ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคซ้ายขวาทำงานไม่เท่ากัน เป็นเพราะเหตุใด ซ่อมที่ไหนดีครับ??  (อ่าน 5667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member

รถผมHonda City 2012ครับ พอดีเพิ่งเปลี่ยนจานเบรคหลังมา สังเกตหลายครั้งแล้วครับว่าเบรคซ้ายไม่ค่อยมีแรงบีบ โดยสังเกตจากจานขวากินหน้าจาน(Bed-in)เรียบเงาไปแล้ว แต่จานซ้ายยังไม่เงาเลย แล้วหลายๆครั้งที่วิ่งสั้นๆแล้วลองเบรคดู จอดรถแล้วเอานิ้วจิ้มที่จานดูรู้สึกได้ว่าจานขวาร้อนกว่าจานซ้ายอย่างเห็นได้ชัด และเคยได้ลองยกหมุนล้อดูไม่พบว่าเบรคขวามีอาการฝืดแต่อย่างใด ทำไงดีครับ หรือเพื่อนๆพี่ๆมีร้านซ่อมเบรคดีๆร้านไหนแนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ
長樂.文

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ดรัมเบรค หรือดิสครับ

ถ้าดรัม ต้ั้งกระยะห่างจากจานได้ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ wa330

ลื้อชุดดิสมาเช็คเปลี่ยนซีลชุดซ่อมอาจลูกสูบติด

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ถ้ายังอยู่ในประกันเข้า 0 ให้เค้าเช็คปั้มเบรคดูเลยครับ

แต่ถ้าหลุดประกันแล้ว  เข้าอู่นอกโลดดดดดด
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ลูกสูบ หรือ สลักคาลิปเปอร์อาจจะติดครับ ยิ่งถ้ายางกันฝุ่นขาด ไม่ต้องสงสัยเลยครับ ไม่จำเป็นต้องเข้าศูนย์ เช็คอู่นอกได้เลยครับ

ออฟไลน์ Volta

ลูกสูบเบรคอาจติดขัด ลองไห้ร้านช่วงล่างถอดชุดคาลิเปอร์เบรคออกมาทำความสะอาดดูครับ

ส่วนร้านก็เป็นร้านช่วงล่างทั่วไปก็ได้ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