ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 4 กรกฎาคม 2015 //  (อ่าน 4841 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY

Drive and talk วันนี้จะพูดถึง Mazda2 1.3 Skyactiv-G เบนซิน
ว่าขับแล้วเป็นอย่างไรบ้าง ทั้งอัตราเร่ง และอัตราสิ้นเปลือง
รวมถึงการตอบสนองของรถ

และอัพเดตข่าวสารรถยนต์ใหม่จากต่างประเทศ รวมถึงที่สำคัญ
อัพเดตข่าวคราวรถที่กำลังจะเปิดตัวในไทย นั่นก็คือ New Fortuner
Sylphy Turbo และ MG6 minorchange และอื่นๆอีกมากมาย

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
1.สอบถามเรื่องรหัสตัวถัง CIVIC หน่อยนะครับ EG EK ผมเข้าใจครับ แต่บางทีมี EG6 EK9 โผล่มา เลยอยากสอบถามว่าเลขด้านหลังคืออะไรอะครับ มีความหมายยังไงอะครับ

2.ระหว่าง Mazda 2 เบนซินกับ MG3 พี่จิมมี่ว่าตัวไหนน่าสนครับ ถ้าเอามาขับเป็นรถสำรอง ขับไม่เร็ว เรื่อยๆ เน้นประหยัด แต่อาจเหยียบนึดหน่อยอะครับ ความสบายของห้องโดยสารอะครับ พอดีเห็น MG ออฟชั่นน่าสนใจดี ที่ชลบุรีก็กำลังจะมีศูนย์ในอีก 1 เดือน Mazda ก็ประหยัดมากงบ 5.5 แสนครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำอีกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Gaga

• Jr. Member
  • **
1. VW ยังจะเข้ามาตั้ง โรงรงาน และ ทำตลาดให้เมืองไทยเมื่อไรคับ

2. ระหว่าง Suzuki Ciaz , Mazda 2 และ MG3 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันคับ

ออฟไลน์ ZcYth

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ครับ มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์ครับ

เครื่องยนค์ 2.0 ธรรมดา กับ เครื่องยนต์ ขนาดเล็กกว่า + Turbo ที่ให้กำลังเท่ากับเครื่องยนต์ 2.0 ที่ออกมาจากโรงงานทั้งคู่ ไม่ได้แต่งเพิ่ม

ข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ เช่นอัตราสิ้นเปลือง, ความทนทานของเครื่องยนค์, การใช้งานขับทางไกล, อัตราเร่ง, การตอบสนองต่างๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปกติฟังย้อนหลังมาตลอดแต่ก็ขอฝากคำถามหน่อยนะครับ

1. ซิลฟี่เทอร์โบเค้าวางตำแหน่งการตลาดยังไงกันแน่ครับ ผมมองจากพัลซ่าเทอร์โบว่าแป๊กเลยละไม่ได้ทำให้แบรนด์ยกระดับขึ้นมาเลย แล้วทำไมเค้าไม่ทำ Juke เทอร์โบซึ่งน่าจะทำให้ภาพลักษณ์แบรนด์ดูดีขึ้น (ไม่พูดเรื่องเงินเพราะคาดว่าขาดทุนกันหมด)

2. Yaris 1.J Eco น่าสนใจมั๊ยครับโดยภาพรวม กำลังเทียบกับมือสองไม่เกิน 3 แสนอยู่แต่แฟนอยากได้ป้ายแดงเลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ งบน้อยเลยไม่มองรู่นที่แพงกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
1. Mazda2 ตัว G(โหมด Sport) กับ D ในด้านอัตราเร่ง และด้านการขับขี่อื่นๆ (ไม่รวมอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันครับ) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

Toyota Ventury จะมี model change เมื่อไหร่ครับ ประมาณ 2017 จะพอเป็นไปได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ deathsheep

จากอาทิตย์ที่แล้วที่พี่จิมมี่บอกว่าไม่ค่อยพอใจพวงมาลัยของciazเท่าไรนัก  ผมเลยคิดเอาเองว่าแร๊คพวงมาลัยนี้เป็นคนละตัวกับของ swiftใช่ไหมครับ

ปล. สุขสันต์วันเกิดรายการล่วงหน้านะครับ  ได้เห็นพัฒนาการspeedในการพูดของพี่จิมมี่และพี่เมธีเยอะขึ้นทีเดียวเทียบกับช่วงแรกๆ ;D ;D  :D

ออฟไลน์ tawankaew

• Newbie
  • *
1.ออลนิวไทรทัน ถ้าเปลี่ยนยางเป็นขนาด 265/65 R17 จะมีผลต่อการขับขี่ ฟิลลิ่งพวงมาลัย และอัตราสิ้นเปลืองอย่างไรบ้างครับ

2.ฮุนได H-1 Deluxe ที่มีวันที่ผลิตระบุอยู่ที่เข็มขัดนิรภัยว่า 121206(รถปลายปี 2012) อยากทราบรุ่นนี้เป็นเครื่องรุ่นที่มีแรงม้า แรงบิด เท่าไหร่ครับ เป็นเครื่องจากมิตซูใช่มั้ยครับ

3.ระหว่างรถเก๋ง D-segment เครื่อง 2000 cc. เติม e20 หรือ e85 เทียบกับ PPV  เครื่องดีเซล 2400-2800 cc. ถ้าจอดรถติดเครื่องทิ้งไว้นานๆ และเคลื่อนตัวช้าๆสลับหยุดนิ่ง(แบบรถติดมากๆ) อันไหนจะประหยัดน้ำมันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ mcp

