ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโดนจี้ตูดอยู่เลนขวา แต่ออกซ้ายไม่ได้ ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 7583 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เวลาผมวิ่งบนบูรพาวิถีผมจะพยายามเลี้ยงความเร็วที่ 120 เพราะเป็นความเร็วที่กฏหมายกำหนด บางจังหวะถ้ารถเยอะจะออกเลนขวาแล้วขับความเร็วเท่านั้น ซึ่งถ้ามีรถคันหลังวิ่งมาเร็วๆ ผมจะออกซ้ายหลบให้ แต่บางจังหวะจะมีรถบ้าพลังเหยียบไม่ยั้งในขณะที่ทางซ้ายมีรถเยอะออกไม่ได้ ผมควรจะทำยังไงครับ

ระหว่าง

1. เหยียบเต็มที่ไปเลย ช่างมันกฏหมายเพราะกฏมีไว้แหก ใบสั่งมีไว้จ่าย
2. เหยียบเท่าเดิม รอจังหวะออกซ้ายได้ค่อยออก ออกไม่ได้ก็ให้คันหลังรอไป
3. ชะลอความเร็วกวนตีนคันข้างหลังเล่น รีบนักก็ชนซะ จะได้เคลียร์กันบนทางด่วน

เอาแบบไหนดีครับ หรือมีข้อไหนเป็นข้อปฏิบัติที่ควรทำแนะนำผมที

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ปรกติ ผมมองกระจกหลังเรื่อยๆนะครับ ถ้าเห็นก็จะหลบให้ตลอด
แต่ถ้าเขามาเร็วมากๆ หรือมุมไปมุมมาแล้วมาจี้หลังเรา ผมไม่หลบนะ ผมปล่อยให้แซงเองเลย

มีครั้งนึง เส้นบรม ขับอยู๋เลนกลางผมออกขวาเซงเลนกลางสองคัน แล้วมีคันนึงมุดมาจากไหนไม่รู้มาจี้ตูด พอผมแซงพ้นผมเปิดไฟเลี้ยวจะตบเข้าเลนกลางหลบเค้า มันชิ่งออกก่อนอีก ไม่รุจะรีบไปไหน ถ้าดูทีท่าว่าเจอพวก ซิ่งๆ มุดๆ รถแต่ง โหลดเตี้ยท่อดัง จี้ตูด ผมปล่อยเลย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วรอจังหวะเอาครับ

ถ้าคนขับจี้ตรูด ถ้าเห็นเราเปิดไฟเลี้ยวแล้วส่วนใหญ่รอ 

แต่ถ้าไม่ทำไรเลย ส่วนใหญ่อารมณ์ร้อน ของขึ้นครับ

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ให้สัญญาณไฟเลี้ยวซ้ายเป็นระยะๆครับ

แต่ถ้ามันรีบมาจี้แบบความเร็วน่ากลัวจริงๆ ยังไงเค้าปาดออกซ้ายเองแน่นอนครับ

ก็คงทำอะไรไม่ได้ และอย่าไปออกซ้ายนะครับ เผลอๆจะแฉลบกัน ลงข้างทางทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ sk-non

ทำข้อ 2แต่เปิดไฟซ้ายไว้รอหลบ

ขับรถห้ามแช่ขวา. ตาม กม.คับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เปิดไฟซ้ายรอ ส่วนใหญ่เท่าที่ตามมา จะรอเราเข้าก่อน
แต่ถ้ามันรีบมากแบบหัวขี้ติดเบาะแล้ว เดียวมันจะหาวิธีแซงไปเอง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วรอจังหวะเอาครับ

ถ้าคนขับจี้ตรูด ถ้าเห็นเราเปิดไฟเลี้ยวแล้วส่วนใหญ่รอ 

แต่ถ้าไม่ทำไรเลย ส่วนใหญ่อารมณ์ร้อน ของขึ้นครับ

เห็นด้วยครับ ผมขับรถเร็ว เจอรถช้าแต่เค้ารอชิดซ้าย เปิดไฟเลี็ยวผมก็ไม่ไปจี้ รอเค้าเข้าเลน ค่อยไปต่อ

