ผู้เขียน หัวข้อ: โฆษณา กระบะยี่ห้อหนึ่ง ที่บอกว่ารถเขาประหยัดน้ำมันถึง 26 กิโลลิตร เลยอยากทราบเทคนิคการขับว่าทำยังไง  (อ่าน 5545 ครั้ง)

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
พอดีสงใสมากๆครับเขาขับกันได้ไง 26 กิโลลิตร ผมเคยขับรถญาติรุ่นเดียวกัน วิ่งทางไกลความเร็ว 90แทบจะตลอดยังได้ แค่ 17โลลิตรเอง ไม่ทราบเขาทำยังไงถึงได้ในโฆษณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2015, 14:26:11 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ johnlee

ลงยางแข็งสุดๆ

ไฟแดงปล่อยไหล บางครั้งมีการเคลียไฟแดงให้ จะได้ไม่ต้องลดเกียร์

เกียร์สุดท้าย รอบต่ำที่สุดเท่าที่เครื่องดันไหว

เอานุ่นวางบนคันเร่งอิอิ

ขับแข่งขับได้ครับ แต่ขับในชีวิตทำไม่ได้หรอกครับ
1.เราไม่ทนกับลมยางขนาดนั้น
2.เราไม่ทนเปิดแอร์เบอร์1
3.ไม่มีใครเคลียไฟแดงให้เรา
4.เราไม่ใช้ความเร็วต่ำขนาดนั้น
และ
5.เราทำไปก็ไม่ได้รางวัลอะไร เลี้ยงมากๆเกิด10ล้อตามหลังมามันไม่เอาด้วย มันจะเขี่ยเราร่วงถนนเอา 5555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ recycleman

มันเป็นวิสัยการขับขี่ที่ไม่สามารถนำมาใช้ในชีวิตจริงได้เลยครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เขย่าเติมน้ำมันให้เต็มถังก่อนวิ่ง วิ่งเสร็จเติมธรรมดาพอ

ออฟไลน์ Auto

แทบไม่มีเบรคเลยครับ   เติมเต็มถังแบบถึงคอถังเสร็จแล้วเติมอีกทีแต่ไม่เหมือนครั้งแรก   ลงเนินก็ปล่อย

ออฟไลน์ No Trespassing

ลงยางแข็งสุดๆ

ไฟแดงปล่อยไหล บางครั้งมีการเคลียไฟแดงให้ จะได้ไม่ต้องลดเกียร์

เกียร์สุดท้าย รอบต่ำที่สุดเท่าที่เครื่องดันไหว

เอานุ่นวางบนคันเร่งอิอิ

ขับแข่งขับได้ครับ แต่ขับในชีวิตทำไม่ได้หรอกครับ
1.เราไม่ทนกับลมยางขนาดนั้น
2.เราไม่ทนเปิดแอร์เบอร์1
3.ไม่มีใครเคลียไฟแดงให้เรา
4.เราไม่ใช้ความเร็วต่ำขนาดนั้น
และ
5.เราทำไปก็ไม่ได้รางวัลอะไร เลี้ยงมากๆเกิด10ล้อตามหลังมามันไม่เอาด้วย มันจะเขี่ยเราร่วงถนนเอา 5555

ตามท่าน John กล่าวไว้เลยครับ

ลมยางอัดจนกว่าเครื่องเติมจะอัดไม่เข้า ซึ่งผมเคยเติมกับรถแทรคเตอร์ลากกระเป๋าในสนามบิน ใช้ยางรถกระบะ XCD ขนาด 195R14

เครื่องเติมลมที่ ปตท. อัดได้เต็มที่แค่ 70 ปอนด์เท่านั้น เกินกว่านั้นสู้ไม่ได้ครับ รถทดสอบก็เติมราวๆนั้น

แอร์เบอร์ 1 หรี่เบาสุด ออกตัวเบาๆ เรียกว่าใช้มือแตะคันเร่งแทนก็คงไม่ผิด

จักรยานแม่บ้านเฟสสันปั่นดีๆ ไล่ทันแน่นอน

-------------------------------------------------------

แต่ถ้าเอามาใช้ในชีวิตจริง คงโดนรถเมล์คงดันตกข้างทางก่อน  ::) ::)

ออฟไลน์ sixth gear

• Newbie
  • *
การทดสอบการกินน้ำมันของรถโดยการขับบนถนนจริง เป็นเรื่องไร้สาระมาก เพราะตัวแปรมากมายที่เปรียบเทียบกันไม่ได้ ตั้งแต่สภาพจราจร, น้ำมัน, อุณหภูมิ ,Altitude, ความเร็วรถ,, ความเร็วลม, ชนิดพื้นถนน, etc  มีแต่สื่อมวลชนไทยที่ทำกัน ผมดูรายการรถยนต์หลายประเทศไม่เห็นมีใครทำกัน

ออฟไลน์ wa330

ปิดแอร์ ปิดกระจก บางช่วงดับเครื่องปล่อยไหล ได้เกือบ50โลลิตร

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมลองขับเดินทางไกลความเร็ว 70-80 ระยะทางเกือบ200กม.
เปิดแอร์เบอร์2 นั่ง3 คน ก็ได้ 20-21  กม./ล.  แล้วครับ
ถ้าจะขับเนียนกว่าที่ผมทำ 26 กม./ล.  ก็ไม่น่าจะเกินความจริงเท่าไหร่
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมเคยแข่งได้รางวัลที่1จากทั่วประเทศ ตัวเลขนี้Fiesta ecobootsใช้ยกมาโฆษณา คือขับจริง จากบุคคลธรรมดา ได้ไม่เกิน21km/l เงื่อนไขคือนั่ง2คน เปิดแอร์เบอร์1 ขับไม่ช้ากว่า65km/h แต่แข่งในเซอร์กิต คือผมไม่แตะเบรคเลย ลงเนินก็ปล่อยไหล ทำทุกอย่างสุดชีวิต

การจะขับกระบะให้ได้26km/h มันต้องมีอะไรพิเศษแน่นๆ ตามที่ท่านบนๆยกมาเช่นอีดลมยาง ปิดแอร์ เขย่าถัง หรือคลานช้ากว่า60 ไม่งั้นแทบเป็นไปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ผมเคยพยายามขับรถเน้นการประหยัดน้ำมัน โดยการวิ่งนิ่งๆ ไม่เร่ง ไม่ชะลอมากนัก

แต่สภาพถนนบ้านมันไม่เอื้อครับ จะชนรถอื่นหลายครั้งเลยครับ เลยคิดว่าขับแบบประหยัดบ้าง ไม่ประหยัดบ้าง

เน้นขับ จังหวะ ปลอดภัย เป็นหลักจะดีกว่า

ออฟไลน์ Highway Star

dmaxนี้ประหยัดนะครับ แต่ชีวิตจริงคงไม่ถึงขนาดนั้นผม ใช้ตัว2.5นี่วิ่ง80ได้21โลลิตรนี่ก็ดีใจจนน้ำตาจิไหลแล้วครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
โฆษณาก็คือโฆษณาวันยังค่ำครับ

ลองดูหมายเหตุตัวเล็กๆเท่าจิ๋มมดข้างล่างจอดูสิครับ ว่าเค้าเขียนว่าอะไร  :-X
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันขนาดนั้นเลยหรอครับ รถกระบะเนี่ย น้ำหนักตัวก็เยอะ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
ไม่ต้องคิดเยอะเลยฮะ  Thailand only  ไม่มีคำว่ามาตรฐานสากลอ้างอิงอะไรลำบากครับ

ต่อให้มัน 40โลลิตร มันก็ใช้งานจริงไม่ได้ ใครบ้างซื้อกระบะมาไม่บรรทุกของ

ออฟไลน์ Darkart

ได้ 15 - 20 กิโล/ลิตรก็สุดยอดแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

promt

• บุคคลทั่วไป
ถ้าดูที่เขาแข่งทดสอบ

ISUZU Dragon

คนชนะเลิศได้ประมาณ 60 กม. ต่อ ลิตร

isuzu เอาตัวเลขไปโฆษณา เป็นผลให้โดนปรับ เพราะคนทั่วไปทำไม่ได้ และให้ถอนโฆษณา
ข่าวนานแล้ว ประมาณปี 2542

แต่มันแค่ทดสอบ มีคนเดียวคันเดียวในโลกทำได้

คนอื่นๆ ได้เฉลี่ย 20 กม. ต่อลิตร