ผู้เขียน หัวข้อ: ไมล์เรืองแสง {(*)(*)} ประโยชน์ของมันคืออะไรกันแน่ครับ  (อ่าน 5645 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noise

• Jr. Member
  • **
ไม่ใช่ผมคนเดียวแน่ที่รู้สึก...เวลาที่เห็นรถไม่ได้เปิดไฟเดินรถขับรถยามค่ำคืน
และยิ่งเห็นบ่อยขึ้นเรื่อยๆ แค่ค่ำนี้ตอนกลับบ้านหลังเลิกงานผมเจอไป 4 คัน
ไมล์เรืองแสงล้วนๆ ซิตี้  Vios HR-V New Accord
โห...ขนาดขับตามผมเข้าหมู่บ้าน ทางมืดๆ เค้ายังไม่รู้ตัวเลย -*-
เคยเปิดกระจก โบกมือชี้ที่ไฟหน้าทำท่าจีบมือวาบๆ (ไม่รู้จะสื่อสารยังไงดีกว่านี้)
ก็ไม่เห็นเค้าจะเปิดไฟ สงสัยไม่เข้าใจ 555

คือมันดูอันตรายมากไม่เปิดไฟเดินรถ ไฟหน้าก็ไม่มี ต่อให้บางรุ่นมี DRL แต่ไฟท้ายก็มืดอยู่ดี
ผมเลยสงสัยมากว่า ตกลงไมล์เรืองแสงมันมีประโยชน์อะไรที่มากกว่าความสวยงามตรงไหนบ้าง...

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
ขับกลางวันลงอุโมงจะช่วยได้นะครับ หรือเข้าที่จอดรถในตึกที่มืดหน่อยก็ช่วยให้มองเห็นครับ
ส่วนขับรถไม่เปิดไฟหน้านี้ไม่รู้เหมือนกันครับ ส่วนตัวยังไม่มืดดี ก็เปิดก่อนละครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
มันอยู่ที่คนขับมากกว่านะครับ อย่าไปโทษรถ  เหมือนข้างบนครับ ผมไม่รอให้มืดครับ เปิดตั้งแต่ ยังไม่มืด มันเพิ่มความปลอดถัย ตอนฝนตกก็เหมือนกัน ไม่ค่อยเปิดกัน ไฟหน้าทั้งที่มันช่วยให้คนอื่นเห็นเราได้ดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่ามีส่วนทั้งรถทั้งคนครับ ปกติผมจะปิดตลอด (รถรุ่นลูกเมียน้อยไม่เรืองแสง) เราไม่มีทางลืมแน่นอนเพราะมืดนิดหน่อยก็มองหน้าปัดไม่เห็นแล้ว
พอไปขับรถไมล์เรืองแสง บางทีขับในเมืองไฟถนนสว่างๆ ก็มีลืมเหมือนกันครับ เพราะในรถมันสว่างไปหมดจนบางทีทำให้เราลืมเปิดไฟ
แต่ข้อดีไมล์เรืองแสงคือ สวย เห็นชัดทุกสภาพแสง บางทีลอดอุโมง หรือที่จอดในห้าง ก็ยังเห็นได้ชัดเจนโดยที่ไม่ต้องเปิดไฟ บางทีรถไมล์เรืองแสงก็น่าจะพ่วงระบบเปิดปิดไฟออโต้มาให้เลยทุกรุ่น  :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Newhang

มันอยู่ที่คนขับมากกว่านะครับ อย่าไปโทษรถ  เหมือนข้างบนครับ ผมไม่รอให้มืดครับ เปิดตั้งแต่ ยังไม่มืด มันเพิ่มความปลอดถัย ตอนฝนตกก็เหมือนกัน ไม่ค่อยเปิดกัน ไฟหน้าทั้งที่มันช่วยให้คนอื่นเห็นเราได้ดี

เห็นด้วยครับ บางคนไม่ยอมเปิดไฟ เกิดจากนิสัยจริงๆ

ส่วนที่ว่าลืมเปิดไฟ จากการเรืองแสงของไมล์ ผมว่ามีเหมือนกัน แต่ไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เป็นไปได้ครับ ที่ไมล์เรืองแสงทำให้ลืมเปิดไฟหน้ารถครับ