ออฟไลน์ JikorokunG

ยืนยันครับ เปิดไฟเลี้ยวซ้ายรอ จะเปิดแช่หรือเป็นระยะ แล้วแต่ครับ ถ้าผมเจอเปิดไฟรอ ผมก็ไม่จี้ แต่ถ้าขับแบบชมวิวสวยงามเกาะกลางถนน อันนี้ไม่ไหวจริงๆ

ส่วนตัวมองกระจกหลังบ่อยๆ หลบได้หลบครับ ใจเขาใจเรา

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าวิ่งขวา แล้วมีรถมาเร็วมากๆ เข้าซ้ายก็ไม่ได้ ผมเลือกที่จะกดคันเร่งเพิ่มครับ
รีบแซงให้พ้น เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วหลบครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ตั้งช้อยได้แย่มาก ชี้นำสุดๆ

เจอสถานการณ์นี้ผมกดคันเร่งครับ. แซงแล้วเข้าซ้ายให้เร็วที่สุด

ออฟไลน์ beebird

ถ้าวิ่งขวา แล้วมีรถมาเร็วมากๆ เข้าซ้ายก็ไม่ได้ ผมเลือกที่จะกดคันเร่งเพิ่มครับ
รีบแซงให้พ้น เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วหลบครับ
  คิดเหมือนกันครับ 120 กม/ชม แช่ต่อไปใช่ว่าจะปลอดภัยต่อชีวิต ถ้าจังหวะเร่งโดนถ่ายพอดี ก็ถือว่าดวงจะเสียเงินแล้วกันครับ รถอัดมาเร็วๆพวกนี้จังหวะเราโดนลูกหลงไปด้วยนี้ ก็เสียหายไม่น้อยนะครับ เร่งไปเถอะครับ 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เปิดไฟเลี้ยวซ้าย ผมก็ทำแบบนี้แหล่ะครับ อย่างน้อยคนที่จี้เค้าก็รู้ว่าเราไม่ได้ขับเรื่อยเปื่อยน่ะ
ส่วนถ้ามันยังมีปัญหาอีก ก็ค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเป็นผม ผมจะเติมคันเร่งนะครับ ทำแทบทุกครั้ง(ไม่ได้โลกสวยหรอก ใจเค้าใจเรา คิดถึงตอนตัวเองรีบแล้วเจอคนอื่นช้า ก็หงุดหงิดเหมือนกัน)

ส่วนข้อ3นี่ อย่าไปทำเลยจะดีกว่า ให้กลับไปดูในวงเล็บบรรทัดบนครับ เจอบ่อยนะพวกช้าแช่ขวามันน่านัก

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ Lusifer

• Jr. Member
  • **
เร่งหนีเข้าซ้าย เป็นอีกวิธีที่ทำเวลา ถนน เลนส์กว้าง ทัศนะวิสัยดี ครับ

แต่คำตอบที่ถูกคือ ตบไฟ ให้สัญญาณ เป็นวิธีที่ปลอดภัยสุดครับ

ขอแชร์จาก ปสก นะครับ 

เคยขับเส้น ตลิ่งชัน สุพรรณ  ทีมีแค่ 2 เลนส์   

ผมวิ่งขวา 130 เคยเจอฟอจูนเนอร์ตีนหนัก ขี้กะลังจะติดเบาะ จี้มาไวมาก  เลนส์ซ้ายก็ไม่ว่าง
ช่วงนั้นวัยรุ่น เลยใช้ความเร็วตาม เหยียบได้ประมาณ 140-150 ผลก็คือ  มันจะเร่งจี้เราเลยครับ

ระหว่างนั้น เลนส์ซ้ายไม่ว่าง เราจะตบเข้าซ้ายลำบากมาก เพราะต้องชะลอรถกระทันหัน  เราจะต้องเร่งหนี ไปตลอด
ผลก็คือว่า พอมาถึงเนินข้ามคลอง  (ทุกเนิน จะเป็นทางตรง )  แต่เนินนี้ดันโค้งขวา ผลคือ รถเหิน ข้ามไปอีกเลนส์
เกือบไปจูบก้นชาวบ้านแทน   

