ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโดนจี้ตูดอยู่เลนขวา แต่ออกซ้ายไม่ได้ ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 7546 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
มองได้หลายอย่างเหมือนกัน

ถ้าขับความเร็วเท่าๆกัน แล้วอยู่ๆจะไปเปิดอีกเลนผมว่าไม่เหมาะ
ถ้าจะเปิดอีกเลนผมจะใช้ความเร็วมากกว่าเลนทางซ้ายมือพอสมควร
ไม่ชอบวิ่งเป็นแพ เป็นหน้ากระดาน มันอึดอัด (รถเร็วกว่ามันแซงไม่ได้)

แล้วถ้าสมมติตอนกำลังแซงอยู่มีคันหลังที่เร็วกว่าเราตามมาอีก
ถ้าเป็นผมจะแซงคันที่ช้ากว่าเราตามปรกติไปก่อน
และเมื่อถึงจุดปลอดภัยผมก็จะเข้าเลนซ้ายให้คันที่เร็วกว่าแซงเราไปตามลำดับต่อไปครับ

แต่ถ้าประเภทเรากำลังแซงอย่างปลอดภัย
แล้วคันหลังมาจี้ตูดดดดด (ชนิดกวนบาทา)
ถ้ามั่นใจในอัตราเร่ง (ดีกว่าคันที่กวนแน่ๆ) เบรกช่วงล่างดี ถนนปลอดภัย
เป็นผมกดคันเร่งเต็มตีนครับ ฉีกทิ้งเป็นทุ่งไปเลย แล้วค่อยเข้าเลนซ้ายขับความเร็วปรกติของเราต่อไป  :P

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ผมอยู่เลนขวาเมื่อต้องการทำความเร็วครับ และ ผมดูกระจกหลังเป็นระยะครับ
ถ้ารู้ว่า ตัวเองขับช้า กว่า ถ้าได้จะหลบซ้ายให้ก่อนที่รถคันหลังจะมาถึง ถ้าไม่ได้ตอนนั้น จะเปิดไฟเลี้ยวแล้ว
แซงรถเลนซ้าย เข้าไป หลบให้ ถ้าไม่ได้จริงๆ เปิดไฟเลี้ยวขวา แช่ไว้ก่อน ให้เขาเข้าใจ
อยา่งไรควรจะหลบให้ครับ โดยนึกเสมอว่า ควรเกรงใจผู้ร่วมใช้ทาง ถนนไม่ใช่ของเรา!

แต่จริงๆแล้ว ไม่ควรขับแช่ เลนขวาสุด เพราะจิงๆเป็นเลน ไว้เพื่อการแซง ควรใช้เวลาที่รถแน่นจริง
อีกอย่าง การทำให้รถคันหลังแซงซ้าย เป็นการทำอันตรายให้กับรถคันหลังมาก เพราะจุดบอด ของการแซง อุบัติเหตุบ้านเราเกิดส่วนมากเพราะการแซงซ้าย และใช้ความเร็วเกินกว่ากำหนด
ยกตัวอย่าง
ถ้าเราขับแช่เลนขวา เพราะวันนั้นเราชิว หรือ หยิ่ง หรือ มี ego สูง หรือเราคิดว่ารีบไปตายเหรอวะ
และ รถท่านก็ติดฟิลม์ดำ หรือเป็นรถตู้ (ตัวดีเลย) ซึ่งบดบังทัศนวิสัย
มีรถคันนึงวิ่งมาด้วยความเร็ว คนขับเมียกำลัง จะคลอด ไปทำงานสาย ที่บ้านลืมปิดแก๊ส
ท่านคิดดู ท่านไม่ได้หลบให้เขา ทำให้เขาต้องแซงซ้าย (ซึ่งอันตรายมาก) เนื่องจากมีจุดบอด ทำให้รถเขาชน เพราะเขามองรถคันหน้าไม่เห็น..
แล้วถ้าเขาตายไปหละ!!!
แค่ท่าน เกรงใจ ผู้ร่วมใช้ทาง เรื่องต่างๆเหล่านี้คงไม่เกิดครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเปิดไฟเลี้ยวซ้ายค้างครับแล้วกดเต็มให้ เคยหนีไปจนถึง 180 กว่า กว่าจะลงซ้ายได้ มันก็แซงไปที่ความเร็วนั้นเลย (กระบะบ้าพลังยี่ห้อหนึ่ง)
ส่วนอีกแบบเจอพวกรีบไม่จริง พอกดเต็มให้ ขึ้นไป 140-160 มันก็ไม่ตามแล้วจะจี้มาเพื่อ แซงต่อคิวปกติก็ได้

เดี๋ยวนี้บอกเลยว่าจะขับ 110-120 ผมอยู่ซ้ายสุด หาจังหวะมุดแซงเอา ไม่ค่อยออกขวา เพราะรำคาญ ยกเว้นจะเกินนั้น

แต่หลักๆ ถ้ามองกระจกมองหลังบ่อยๆ เค้าไม่ทันได้มาถึงตูดก็หาทางลงซ้ายได้เสมอครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
นอกเรื่องครับ...บูรพาวิถี , วงแหวนตะวันออก และ motorway น่าจะมีกล้องตรวจจับความเร็วเยอะๆ ปรับให้หนักๆ ทำผิดบ่อยๆก็ยกเลิกใบขับขี่ไปเลย ปัญหาที่ผู้ตั้งกระทู้ถามก็จะหมดไปทันทีครับ

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
ทุกวันนี้ วิ่ง 80-90 ซ้ายสุด ไปได้เร็วกว่า คล่องกว่า เลนกลาง เลนขวา
เพราะรถจะไปกองสองเลน กลาง ขวากันหมด
ไม่ต้องขับเร็ว แล้วคอยเบรค ไม่เครียด สบายๆ
ไม่มีใครคอยจี้ ไม่ต้องจี้ใคร มีจังหวะก็แซงชิวๆ

มีบ้างเจอพวกมุดมาจี้ แต่ตูวิ่งซ้ายสุด หลบให้ไม่ได้แล้วจ้า

เจ้านายเป็นคนต่างชาติ ถึงกับพูดว่า ขับรถประเทศไทย
ถ้าอยากถึงเร็วให้วิ่งซ้ายสุด รถโล่ง ไม่ติด

ออฟไลน์ holahola66

ถ้าซ้ายออกไม่ได้ ผมใช้กดหนีเอาก่อน แล้วค่อยหลบให้  แต่บางทีมันกดแล้วเพลิน ทิ้งไอ้คันที่จี้หายไปเลย ไม่ยอมตามมาเลย 8) 8)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ B@S

• Newbie
  • *
คนที่รีบจริงเค้าจะอ่านไลน์รถก่อน ให่ท่านอยู่ในเลนของท่าน แล้วพวกเค้าจะแซงกันไปเอง 
พวกจี้ตูดก็เปิดไฟเลี้ยวออกซ้ายให้เค้าไปครับ แต่ไงก็ไปเร็วช้า จากประสบการณ์ ขึ้นกับปัจจัยการเลือกช่องจ่ายเงินถึง  80%  ส่วนมากก็ไปจอดติดๆกันตอนจ่ายตังค์อะครับ

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **