ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้สึกแบบผมบ้าง พาน้าไปดูnp300ตัว4ประตู...ผิดหวังเรื่องเบาะนั่งหลัง  (อ่าน 7338 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
น้าที่รู้จักกันชวนผมไปดูรถเป็นเพื่อน แกจะซื้อกระบะสักคัน เอารุ่น4ประตู ภายในทุกอย่างถูกใจมาก แต่มาไม่ถูกใจตรงเบาะนั่งหลังซึ่งผมกับน้าคิดเหมือนกันว่าเวลานั่งเบาะหลัง เบาะมันเตี้ย กลายเป็นนั่งชันเข่า แถมเบาะรองนั่งยังสั้นอีก สั้นกว่าซิตี้คันเดิมของน้าแถมยังไม่กระชับ ไม่รองรับต้นขาที่ไม่ใช่ช่วงก้นใดๆเลย กลายเป็นจุดที่น่าติที่สุดของเจ้าnp300คันนี้ น้ากับผมสุงพอๆกัน ประมาณ165เซนติเมตร ผมขอถามครับว่ากระบะคันอื่นคือ
รีโว่,bt50pro,dmax 3คันนี้ คันใหนเบาะหลังนั่งสบายที่สุดครับ จริงๆแล้วเอาแค่นั่งแล้วสบายพอๆกับซิตี้คันเดิมของน้าแกก็พอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2015, 10:21:46 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Np300 Navara ถ้าผิดหวังกับเบาะหลัง มันแค่ครึ่งเดียวครับ
ต้องลองขับจะพบว่าช่วงล่างหลังมันเด้งมาก จนทำให้ตัดใจได้ง่ายๆ
ส่วนสามคันที่เหลือมันสบายกว่า Navara อยู่แล้วครับ แต่ใครจะดีที่สุดรอท่านอื่นละกัน
ล่าสุดที่ผมลองมาก็ Revo, Triton ดีกว่า Navara เยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

ส่วนสูงพอๆกับผมเลย เรื่องที่นั่งต่ำ ผมก็ไม่ชอบเอามากๆ เหมือนนั่งคุดคู้ชันเข่า จะเป็นเรื่องแรกๆที่ผมตัดออกก่อนเลย

นอกจาก Triton ผมว่า BT-50 ก็น่าลองดูนะครับ คิดว่า Ranger ก็คงจะคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เค้าไม่สำรวจความคิดเห็นผู้บริโภคก่อนออกแบบรถเหรอครับเป็นมาตั้งแต่รุ่นที่แล้วละ 4 ประตูนะคร้าบ มีแอร์หลังนับว่าเพื่อให้คนหลังเย็นสบายแต่มาตายตรงเบาะเนี่ย แล้วรถเก๋งทำไมทำให้นั่งสบายได้ละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

เห็นด้วยครับ
เบาะหน้ากับเบาะหลัง ต่างกันราวกับ ฟ้ากับเหว 555

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เคยไปลองแล้วเหมือนกันครับ ก็แปลกใจตอนแรกคิดว่าเรื่องผู้โดยสารตอนหลังคงไม่ใช่จุดขายของนิสสันเค้ามั้ง แต่คิดอีกที แอร์หลังมันก็ใส่มาให้ในองศาที่เป่าใข่ได้พอดี เพราะนั้นจะบอกว่านิสสันไม่เน้นเรื่องผู้โดยสารตอนหลังมันก็ไม่เชิง

ออฟไลน์ ismael

เค้ารู้กันมาเป้นชาติแล้ว
จริงด้วยที่ขับแล้วจะรุ้ว่าเด้งด้วย
ลป.ผมฮา*เป่าไข่พอดี ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าคนที่จะซื้อกระบะ4ประตู ตรรกะมันมักจะสวนทางกันประจำเลยนะครับ

เข้าใจว่าบางคนมีความจำเป็นต้องซื้อกระบะ หรือชอบกระบะ แต่อยากได้ข้างหลังนั่งสบายเลยเลือก4ประตูไรงี้

แต่กระบะ4ประตูผมไม่เห็นว่าจะมีรุ่นไหนที่มันนั่งสบายเลยสักรุ่น

ออฟไลน์ diow_1991

ถ้าต้องเลือกกระบะ 4 ประตู เน้นนั่งหลังสบายๆ ผมจะไม่มองนาวาร่าเลย เลือกไทรตันแน่นอนครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ผมว่ามันแคบกว่า นิวไทรทันเยอะนะเบาะหลัง ลองนั่งแล้วอึดอัด ส่วนไทรทั่นนั่งสบายมาก

ออฟไลน์ H.

เบาะบัดซบ

ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยแนะนำตัวอื่นไปเลยครับ แต่สำหรับผม ไทรทันก็โอเค แต่ถ้าชอบ ผมชอบ Ranger มุมเงยมันได้ ถึงจะสั้นไปหน่อย
H.

ผมว่าคนที่จะซื้อกระบะ4ประตู ตรรกะมันมักจะสวนทางกันประจำเลยนะครับ
เข้าใจว่าบางคนมีความจำเป็นต้องซื้อกระบะ หรือชอบกระบะ แต่อยากได้ข้างหลังนั่งสบายเลยเลือก4ประตูไรงี้
แต่กระบะ4ประตูผมไม่เห็นว่าจะมีรุ่นไหนที่มันนั่งสบายเลยสักรุ่น
ตอบในฐานะกำลังจะซื้อรถประเภทนี้นะครับ คือเราใช้รถคันเดียว ต้องการขนของโน่นนี่ ขนมอไซค์ได้ ขนตู้เตียงได้ แต่ไม่ถึงขนาดต้องการกระบะยาวๆขนผักผลไม้อะไรขนาดนั้น ขณะเดียวก็ต้องการรถที่โดยสารได้ใกล้เคียงรถเก๋งชนิดที่นั่ง 5 คนแล้วไม่ลำบากมาก ส่วนความสบายก็คงอยู่ในลิมิตของกระบะ 4 ประตู ยังไงๆมันก็ไม่เท่าเก๋งอยู่แล้ว สำหรับเบาะหลังนิสสันคงพอนั่งได้แค่เด็กไม่ก็คนตัวเล็กๆเท่านั้น

ออฟไลน์ Arado_kung

ตอบในฐานะคนใช้อยู่ครับ ถ้าคนนั่งตัวไม่ใหญ่ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าตัวใหญ่หน่อยแบบผมนั่งไกลๆมีเมื่อยเพราะต้องชันขา เท่าที่ผมสังเกตดูสาเหตุมาจากพื้นวางเท้าตรงเบาะหลังมันสูงกว่าเบาะหน้า แต่ยืนยันได้อย่างนึงว่าช่องแอร์ด้านหลังเย็นมากครับ

ออฟไลน์ HLRx

ใช้ BT-50 อยู่ครับ เบาะหลังก็สูสีกับเจ้าอื่น แต่เหนือกว่า Navara แน่นอน
แต่จุดเด่นอยู่ที่ช่วงล่างครับ เป็นกระบะคันแรกที่ขับแล้วไม่เหนื่อย ตอนเดินทางไกล
  ดูตัวเทอะทะอย่างงี้ แต่ถ้าคิดจะมุดไปมาก็ทำได้ดีนะ น่าจะเพราะพวงมาลัยที่ set มาคม รูปร่างภายนอกหลายคนอาจไม่โดน ผมเห็นครั้งแรกยังคิดเลย รถบ้าไรหน้าตาอุบ..ว์มาก แต่มองไปๆ เฮ้ย มันก็สวยดีนินา ดูแล้วเป็นรถที่สวยแบบมีมิติ
   ณ ปัจจุบันรูปร่างภายนอก ผมยกให้ Navara สวยโดนใจที่สุด โดยเฉพาะตัว top สีชาเย็นหน้าปากซอย เห็นบนถนนแล้วมองเหลียวหลังทุกที 
   ส่วนเจ้า 3 ตันหน้าจีนแดง เห็นภาพหลุดกระจังหน้าครั้งแรก อุบ..ว์ พอกะเห็น BT ครั้งแรกเลย แต่พอเจอตัวจริงบนถนน เฮ้ย มันสวยขึ้นเรื่อยๆเฟ้ย สวนทางกะ revo เห็นในโฆษณา รถกระบะไรเนี่ยโครตสวยเลยเฟ้ย แต่พอเห็นตัวจริงบนถนน OMG. มันสวยเฉพาะหน้าตรง กับหลังตรง อย่าได้มองด้านข้างเด็ดขาด ยังกะปลาดุกโดนทุบหัวซะบี้แบนเชียว
   ถ้าถามว่าถ้าจะซื้อกระบะตัว top ตอนนี้เลือกยี่ห้ออะไร ยังตัดสินใจยากนะ ชอบช่วงล่าง BT บ้า option Wildtrak 3.2 ส่วน Navara ก็สวยโดนใจ D-max ก็แทบไร้ข้อติติง คงต้องกางสมุดให้คะแนนตัดสินกันล่ะ แต่ดูแล้ว wildtrak 3.2 น่าจะเฉือนเข้าวิน เพราะผมยกเรื่อง safty มาเป็นที่ 1 ราคา คุ้มค่า มาที่ 2