ส่วนตัวก็เคยครับ เวลาวิ่งบนถนนหลวงที่ไฟถนนสว่างครับ จะลืมเปิดไฟ

แต่ถ้าเข้าที่ไฟสลัวหรือมืดเลยไม่เคยลืมครับ (กรณีนี้ ถ้าลืมนี่เป็นที่คนล้วนๆครับ  :-\ :-\)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถคันนั้นอาจไม่ค่อยได้ขับกลางคืนเลย หรือไฟถนนสว่างพอจะให้เห็นทางเลยคิดเอาเองว่าเปิดแล้ว(ก็เห็นท้ายคันหน้าอยู่นิ) สัญญลักษณ์ไฟหน้ามันไม่เคลียร์ครับ เปิดไฟหรี่ก็ติดแล้ว อีกทั้งมันเล็กๆถ้าไม่สังเกตุไม่เห็นก็เคย ส่วนที่ขับจุดที่มืดๆแล้วลืมเปิดไฟหน้านี่คงลืมจริงๆ ส่วนตัวผมเคยสงสัยเหมือนกันว่าทำไมรถบางคันถึงลืมเปิดไฟหน้า ผมเลยลองปิดไฟขับตอนทุ่มนึง รถเต็มถนน ไฟถนนก็สว่างดีจากหน้าศาลอาญาไปประชานุกูล เห็นทางชัดเจนดีครับ แต่ก็เกร็งๆ สุดท้ายต้องเปิดไฟขับต่อครับ รถ city
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bubball

ไมล์เรืองแสงผมว่าก็มีประโยชน์ดีนะครับ
ส่วนไฟหน้าปกติผมจะตั้งเป็น Auto ไว้ เวลามืดๆหน่อยมันก็จะเปิดเองไม่ต้องกลัวใครด่า
หรือบางทีถ้ามันยังไม่มืดมากแต่ไฟหน้ามันดันติดก็จะปรับเป็นไฟหรี่ ซึ้งตั่งแต่ออกรถมาครึ่งปียังไม่เคยเจอ HRV คันไหนเปิดไฟหรี่เลย 55555

ออฟไลน์ nuntapon.s

มันเรืองแสง. ถ้ามืดแล้วไม่เปิดไฟจะแยงตามากๆ ผมว่าจริงๆแล้วมันช่วยเตือนมากกว่านะ.

พวกไม่เรืองแสงก็ลืมเปิดเยอะแยะครับ. มันอยู่ที่ความใส่ใจและการทำจนเป็นนิสัย

อีกพวกก็พวกอยากโชว์DRLแกล้งทำเป็นไม่เปิดไฟ.  หารู้ไม่ว่าไฟมันรบกวนสายตารถที่ขับสวนมามากๆในกรณีที่มันมืดแล้ว. จะอ้างว่าDRLมันสว่างเลยลืมเปิดไฟมันก็ต่างกันขนาดนั้นไม่รู้สึกตัวนี่แย่ครับ

ออฟไลน์ Monn

ประโยชน์มันมากกว่าแน่นอนอยู่แล้วครับ เพราะมันทำให้คนขับเห็นจอชัดเจนขึ้น ไม่ว่าจะมืดหรือสว่าง
แต่ก็นั่นแหละ พอมันสว่างด้านหน้าตัวเอง คนก็ลืมเปิดไฟเยอะมาก โดยเฉพาะช่วงนี้ที่รถใหม่ๆ ออกมา เจอทุกวัน วันละหลายคน
บางทีอยู่บนทางด่วน ยังไม่เปิด แล้วก็ขับซิ่งมาก ยิ่งรถสีดำ ยิ่งน่ากลัว ผมเจอ ผมจะยิงไฟสูงใส่ถี่ๆ เผื่อเขาจะอยากยิงไฟกลับใส่ผมมั่งตอนแซงไป แล้วจะได้รู้เพราะมือจะไปจับก้านไฟ ใช้ได้ผลนะครับ หลายคันเปิดไฟหลังจากผมแซงไป หวังว่าจะช่วยให้พ้นอันตรายได้ครับ

ปล. แต่แปลกใจมาก บางทีวิ่งถนนที่บางช่วงไม่มีไฟถนน แล้วผมมองกระจกหลังมืดสนิท คนขับก็ยังขับได้ โดยไม่รู้ว่าตัวเองไม่ได้เปิดไฟหน้า DRL บางคันก็ไม่มีนะ เก่งมากจริงๆ คนสมัยนี้ ขับได้ในที่มืด
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
มันมีอีกจำพวกนึงนะครับ ขับอย่างเดียวมองแต่ถนน ไฟโชว์ไฟเตือนต่างๆไม่สน ประตูปิดไม่แน่นยังไม่รู้เลย

