่างน้อย ๒ คัน และเพิ่มขึ้นอีก ๑ คัน สำหรับทุก ๆ จำนวนรถ ๑๐๐ คันที่เพิ่มขึ้น เศษของ ๑๐๐ คัน ถ้าเกินกว่า ๕๐ คัน ให้คิดเป็น ๑๐๐ คัน

ข้อ ๑๓ ที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราให้จัดไว้ใกล้ทางเข้าออกอาคารให้มากที่สุด มีลักษณะไม่ขนานกับทางเดินรถ มีพื้นผิวเรียบ มีระดับเสมอกัน และมีสัญลักษณ์รูปผู้พิการนั่งเก้าอี้ล้ออยู่บนพื้นของที่จอดรถด้านที่ติดกับทางเดินรถ มีขนาดกว้างไม่น้อยกว่า ๙๐๐ มิลลิเมตร และยาวไม่น้อยกว่า ๙๐๐ มิลลิเมตร และมีป้ายขนาดกว้างไม่น้อยกว่า ๓๐๐ มิลลิเมตร และยาวไม่น้อยกว่า ๓๐๐ มิลลิเมตร ติดอยู่สูงจากพื้นไม่น้อยกว่า ๒,๐๐๐ มิลลิเมตร ในตำแหน่งที่เห็นได้ชัดเจน

ข้อ ๑๔ ที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราต้องเป็นพื้นที่สี่เหลี่ยมผืนผ้า กว้างไม่น้อยกว่า ๒,๔๐๐ มิลลิเมตร และยาวไม่น้อยกว่า ๖,๐๐๐ มิลลิเมตร และจัดให้มีที่ว่างข้างที่จอดรถกว้างไม่น้อยกว่า ๑,๐๐๐ มิลลิเมตร ตลอดความยาวของที่จอดรถ โดยที่ว่างดังกล่าวต้องมีลักษณะพื้นผิวเรียบและมีระดับเสมอกับที่จอดรถ

-------------------

คนออกกฎกระทรวงนี่ชั่ว+เลวจริงๆ จิตสำนึกอะมีบ้างมั้ย เอาที่คนพิการมาแบ่งให้คนชราด้วยได้ยังไง เลวๆๆๆ ชั่วๆๆๆๆ ใครเค้าทำกัน คนแก่ๆไม่มีคนช่วยดูใครเค้าให้ออกจากบ้านกันสมัยนี้ ไม่พร้อมก็อยู่บ้านไป อย่าได้ริอาจออกจากบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 17:46:42 โดย KKOOB »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีบางพวกที่บอกว่าคนพิการจะออกมาข้างนอกทำไมไม่อยู่บ้านไปละ

สุดยอดครับ นับถือใจเลยจริงๆ(ใจหมา) เค้าก็มีหัวใจมีความรู็สึก อยากจะออกไปผ่อนคลาย ไปเที่ยว ไปพักผ่อนบ้างไม่ได้หรอไง

กฎกระทรวง กำหนดสิ่งอำนวยความสะดวกในอาคาร สำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา พ.ศ. ๒๕๔๘

ข้อ ๑๒ อาคารตามข้อ ๓ ต้องจัดให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา อย่างน้อยตามอัตราส่วน ดังนี้
(๑) ถ้าจำนวนที่จอดรถตั้งแต่ ๑๐ คัน แต่ไม่เกิน ๕๐ คัน ให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราอย่างน้อย ๑ คัน
(๒) ถ้าจำนวนที่จอดรถตั้งแต่ ๕๑ คัน แต่ไม่เกิน ๑๐๐ คัน ให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราอย่างน้อย ๒ คัน
(๓) ถ้าจำนวนที่จอดรถตั้งแต่ ๑๐๑ คัน ขึ้นไป ให้มีที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราอย่างน้อย ๒ คัน และเพิ่มขึ้นอีก ๑ คัน สำหรับทุก ๆ จำนวนรถ ๑๐๐ คันที่เพิ่มขึ้น เศษของ ๑๐๐ คัน ถ้าเกินกว่า ๕๐ คัน ให้คิดเป็น ๑๐๐ คัน

ข้อ ๑๓ ที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราให้จัดไว้ใกล้ทางเข้าออกอาคารให้มากที่สุด มีลักษณะไม่ขนานกับทางเดินรถ มีพื้นผิวเรียบ มีระดับเสมอกัน และมีสัญลักษณ์รูปผู้พิการนั่งเก้าอี้ล้ออยู่บนพื้นของที่จอดรถด้านที่ติดกับทางเดินรถ มีขนาดกว้างไม่น้อยกว่า ๙๐๐ มิลลิเมตร และยาวไม่น้อยกว่า ๙๐๐ มิลลิเมตร และมีป้ายขนาดกว้างไม่น้อยกว่า ๓๐๐ มิลลิเมตร และยาวไม่น้อยกว่า ๓๐๐ มิลลิเมตร ติดอยู่สูงจากพื้นไม่น้อยกว่า ๒,๐๐๐ มิลลิเมตร ในตำแหน่งที่เห็นได้ชัดเจน