บอก ปสก ไว้เป็นอุทาหรณ์ นะครับ   

ผมเชียร์ให้เปิดไฟตบเข้าซ้ายดีกว่า  ปลอดภัยทั้งคุณและเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ Darkart

เมื่อช่องซ้ายรถเยอะอยู่และยังเข้าไม่ได้ กดคันเร่งเพิ่ม เพื่อแซงให้พัน ตีไฟเลี้ยวซ้าย เพื่อหลบให้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ frame@kk

ผมเปิดไฟเลี้ยวให้สัญญาณก่อนครับแล้วก็ถ้ามีจังหว่ะรถหน้าไม่ติดก็เร่งเพื่อหลับซ้ายให้ครับ
ในกรณีอย่างงี้ผมไม่ค่อยได้เจอ จะเจอแบบซ้ายก็หลบไม่ได้หน้าก็ติดส่วนคันหลังก็จี้จังเลย เจองี้ผมก็ทำอะไรไม่ได้เหมือนกัน  ;D ;D

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เร่งเครื่องหนีหาจังหวะเข้าซ้ายเมื่อว่าง เป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ tierak

การขับรถที่ดีต้องให้สัญญาณไฟครับ
สำหรับประเด็นที่ถาม 1. ถ้าซ้ายว่างและเราเข้าซ้ายได้อย่างปลอดภัยสำหรับผมจะเปิดไฟแล้วซ้ายให้รู้ว่าเราจะหลบ
2.ถ้าซ้ายมีรถที่เราจะต้องแซงก็แซงให้พ้นไปก่อนแล้วค่อยทำตามข้อ1. เพื่อเข้าซ้าย ในระหว่างที่แซงยังไม่พ้นส่วนใหญ่ผมจะเปิดไฟเลี้ยวสลับซ้าย-ขวา เพื่อให้รู้ว่าเรายังหลบให้ไม่ได้
3.ถ้าโดนบล็อกทั้งข้างหน้าและซ้าย ก็จะเปิดไฟเลี้ยว สลับซ้าย-ขวา ให้รู้ว่ายังหลบไม่ได้

ช้อยที่ จขกท.ให้มาบางข้อมันเสี่ยงก่อให้เกิดดราม่าบนถนนมากนะครับ

ปล.ถ้าทำแบบนี้แล้วคันหลังรอไม่ไหวก็ให้หาทางไปเอาเองละกัน :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2015, 14:29:16 โดย tierak »

ออฟไลน์ sk-non

ผมเข้าใจว่ามีรถบล้อกอยู่หน้าด้วย

ถ้าไม่มีก็ต้องเร่งขึ้นไป
แล้วออกซ้ายหลบคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2015, 15:27:36 โดย sk-non »

ออฟไลน์ lacked

ก็ต้องเร่งเพื่อให้เข้าซ้ายให้ได้เร็วที่สุดเป็นลำดับแรกครับ
ถ้าพอจะมีจังหวะสื่อสารกันได้ก็จะตบไฟซ้ายเป็นระยะห่างๆ เพื่อให้เค้ารู้ว่าเราเห็นแล้วและกำลังพยายามหลบให้ครับ

ขับรถร่วมกัน ต้องช่วยกันขับ ช่วยกันระวังครับ อย่าคิดแต่จะเอาแพ้เอาชนะ เอาผิดเอาถูกซะทีเดียว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

เห็นด้วยครับ ผมขับรถเร็ว เจอรถช้าแต่เค้ารอชิดซ้าย เปิดไฟเลี็ยวผมก็ไม่ไปจี้ รอเค้าเข้าเลน ค่อยไปต่อ

+1 ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
แล้วแต่สถานการณ์ครับ

ถ้าซ้ายไม่ว่างจริง มีรถสักคันสองคันต้องแซง ก็เปิดไฟเลี้ยวว่าเราจะหลบอยู่น่ะ

ถ้ารถยาวเหยียด ระยะหลบเข้าไปให้ไม่มี ขืนเข้าไปเราก็ต้องเบรกตัวโก่ง อันตรายอีก ก็ไปความเร็วนั้นแหละครับ เรื่องไรจะยอมทำความผิดตามรถคันหลัง