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
มันมีอีกจำพวกนึงนะครับ ขับอย่างเดียวมองแต่ถนน ไฟโชว์ไฟเตือนต่างๆไม่สน ประตูปิดไม่แน่นยังไม่รู้เลย

อันนี้เห็นด้วยเลยครับ เจอเยอะมากพวกขับเป็นอย่างเดียว ไม่เคยสังเกตุไฟเตือนอะไรเลยซักอย่าง
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ GolffyGolf

ผมปรับแสงไฟให้ต่ำสุดเลยครับ เวลาขับกลางคืนมันแยงตาแสบตา

ออฟไลน์ Darkart

ช่วยตอนเข้าที่จอดใต้ห้างหรือที่จอดรถชั้นใต้ดินครับ
แต่บางคันมีไฟ DRL ตอนใกล้ๆจะค่ำ ยังไม่เปิดไฟหรี่หรือไฟต่ำเลย ผมว่าอยู่ที่คนขับมากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ n

ผมก็เจอบ่อยๆครับแบบนี้ ส่วนมาก 1.มือใหม่หัดขับ 2.ผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย
บางทีก็ งง ครับ ขับรถยังไงไม่สังเกตุรถตัวเองเลย ขับรถต่อท้ายรถคันอื่น ไฟหน้ารถตัวเองไม่ส่องท้ายรถคันหน้า ก็น่าจะสังเกตุออกได้ และที่สำคัญอันตรายครับเพราะไฟท้ายไม่ติด ผมเคยเจอเกือบเสยท้ายไปหลายครั้ง มองไกลๆเห็นเป็นเงาตะคุ่มๆวิ่งอยู่ พวกมือใหม่นี่อันตรายครับ ถ้าหัดขับรถครั้งแรกไม่มีคนสอนที่ถูกต้อง เขาก็จะจำในสิ่งที่ผิดๆ ผมเคยเจอเคสมือใหม่หัดขับ ใส่เกียร์ P แล้วขวางรถผม ผมให้ รปภ.ไปตามมาเลื่อนรถ เธอลงมาแล้วทำหน้าหงุดหงิด ตะคอกใส่ผมว่า ฉันใส่เกียร์ P ไว้แล้ว ทำไมเธอไม่เข็นออกไป. เฮ้อ..ผมถอนหายใจ นี่คงมือใหม่และคงไม่มีใครสอนเขา รถใส่เกียร์ P มันเข็นไม่ได้นะครับ.

ออฟไลน์ Fly to dream

ประโยชน์แน่ๆครับ คันเก่าที่ผมไม่มีกลายเป็นมองไม่ชินไปเลย เลยขับเปิดไฟหรี่กลางวันไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่รู้สิแต่ผมชอบนะ

ออฟไลน์ Tan Int

ประโยชน์คือสวยและเอาไว้เพิ่มราคารถ  :)
รถผมก็ไปต่อให้มันเรืองแสงตลอดเวลา(เพื่อ?) แต่ผมก็ไม่ลืมเปิดไฟนะ ถึงหน้าปัดเรืองแสงแต่ไฟตรงวิทยุกับแอร์ยังมืดๆอยู่เลยรู้ตัว

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
ถ้าผม. อยู่หน้าเขาผมใช้วิธีปิดไฟรถตัวเองสัก2วิ
แล้ว. เปิดใหม่

เคยทำ. ประมานสามคัน
ไม่มีใคร รู้สึกตัวเลย
 :-X

ออฟไลน์ watchatom

• Newbie
  • *
ที่จริงมาตรวัดแบบเรืองแสงในรถรุ่นใหม่ๆ มันมีสัญลักษณ์บอกที่มาตรวัดนะ ว่าเปิดไฟหน้าอยู่นะ เปิดไฟตัดหมอกหน้า-หลัง อยู่นะ
เพียงแต่บางคนไม่รู้จักสัญลักษณ์หรือวิธีใช้งาน ไม่รู้จักสังเกต หรือแสงภายนอกมันสว่างมากจนลืมเปิด