ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องประสบการณ์เกี่ยวกับยางรถยนต์ครับ // รายระเอียดด้านในครับ  (อ่าน 5977 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phu_Kung

• Newbie
  • *
อยากขอรายละเอียดจากผู้ใช้ยางรถยนต์ว่ามีข้อดี ข้อเสียหรือปัญหาต่างๆนาๆ หน่ะครับ มียี่ห้อและรุ่นดังนี้ครับ

1. Bridgestone TURANZA GR-100

2. Michelin Primacy 3 ST

3. Goodyear Excellence

4. Dunlop SP TOURING T1

5. Yokohama Advan db decibel V551

6. Toyo PROXES C1S

จขกท. ตอนนี้ใช้ยาง 195/65 R15 ของ Bridgestone Turanza ER300 หน่ะครับ จะเปลี่ยนยางให่ครับเพราะดอกยางใกล้หมดแล้ว เน้นขับขี่นุ่ม และพอที่จะมั่นใจในการขับขี่ได้หน่ะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ T^T

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ผมแบ่ง เป็น 3กลุ่มครับ
1.แพงสุด และ ใช้ได้นานสุด (หมายถึงเนื้อยางจะแข็งช้ากว่า คงความมั่นใจได้นานสุด) อันนี้ เลือก 1หรือ2 ครับ
2.ถูกสุด และ เสียงดังเร็ว ยางแข็งเร็ว อันนี้ก็ 3กับ 4
3.ราคาอยู่ระหว่าง 2กลุ่ม ใช้ดีเหมือน กลุ่มแรก แต่ ความทนทานสู้ไม่ได้

ถ้าใช้ยางไม่เกิน 5หมื่น ไม่ว่าดอกเหลือเยอะ หรือ เสียงยังไม่ค่อยดังเลย แต่ถึง5หมื่นเปลี่ยนเลย ผมว่า เลือก toyo หรือ yoko น่าจะคุ้มค่าเงินกว่าครับ
แต่ถ้า ไม่สนว่าเกิน5หมื่นจะต้องเปลี่ยนทันที ใช้จนดอกเริ่มหมด เสียงดังจนทนไม่ไหว แล้วค่อยเปลี่ยน อันนี้ ไปที่ BS หรือ ML ครับ เหมาะกว่าครับ จ่ายแพงกว่าแต่ใช้ยาว
หรือ ถ้าเปลี่ยนยางเร็ว วิ่งเยอะ แต่ไม่เร็วมาก เน้นราคาไม่แพง 3กับ4 ก็พอใช้ได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ตามโจทย์ตอบ มิชลิน ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
จากที่เคยใช้มาทุกยี่ห้อ แต่ไม่ตรงรุ่น ตามนี้ครับ

1. Michelin Primacy 3 ST

4. Goodyear Excellence

3. Dunlop SP TOURING T1

3. Yokohama Advan db decibel V551

2. Toyo PROXES C1S

ออฟไลน์ AkE

1. GR-100 ตัวนี้ใช้แล้วไม่มีที่ติไรครับ โอเคทุกอย่างแค่ต้องสู้ราคาหน่อยครับ

2. Primacy มีอาการเหินน้ำมากกว่า GR-100 ครับและดังเร็วกว่าด้วยครับ ผมว่าไม่ค่อยคุ้ม

3. รุ่นนี้ไม่เคยใช้ประจำแค่เคยขับรถเพื่อน ก้โอนะครับแต่ผมไม่รู้ราคาเลย

4. Dunlop เสียงดังเร็วทุกรุ่นครับสำหรับผม แต่รุ่นที่ให้มาผมไม่เคยใช้ครับ

5. เงียบแน่นอนครับ ดอกละเอียดมาก ข้อเสียคือแก้มยางโบราณสไตล์ yokohama และดอกยางหมดเร็วคับ

6. C1S ผมเคยใช้อยู่นานเลย เวิคครับ เงียบดี เกาะถนนโอเคไม่แพ้ GR100

ผมเชียร์ 1 กับ 6 ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ตอนนี้ผมใช้ GR90 แต่เคยใช้ Good Year แล้วชอบในความเงียบ (และถูก)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ ^Yimm@^