ความคิดผมก็คือ ถ้าเราอยากไปเร็วจริง หาทางไปเองเลยครับ ช่องว่างระหว่างเลน ของรถแต่ละคันมีให้เราแทรกตัวได้อยู่แล้ว จะไปมัวรอติดเลนขวากะคันข้างหน้าทำไม

อันนี้ ผมคิดจริงทำจริง ทั้งตอนตัวเองรีบ และ ไม่รีบ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ iROH

• Newbie
  • *
      เร่งหนีพวกก็จี้ตามอีกครับ รถเค้าแรง ห่วงหน้าพะวงหลังเปล่าๆ มีอะไรข้างหน้าเราจะซวยไปด้วย รักษาความเร็วเปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วหาจังหวะหลบ ขับไปทางซ้ายของเลนหน่อยแสดงเจตนาว่าจะหลบ ค่อยไปอย่าหักกะทันหันเพราะพวกนี้เค้าจะหักกะทันหันเดี๋ยวไปเจอะกัน
      ถ้าซวยจริงๆ เจอพวกรีบมากๆ ถึงแม้นเราเปิดไฟจะออกซ้าย แต่เราค่อยๆออก ไม่ทันใจ เค้าก็หักแซงซ้ายอีก อย่างน้อยเราก็ทำสิ่งที่ควรทำแล้วครับ
      ขับจี้ตูดนี่ผิดกฎหมายและอันตรายนะครับ แต่เข้าใจอารมณ์เลย มีพวกช้าแช่ขวาอยู่เรื่อยๆ ทำให้เหมือนเป็นความชอบธรรมของการจี้ตูดในเลนขวา จริงๆตามกฎหมายให้ดิฟไฟขอทาง แต่บางคนเปิดรัวยังกะไล่หมูไล่หมาที่ไหน หลายๆคนก็ไม่ชอบโดนเปิดไฟใส่

ออฟไลน์ madnug

ถ้าบนทางด่วนนะ ผมเคยเจอ มัน บี๊บไฟใส่ ผมเปิดไฟเลี้ยวซ้ายให้แล้ว แต่เข้าไม่ได้เพราะมีรถอยู่ ด้านหน้าก็มีกล้อง(จำตำแหน่งได้)
รถข้างหน้าก็ห่างกับผม 2 คัน พอผมเข้าซ้ายปุ๊บ บีบแตรใส่ผมยาวเลย ไม่รู้โมโหอะไร

มันน่าจะให้เขาดีมั้ยเนี่ย  >:( >:(

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าลงซ้ายไม่ได้ผมจะทำงี้
1. กรณีไม่มีรถหน้า เปิดไฟเลี้ยวขวาแล้วกดไปเลย แล้วรีบหาที่หลบซ้ายให้เร็วที่สุด
2. มีรถหน้า เปิดไฟเลี้ยวซ้าย 1-2 ทีแล้วเปิดขวาทิ้งไว้ ให้เขารู้ว่าเราขอเลนนี้ก่อนเดี๋ยวจะหลบให้ และก็พยายามหาที่หลบซ้ายต่อไป
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MUK

ถ้าจังหวะนั้นจริงๆ ก็คงต้องเร่งอีกนิดครับ แล้วออกซ้าย และไม่ควรจะแช่ขวา ด้วยประการทั้งปวงครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
2 ครับ รอไม่ได้ช่างมัน ชนมาเลย

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
ส่วนใหญ่เวลาขับผมจะดูกระจงหลังเป็นระยะครับใครมาไวผมหลบให้ตลอด

แต่ก็เคยเจอครับแบบมองม่ะกี้ไม่เห็น อีกไม่กี่วิโผล่มาจากไหนก็ไม่รู้ ประมาณว่ามุดมา