แต่ดูแล้ว wildtrak 3.2 น่าจะเฉือนเข้าวิน เพราะผมยกเรื่อง safty มาเป็นที่ 1 ราคา คุ้มค่า มาที่ 2
เรื่องเซฟตี้เด่นๆของ WT มีอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ HLRx

[/quote]
เรื่องเซฟตี้เด่นๆของ WT มีอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
[/quote]
หลักๆ ก็ม่านนิรภัยครับ ที่ใน BT-50 pro และค่ายอื่นๆยังไม่มี นอกนั้นก็พวก active safty ที่เห็นว่าจะใส่มาให้เพิ่ม เช่น ระบบ Blis , เบรคอัตโนมัติ (แต่ไม่ชัวร์นะ เพราะไม่ได้ตามข่าวจริงจัง)

ออฟไลน์ recycleman

ขอตอบในฐานะที่ใช้ np300dc ถูกต้องครับ เบาะหลังของnp300 ผมยอมรับเลยว่าเป็นรองทุกค่ายก็ว่าได้ แต่เรื่องเบาะหลังเป็นเรื่องที่ผมไม่ได้เน้นอะไรมากมายมีแค่พอให้คนอื่นได้พอนั่งอาศัยไปไหนพอได้ก็จบ เรื่องของเรื่องคือเป็นส่วนที่ผมไม่ได้ใช้งานบ่อยเลยไม่ได้แคร์อะไรมากมาย

เท่าที่นั่งของทุกตัวผมก็ยังไม่เห็นจะมีตัวไหนที่ทำให้ผมร้องว้าวในตรงจุดนี้ได้เลย แม้แต่ไทรทันที่หลายคนบอกว่าสบายสุด ผมนั่งแล้วก็เฉยๆครับ กล้าพูดได้เลยว่าไม่ได้ต่างกันราวฟ้ากับเหวแน่นอนสำหรับเบาะหลังปิคอัพสี่ประตูทุกคันในไทย มันเป็นเบาะที่เอาไว้แค่"พอนั่งได้"เท่านั้นสำหรับผมน่ะ

สำหรับปิคอัพ4ประตูตอนนี้ถ้าเน้นขับเองผมจะมองแค่ np300 กับ wt3.2 เท่านั้นครับ ชอบฟิลลิ่งแบบปิคอัพที่มาเต็มๆขับแล้วต้องสนุกไว้ก่อนแบบ2ตัวนี้ นอกนั้นเท่าที่ได้ลองขับมายังไม่ถูกใจเท่าไร (มีแต่revoที่ยังไม่เคยลองขับครับ)

ออฟไลน์ jajaboss

ผมสูง 178 ไม่เห็นมันจะมีคันไหนนั่งสบายเลยครับ revo ก็ไม่ต่างจาก np เลย

ออฟไลน์ noomjaa

• Newbie
  • *
" ยี่ห้อทั่วไปนั่งชันเข่า เบาะไม่สบาย ไทรทันดีที่สุด " คือว่าได้ยินมาบ่อยมากๆ จนวันหนึ่งได้มีโอกาสไปนั่งเบาะหลังไทรทันกับแฟนซักที ความที่ได้ยินมาเยอะว่าดียังงั้นยังงี้ แบบว่านั่งแล้วมองหน้ากันเลย เข้าใจเหมือนกันเลยว่ามันก็ไม่ได้ดีเหมือนที่เราคาดหวังไว้ ลองนั่งดูก็ชันเข่านี่หว่า ตัวเราก็สูงแค่ 160 กว่าๆ ขาก็ไม่ยาวมันก็ชันเข่า  ลองไปนั่งยี่ห้ออื่นก็นั่งได้นะ นั่งได้หมด แต่อย่ายกยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งว่ามันดีกว่าชาวบ้านชาวช่องไปหลายขุม มันก็งั้นๆกันหมด ไปพูดทับถมยี่ห้ออื่น ต่างๆนาๆ เพื่ออะไร จะเอาอะไรกันมากมายกับกระบะ 4 ประตู จะกี่ปีกี่ชาติก็คือกระบะ 4 ประตูมันก็แค่นั้นจริงๆเบาะหลังทุกยี่ห้อ ความยาว ความสูงความหนา ความนุ่มต่างกันไม่กี่เซ็นจะเป็นจะตาย  ปกติผมจะเป็นคนขับ เมื่อยามใดที่พาคนในครอบครัว หรือพาญาติไปเที่ยว ทุกคนก็มีความสุขดีบนเบาะหลัง  ทำให้ผมคิดว่าทำไมพวกที่อยู่บนเบาะหลัง มันไม่คิดเล็กคิดน้อยเหมือนพวกอยู่ในบอร์ดวะ เวลาพาไปเที่ยวก็เห็นมีความสุขกันจัง หรือว่าความสุขที่แท้จริงมันไม้ได้อยู่ที่ไอ้เบาะ กว้าง ยาว สูง 5555

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
" ยี่ห้อทั่วไปนั่งชันเข่า เบาะไม่สบาย ไทรทันดีที่สุด " คือว่าได้ยินมาบ่อยมากๆ จนวันหนึ่งได้มีโอกาสไปนั่งเบาะหลังไทรทันกับแฟนซักที ความที่ได้ยินมาเยอะว่าดียังงั้นยังงี้ แบบว่านั่งแล้วมองหน้ากันเลย เข้าใจเหมือนกันเลยว่ามันก็ไม่ได้ดีเหมือนที่เราคาดหวังไว้ ลองนั่งดูก็ชันเข่านี่หว่า ตัวเราก็สูงแค่ 160 กว่าๆ ขาก็ไม่ยาวมันก็ชันเข่า  ลองไปนั่งยี่ห้ออื่นก็นั่งได้นะ นั่งได้หมด แต่อย่ายกยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งว่ามันดีกว่าชาวบ้านชาวช่องไปหลายขุม มันก็งั้นๆกันหมด ไปพูดทับถมยี่ห้ออื่น ต่างๆนาๆ เพื่ออะไร จะเอาอะไรกันมากมายกับกระบะ 4 ประตู จะกี่ปีกี่ชาติก็คือกระบะ 4 ประตูมันก็แค่นั้นจริงๆเบาะหลังทุกยี่ห้อ ความยาว ความสูงความหนา ความนุ่มต่างกันไม่กี่เซ็นจะเป็นจะตาย  ปกติผมจะเป็นคนขับ เมื่อยามใดที่พาคนในครอบครัว หรือพาญาติไปเที่ยว ทุกคนก็มีความสุขดีบนเบาะหลัง  ทำให้ผมคิดว่าทำไมพวกที่อยู่บนเบาะหลัง มันไม่คิดเล็กคิดน้อยเหมือนพวกอยู่ในบอร์ดวะ เวลาพาไปเที่ยวก็เห็นมีความสุขกันจัง หรือว่าความสุขที่แท้จริงมันไม้ได้อยู่ที่ไอ้เบาะ กว้าง ยาว สูง 5555
โห..
แยกไม่ออกขนาดนั้นจริงดิครับ ???
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tierak

อย่าแสดงความคิดเห็นในลลักษณะที่ยัดเยียดให้คนอื่นคิดเหมือนเราเลยคับ คนเราต่างความคิดต่างเหตุผล

คำตอบประเภทที่ว่าถ้าอยากได้รถนั่งสบาย ทำไมไม่ซื้อรถเก่ง คนเลือกกระบะเหตุผลหลักๆคงไม่ใช่เพื่อนั่งสบายแต่มันเป็นเหตุผลประกอบ
   หรือบอกว่าบรรดากระบะแต่ละรุ่นมันไม่ได้แตกต่างกันราวฟ้ากับเหวมันก็ถูก แต่มันย่อมมีความแตกต่างกันบ้าง ซึ่งมันเป็นเหตุผลประกอบกันในการเลือก

ออฟไลน์ pee1818

ใช่ครับผมก็ว่าไทรทันไม่ได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นแบบฟ้ากับเหว แต่ผมว่านาวาร่ามันแย่กว่ายี่ห้ออื่นเยอะครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ jajaboss

อ่าห์นี่คือความคิดเห็นที่ผมอยากได้ยินมาแสนนาน คนในบอร์ดนี้เค้าคิดมากกันหลายคนครับบบบ 55555