ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เขาทำ Wide Body อย่าง Rocket Bunny ต่อให้ใส่โช๊คดีๆยังไงก็กระด้างรึครับ  (อ่าน 4621 ครั้ง)

ออฟไลน์ MOmo..

• Jr. Member
  • **
อย่าง Gt86หรือ Brz เวลาเขาทำ Wide Body กันใส่แม๊กวงใหญ่ๆอย่างขอบ19 ยางแก้มเตี้ย ให้ใส่โช๊คดีๆยังไงมันก็กระด่างรึครับ ไม่มีทางทีที่จะทำให้มันนุ่มเหมือนสภาพตอนยังไม่ได้เปลี่ยนแม็กซ์ได้เลยใช่ป่าวครับ เห็นเคยได้ยินว่าถ้าแต่งแบบนี้เวลาขับเร็วเด้งเป็นลูกปิงปองเลยรึครับ

ออฟไลน์ xgasit

• **
ผมเดาว่าเค้าต้องเซตช่วงล่างให้แข็งมากๆเพื่อจำกัดช่วงยุบตัวเพื่อกันล้อครูดกับซุ้มล้อนะครับ เพราะดูจากขนาดแล้วล้อมันฟิตพอดีซุ้มเลย

• **
ผมเดาว่าเค้าต้องเซตช่วงล่างให้แข็งมากๆเพื่อจำกัดช่วงยุบตัวเพื่อกันล้อครูดกับซุ้มล้อนะครับ เพราะดูจากขนาดแล้วล้อมันฟิตพอดีซุ้มเลย
ถ้าเซ็ตแข็งมันจะเด้งไหมครับความนุ่มนวลตอนขับจะหายไปเลยใช่มั้ยครับ พอดีไปเห็นรถคันนี้มาเขาลงสเปคล้อเอาไว้
http://www.xo-autosport.com/site/86-blitz-aero-speed-r-body-kit-fa20-2021-ซี-ซี-hks-gt-supercharger-ver-2-by-กระเท/

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member

ที่มันพอดีซุ้มนี้แหละครับ เค้าเรียกฝีมือ จะยุบยังไงกระแทกยังไงก็ไม่โดนซุ้มครับ หรือจะเรียกว่าฟิตเม้นก็ได้ครับ
ส่วนโช๊คที่แข็งมากๆ น่าจะทำให้ไม่เกาะถนนนะครับ น่าจะเป็นที่ระยะยุบน้อยและสปริงที่มีค่าเคมากขึ้นทำให้กระด้างขึ้น
แต่รถก็เกาะถนนดีขึ้นครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ทำให้นิ่มเที่าของเดิมคงทำไม่ได้แล้ว

แต่ถ้าทำให้นิ่มที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ก็ยังพอมีทางอยู่

ยอมเสียพื้นที่ห้องโดยสารด้านใน แล้วเปลี่ยนระบบช่วงล่างจากแนวตั้งเป็นแนวเกือบนอน
ให้ช่วงยุบ 1 เซ็นเท่ากับ 1 นิ้วของรถปกติ
ที่ว่ามานี่ ควช่วยได้นิดหน่อยครับ แต่ก็ดีกว่าเดิมแน่นอน

ออฟไลน์ Darkart

ถ้าให้นุ่มนิ่มเหมือนเดิมไปได้ยาก
เมื่อลง Wide Body จะต้องเซ็ตโช็คมีระยะยุบตัว จะออกไปแข็งแอบนุ่มบ้าง เพื่อกันไม่ให้ล้อกระแทกซุ้มล้อครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
ถ้าให้นุ่มนิ่มเหมือนเดิมไปได้ยาก
เมื่อลง Wide Body จะต้องเซ็ตโช็คมีระยะยุบตัว จะออกไปแข็งแอบนุ่มบ้าง เพื่อกันไม่ให้ล้อกระแทกซุ้มล้อครับ
ถ้าใส่ยางดีๆอย่าง AD08 ช่วยได้เยอะไหมครับครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้าใส่ยางดีๆอย่าง AD08 ช่วยได้เยอะไหมครับครับ

รถแต่งลักษณะนี้ยาง Sprot หรือ Comfort ก็แทบไม่ต่างเท่าไรแล้วครับ AD08 นี่ไม่ช่วยแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ผมว่าแต่งแนวนี้เหมาะเอาไวโชว์มากว่าเอาไวใช้นะครับ ขนาดรถโหลดปกติยัง ขับไม่สนุกเหมือนรถเดิมๆ เลย
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Darkart

รถแต่งลักษณะนี้ยาง Sprot หรือ Comfort ก็แทบไม่ต่างเท่าไรแล้วครับ AD08 นี่ไม่ช่วยแน่นอนครับ

ตามนั้นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
ครับขอบคุณครับ :D