• Newbie
  • *
ถ้าผู้ผลิตบอกว่าน้ำมันเกียร์เป็นแบบ Lifetime
ควรเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไหมครับ และ ถ้าควรเปลี่ยนควรที่กี่กิโล ?
( รถ BMW 525D 3.0 F10 ปี2011 )

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ไม่ถามครับ

ขอบ่นเรื่องมอเตอร์ไซด์ที่ชอบบ่นเวลาขึ้นสะพานไม่ได้ เรียกร้องความเท่าเทียมกัน

แต่สิ่งที่พบเห็นกันบ่อยมาก โดบเฉพาะแถวอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ คือมอเตอร์ไซด์ที่ชอบผ่าไฟแดง เข้ามาในวงเวียน ซึ่งอันตรายกับรถภายในวงเวียนเป็นอย่างมาก

ที่สำคัญเวลาบีบแตรสั้นๆ เตือน ก็มาค้อนอีก เอ้า ชนอะไรขึ้นมารถยนต์ผิดนะครับ

อีกเรื่องคือมอเตอร์ไซด์ย้อนศรในซอยแคบ บางคันคิดว่าเป็นเรื่องปรกติ ทั้งๆ ที่ป้ายก็บอกชัดเจนว่าเดินรถทางเดียวก็ตาม

ออฟไลน์ Posit

• **
อยากถามว่าเครื่องเสียงใน premium car อย่าง harman kardon ใน benz
mark levinson ใน lexus high performance ใน volvo
และ ใน 8serround. ใน bmw อยากทราบว่าคุณภาพเสียงความคมชัดความสมจริงของ
เครื่องดนตรีและความกระหึ่มรุ่นไหนตอบโจทย์ได้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
นอกจาก HR-V, JUKE และ EcoSport แล้วยังมีค่ายไหนมีแผนจะเปิดตัวรถในกลุ่มนี้อีกบ้างครับ

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member
พี่ว่า Honda Freed จะมีโฉมใหม่ออกมามั้ยครับ และจะมีโอกาสเข้ามาขายในไทยอีกครั้งหรือเป่า เพราะเกรงว่าพอ BR-V มาขาย มันจะมาทับซ้อนและแย่งยอดขายกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yipyee

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ เป็นน้องใหม่ในบอร์ดขอคำชี้แนะค่ะ

mazda 2 ดีเซล นั้นได้รับการอุดหนุนจากภาครัฐบาลไทยด้านภาษีในโครงการอีโค่คาร์เฟส 2 แล้วใช่มั้ยคะ อย่างนี้อัตราภาษีปีหน้าจะทำให้มาสด้า 2 ถูกลงอีกมั้ยคะ

เพราะบางคนบอกว่า มาสด้า 2 จะไม่ถูกกว่านี้อีกแล้วเพราะใช้สิทธิ์ภาษีอีโค่คาร์เฟส 2 ไปแล้ว แต่บางคนบอกว่า ภาษีเฟส 2 ยังไม่เริ่มเลย

พี่จิมมี่ว่า ถ้ารอซื้อปีหน้าจะถูกกว่ามั้ยคะ ขอบคุณค่า

ออฟไลน์ rtong

1.mazda2 1.3  เมื่อเทียบกับรุ่นเก่าเครื่อง 1.5
ความรู้สึกอืดมากไหมครับ  การเก็บเสียง  การบังคับควบคุม/ช่วงล่าง พวงมาลัย
2.วันที่ 8 ก.ค.นี้ พี่ J!MMY จะมี  review surprise ใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
Honda CR-V ตัวต่อไป จะมีระบบเปิด-ปิดประตูหลังไฟฟ้าไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beerrl

Xtrail hybrid ที่จะมาปลายปีนี้ option จะจัดเต็มมาเท่าๆกับ 2.5 ไหมครับ
เห็นคุณ Jimmy เคยบอกว่า จะเอารุ่นกลางมาทำ เลยไม่แน่ใจครับผม
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
Mazda CX-3 เวอร์ชั่นไทย เข้าไทยประมาณช่วงไหนครับ จะใช้เครื่องขนาดเท่าไหร่
แล้วการประหยัดน้ำมัน คาดว่าจะเกิน 20กิโลเมตร/ลิตรรึป่าวครับ เติม E85 ได้รึป่าว

แล้วพี่จิมมี่คิดว่า CX-3 จะสามารถโค่น HR-V ได้รึป่าว

ออฟไลน์ tsubasa

1. รถ series 7 ที่บ้านได้เข้าศูนย์เพื่อซ่อมเกียร์ โดยได้มีการสั่งเกียร์ลูกใหม่มาเปลี่ยนเลย พอซ่อมเสร็จ ทางมิลเลนเนียมไม่ได้ให้เกียร์ลูกเก่าคืน เค้าบอกมันเป็นนโยบายของบีเอ็ม อยากทราบว่ามันมีแบบนี้จริงๆ หรือ เป็นการมั่วเอาเกียร์เก่าเราไปซ่อมหรือขายต่ออีกทีครับ
2. งานเปิดตัว fortuner ใหม่ 16 ก.ค นี้ กำหนดการณ์จริงหรือแค่ข่าวลือครับ ถ้าใช่งานจัดที่ไหนเหรอครับ
3. ที่บ้านมี fortuner 3.0 v ตัวไมเนอร์ กับมีตัว fortuner bmc 3.0 V และ bmc 2.7 v แต่เป็นตัวขับเคลื่อน 2 ล้อ ทำไมเวลาขับตัวเก่าก่อน bmc ขับแล้วมันหนัก พวกมาลัยหนัก ไม่นิ่มเลย แข็งกระด้าง หรือว่าระบบ fulltime 4 wd ทำให้มันหนักครับ ขับแล้วเหนื่อยมากกว่าตัวขับเคลื่อน 2 ลัอครับ