ข้อ ๑๔ ที่จอดรถสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชราต้องเป็นพื้นที่สี่เหลี่ยมผืนผ้า กว้างไม่น้อยกว่า ๒,๔๐๐ มิลลิเมตร และยาวไม่น้อยกว่า ๖,๐๐๐ มิลลิเมตร และจัดให้มีที่ว่างข้างที่จอดรถกว้างไม่น้อยกว่า ๑,๐๐๐ มิลลิเมตร ตลอดความยาวของที่จอดรถ โดยที่ว่างดังกล่าวต้องมีลักษณะพื้นผิวเรียบและมีระดับเสมอกับที่จอดรถ

-------------------

คนออกกฎกระทรวงนี่ชั่ว+เลวจริงๆ จิตสำนึกอะมีบ้างมั้ย เอาที่คนพิการมาแบ่งให้คนชราด้วยได้ยังไง เลวๆๆๆ ชั่วๆๆๆๆ ใครเค้าทำกัน คนแก่ๆไม่มีคนช่วยดูใครเค้าให้ออกจากบ้านกันสมัยนี้ ไม่พร้อมก็อยู่บ้านไป อย่าได้ริอาจออกจากบ้าน

ตกลงรวมคนชราด้วย?????

อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ นึกว่าแค่พวกรถวิวแชร์

สรุป มนุษย์ป้า มนุษย์ลุง อายุ 60 ปี จอดได้??? คนด่าเป็นฝ่ายผิด???

ไม่รู้จริงๆครับ ไม่ได้เรียนกฎหมาย

เรียนกฎหมายหรือไม่ คงไม่ใช่สาระสำคัญ ขอเพียงอ่านภาษาไทยพอได้บ้าง ก็น่าจะเข้าใจได้

แยกแยะหน่อย ระหว่างคำว่า สิทธ์ และ ความจำเป็น

กฎหมายเค้าให้สิทธ์ทั้งผู้พิการ และคนชรา แต่ช้าก่อน

คนพิการที่เราพบเห็นกันโดยทั่วไปมีหลายแบบ กระทรวงสาธารณสุข ได้กำหนดประเภทของคนพิการไว้ดังนี้
1. คนพิการทางการมองเห็น
2. คนพิการทางการได้ยินหรือการสื่อความหมาย
3. คนพิการทางกายหรือการเคลื่อนไหว
4. คนพิการทางจิตใจหรือพฤติกรรม
5. คนพิการทางสติปัญญาหรือการรับรู้

คนชราหรือผู้สูงอายุคือผู้ที่มีอายุมากกว่า 60 ปีขึ้นไป

ึคนหูหนวก = คนพิการ มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่
คนแขนขาด = คนพิการ มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่
คนขาขาด = คนพิการ มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่
คนอายุ 70 เดินได้ดี = คนชรา มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่
คนอายุ 62 ข้อเข่าเสื่อม = คนชรา มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่

สุดท้ายมันอยู่ที่สามัญสำนึกของแต่ละคน สิทธ์มี แต่ความจำเป็นมีเพียงใด แต่ประเด็นคือ เค้าให้สิทธิ์ทั้งผู้พิการและคนชรา คงไม่ต้องให้ตีความเป็นศรีธนญชัย เลวๆ ชั่วๆ แล้วมั่งครับ

ป.ล. เดี๋ยวจะมีคนมาต่ออีกว่าคนข้อเข่าเสื่อมจะพามาห้างทำไม หรือไม่ก็ให้คนข้อเข่าเสื่อมเดินไปอยู่กับยามก่อน หรือเค้าทำแบบนั้นกับพ่อแม่ปู่ย่าเค้าจริงๆ เริ่มสงสัย

ออฟไลน์ wa330

เจอต้นตอแล้วครับ 555+
สะใจหวะ

https://www.facebook.com/CanalBoomoficial/videos/842158825839151/
ดูใน youtube canalboom ไปเจออันนี้เข้าอย่างฮา

ออฟไลน์ h22a

เรื่องจอดรถในช่องจอดคนพิการเนี่ย
ส่วนตัวมองว่าบางทีมันก็พูดยากนะครับ
คือมันไม่จำเป็นต้องพิการเสมอไปถึงจะจอด
ตรงจุดนี้ได้น่ะ. ผู้ที่มีปัญหาสุขภาพ ประมาณว่า
ผ่าตัดมา แล้วอยู่ในระยะพักฟื้น ไม่สามารถ
เดินไกลๆได้ หรือ ผู้สูงอายุมากๆก็น่าจะเข้าข่าย
เพราะเดินไกลๆไม่สะดวก ก็น่าที่จะสามารถจอด
ในช่องจอดได้น่ะครับ บางคนอาจมองคนปกติ
ที่เอารถมาจอดว่าไม่ดี แต่เค้าอาจมาจอดเพื่อ
มารับคนพิการ หรือมีปัญหาสุขภาพก็ได้ครับ
แต่ตอนจอดดันมีคนเห็นซะก่อน ก็เลยซวยไป
อันนี้ผมขอมองแบบต่างมุมน่ะครับ เพราะที่บ้าน
ก็มีผู้ใหญ่ที่มีปัญหาสุขภาพด้วยอายุและการผ่าตัด