จากที่เคยใช้มาทุกยี่ห้อ แต่ไม่ตรงรุ่น ตามนี้ครับ

3. Yokohama Advan db decibel V551

C1S สู้ 3ST ไม่ได้ด้วยเหตุผลอะไรครับอยากทราบความเห็นครับ

ออฟไลน์ nut25784

เคยใช้ในรถคันเดียวกันสองรุ่น GR90 กับ Primacy 3ST

Primacy ดีกว่ามาก ทั้งการเข้าโค้ง รีดน้ำ (ตัวนี้ทำให้ผมชอบซิ่งตอนฝนตก) นุ่ม และเสียงน้อย แต่ยางเบานะ ถ้าเปลี่ยนจาก GR มา อาจรู้สึกรถเบาๆแต่เดี๋ยวก็ชิน

ส่วน C1S ผมว่าได้นุ่ม เงียบ แต่ผมว่ามันไหล กว่า 3ST และ GR90 นะ และ C1S ผมรำคาญเสียงยางเวลาเลี้ยว มันดัง ไม่รู้ทำไม

Yoko ไม่เคยลองตัวนุ่มเงียบ  Advan DB ได้แต่เล็งๆ เกือบไปแล้วเหมือนกัน

ถามผมนะ 3 ตัว

หนืบ  3ST > GR90 > C1S
นุ่ม    C1S = 3ST > GR90
เสียง C1S > 3ST > GR90
รีดน้ำ ผมให้ 3ST ส่วน C1S ไม่ค่อยได้ขับตอนฝนตก ส่วน GR90 ไปไกลๆ
เข้าโค้งแรงๆ 3ST > GR90  GR มัน under นิดๆ 

ประสบการณ์ส่วนตัวโดยตรง ส่วนที่ไม่เคยลองไม่ออกความเห็นละกัน  Test มาเอง ใช้ GR 90 กับ 3ST ปีละยี่ห้อ (C1S รถคนละคัน)  ปัจจุบันใช้ AD08R นิ่มดี หนืบ ถนนแห้งเปียกค่อนข้าง Balance  แต่แห้งหนืบกว่า ระยะเบรคจับวาง

ผมเล่นเครื่องเสียงนะ แต่ผมว่ายางนุ่มเงียบมันไม่ค่อยคุ้ม เพราะเสียงดังไม่ดังมันขึ้นกับสภาพถนนมากกว่า แต่เรื่องระยะเบรค และความปลอดภัยผมว่าไปเล่นยาง sport จะคุ้มกว่า  ผมขับยาง comfort ใช้ผ้า EBC Yellow จานเซาะร่อง  ABS ตัว GR90 ติดกระจาย  3ST ติดน้อยลงเยอะ  AD08R เคยติดครั้งเดียว

ปล. เจ็บสุดก็ GR90 นี่แหละ แพงมาก ได้ยินว่าเทพ เลยลอง เพราะชอบของเทพ ไม่ได้เรื่องเลย บ่องตง อยากถอดตั้งแต่ไม่ครบปี  ตอนนั้นออกมาเส้นละหลายพัน  พูดยากนะ แต่ละคนอาจขับขี่ไม่เหมือนกัน แต่ผมลาขาดตระกูล Turanza   BS ออก GR100 มาถูกกว่ามาก คนใช้ตามเว็ปก็ชมกัน ของอย่างนี้ลองเองเลยครับ  แต่ละคนอาจมีประสบการณ์แตกต่างกัน

ออฟไลน์ renew

C1S สู้ 3ST ไม่ได้ด้วยเหตุผลอะไรครับอยากทราบความเห็นครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ ตามความเห็นมองในภาพรวมของแต่ละยี่ห้อครับ ให้ตรงรุ่นคงไม่ใด้ลอง
  โดยส่วนตัวให้ความคงเส้นคงวาของ michelin มากกว่า toyo ครับ

ออฟไลน์ reteeks

• Newbie
  • *
Goodyear ถ้าไม่ใช่รุ่นสูงๆ เช่น Asym นี่หลบได้หลบดีกว่าครับ ผมใส่ F1 มาอยากถอดทิ้งตั้งแต่สัปดาห์แรก