สิ่งที่ผมทำก็คือเปิดไฟเลี้ยวซ้าย เพื่อบอกให้เค้ารู้ว่าเออเดี๋ยวผมหลบให้นะพี่ใจเย็นๆ แล้วก็จะเร่งขึ้นไปให้ครับ

แต่ถ้ารู้ว่าตรงนั้นมีกล้องก็จะเลือกไม่อยู่ขวาช่วงนั้นครับ ยกเว้นว่ามันหลบไม่ได้ก็คงแช่ 120 จนพ้นกล้องแล้วรีบหลบให้ครับ (ถ้ามันหลบไม่ได้นะ)

การให้สัญญานไฟบนท้องถนน จะทำให้อีกฝ่ายใจเย็นขึ้นเยอะครับ เพราะเวลาผมรีบมากๆเจอแบบนี้ก็ใจเย็นลงเยอะครับแล้วไม่รู้สึกไม่ดีด้วยถึงแม้เค้าจะแช่ความเร็วเท่าเดิม

เคยมีวันนึงรีบมากๆแล้วเจอรถช้าแช่ขวาเยอะ ผมเลยขับแบบมุดๆไปเจอพี่วอลโว่คันนึงตอนนั้นอยู่เลนกลาง แกคงอ่านไลน์ออกว่าเดี๋ยวผมต้องขึ้นซ้ายแกแน่ๆ

แกเลยเปิดไฟเลี้ยวซ้ายบอกว่าข้างหน้าซ้ายแกมีรถนะ อย่าแรดมุดไปเลยทำให้ผมใจเย็นขึ้นลดความเร็วลงคิดได้ว่า...เอาว่ะช้าไป 5 นาทีวันนี้ไม่เสียหายเท่าไหร่หรอก ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าซวยเราไม่เท่าไหร่

ซวยคนอื่นนี่สิแย่เลย เลยลดความเร็วกลับมาขับปกติเลยครับ เพราะน้ำใจบนท้องถนนทำให้คนใจเย็นขึ้นครับ

แต่ก็ขับตามกฏหมายกำหนดและมีน้ำใจดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ veturilo

วิ่งขวา 120km/h แล้วมีรถตามมาข้างหลังเร็วกว่าเรา

- ถ้าเข้าซ้ายได้ตีไฟซ้ายแล้วเข้าซ้ายครับ ให้เค้าไปเถอะ เค้ารีบ

- ถ้าซ้ายแน่น เข้าไม่ได้ ข้างหน้าก็โล่ง แสดงว่าเราขับเริ่มช้าแล้วครับ
ตีไฟซ้ายแล้วหาจังหวะเข้าซ้ายครับ ให้เค้าเถอะ เค้ารีบ

- ถ้าซ้ายแน่น เข้าไม่ได้ ข้างหน้าก็แน่น ไปไม่ได้ แสดงว่าเราขับความเร็วกำลังดีแล้วครับ
ให้เว้ณระยะจากคันหน้าให้มากขึ้น เช่นจากปกติ 2 วิ ก็เพิ่มเป็น 4-5 วิ
เพราะถ้าคันหน้าเบรคกระทันหัน เราจะได้ค่อยๆเบรคได้ คันหลังที่จี้ตูดเราจะได้ไม่เบรคทัน ไม่มาชนเรา

รถผมมีเด็กเมียท้อง ติดสติ๊กเกอร์ท้ายรถให้รู้ด้วย ยังมีคนขับจี้ตูดเลย
ไม่มั่นใจว่าอยากฆ่าครอบครัวผมยกครัวขนาดนั้นเลยเหรอครับ ไม่เข้าใจจริงๆ
ถ้ารีบจริงๆเปิดไฟฉุกเฉินเลยครับ กระพริบไฟสูงหน่อยให้รู้ หลบให้แน่นอน
แต่ถ้าพวกขับซิ่งๆมุดล่ะก็ อันนี้คนที่จี้ตูดเราคงต้องพิจารณาตัวเองแล้วล่ะครับว่าจะรีบไปไหน
ถนนมีไว้ใช้ร่วมกันนะครับ ไม่ใช่ของคนใดคนหนึ่ง...