แต่ส่วนตัวจะเลี่ยงไปจอดรถในที่จอดปกติสบายใจกว่า
ไม่อยากโดนกล่าวหา เพราะคนเห็นจากด้านนอก
ไม่รู้ถึงความจำเป็นของคนที่ต้องจอดน่ะครับ

แต่สำหรับพวกที่ปกติดีทุกอย่างแล้วมาจอด
ด้วยความมักง่ายอันนี้สมควรถูกสังคมประนามมากครับ

ใช่ครับ ที่บ้านผมก็มีคนสูงอายุสองคน หัวเข่าไม่ดีคนนึง อีกคนเป็นพากินสัน ภรรยาผมเองก็ไม่ค่อยแข็งแรง
ผู้สูงอายุที่บ้านชอบจะให้จอดที่คนพิการ แต่ผมก็กลัวว่าจะถูกสังคมขาว-ดำประนามบ้าง ถ่ายรูปลงอินเตอร์เน็ตบ้าง ก็ต้องทรมาณผู้สูงอายุที่บ้านต่อไป
 :-\

ออฟไลน์ h22a

เรียนกฎหมายหรือไม่ คงไม่ใช่สาระสำคัญ ขอเพียงอ่านภาษาไทยพอได้บ้าง ก็น่าจะเข้าใจได้

แยกแยะหน่อย ระหว่างคำว่า สิทธ์ และ ความจำเป็น

กฎหมายเค้าให้สิทธ์ทั้งผู้พิการ และคนชรา แต่ช้าก่อน

คนพิการที่เราพบเห็นกันโดยทั่วไปมีหลายแบบ กระทรวงสาธารณสุข ได้กำหนดประเภทของคนพิการไว้ดังนี้
1. คนพิการทางการมองเห็น
2. คนพิการทางการได้ยินหรือการสื่อความหมาย
3. คนพิการทางกายหรือการเคลื่อนไหว
4. คนพิการทางจิตใจหรือพฤติกรรม
5. คนพิการทางสติปัญญาหรือการรับรู้

คนชราหรือผู้สูงอายุคือผู้ที่มีอายุมากกว่า 60 ปีขึ้นไป

ึคนหูหนวก = คนพิการ มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่
คนแขนขาด = คนพิการ มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่
คนขาขาด = คนพิการ มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่
คนอายุ 70 เดินได้ดี = คนชรา มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่
คนอายุ 62 ข้อเข่าเสื่อม = คนชรา มีสิทธิ์จอดได้แต่มีความจำเป็นต้องจอดช่องคนพิการหรือไม่

สุดท้ายมันอยู่ที่สามัญสำนึกของแต่ละคน สิทธ์มี แต่ความจำเป็นมีเพียงใด แต่ประเด็นคือ เค้าให้สิทธิ์ทั้งผู้พิการและคนชรา คงไม่ต้องให้ตีความเป็นศรีธนญชัย เลวๆ ชั่วๆ แล้วมั่งครับ

ป.ล. เดี๋ยวจะมีคนมาต่ออีกว่าคนข้อเข่าเสื่อมจะพามาห้างทำไม หรือไม่ก็ให้คนข้อเข่าเสื่อมเดินไปอยู่กับยามก่อน หรือเค้าทำแบบนั้นกับพ่อแม่ปู่ย่าเค้าจริงๆ เริ่มสงสัย

ผมเห็นด้วย
การฝากบุพการีไว้กับยามหรือฝากเด็กเล็กไว้
ผมไม่คิดว่ายามจะดูแลเค้าเหมือนเป็นญาติคนนึง
สามัญสำนึกผมมันเตือนว่าไม่เหมาะครับ ผมไม่ได้บอกว่าดีหรือไม่ดี
ผู้สูงอายุที่บ้านผมก็มีคนเป็นข้อเข่าเสื่อม เพิ่งจะผ่าไปข้างนึง อีกข้างนึงยังเสื่อมอยู่รอวิจารณญาณของหมอเรียกผ่าอยู่
ก็เดินกะเผลกไปก่อน ถ้าจะให้ผมขังเค้าอยู่บ้านจับเจ่า
ผมยอมโดนสังคมจ้องจับผิด ด่าครับ เพราะบางคนไม่ถึงกับนั่งรถเข็น แต่เดินไม่คล่องเหมือนคนปกติ