ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจให้ทีนะครับ E class กับ Prado  (อ่าน 4894 ครั้ง)

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
ช่วยตัดสินใจให้ทีนะครับ E class กับ Prado
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 06:56:22 »
Benz E200 โฉมก่อน facelift ปี2013 รถบ้าน,วิ่งน้อย รถ MBTH

Landcruiser Prado 3.0 ดีเซล รถญาติแฟน วิ่งน้อยเช่นกัน รถ gray

ตอนแรกจบที่ prado แล้วครับ พอทักไป e200 เท่านั้นแหละ ปวดขมองกันถ้วนหน้า ช่วยตัดสินใจให้ทีครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
Re: ช่วยตัดสินใจให้ทีนะครับ E class กับ Prado
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 06:58:42 »
ถ้าบ้านไม่ได้อยู่ในเมือง เชียร์ Prado ครับ
N/A  

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ช่วยตัดสินใจให้ทีนะครับ E class กับ Prado
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 08:15:42 »

รถมันคนละแบบกันเลย
 เลือกที่ตัวเองชอบ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 09:09:45 »
ไม่ทราบลักษณะการใช้งานของ จขกท แต่ผมตอบในมุมมองของผมแล้วกัน
ผมเลือก prado ครับ เพราะใช้ได้หลากหลายกว่า การดูแลน่าจะง่ายกว่าและถูกกว่า และที่สำคัญคือไปได้เกือบทุกที่ หนีน้ำท่วมได้อีกต่างหาก
หากอยากจะเซ็ทช่วงล่างให้นั่งสะบาย ไม่เวียนหัวก็ทำได้ในงบประมาณไม่สูงนัก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 09:16:48 »
ไม่ทราบลักษณะการใช้งานของ จขกท.

ผมเลือก Prado ครับ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 09:19:00 »
prado เลยคับ ผมนี่ยังอยากเอา benz ออกแล้วชื้อ prado เลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 09:37:33 »
บอกตรงๆ E-Class โฉมนี้ ผมผิดหวังที่สุดเลย
รถมันไม่ได้ดีคุ้มราคามากขนาดนั้นครับ
ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้อง Benz ไป Prado เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 10:06:12 »
Prado ครับ ได้ดีเซลด้วย  รถญาติอีก  สบายใจ
รถเอนกประสงค์  แถมไม่โหลด้วย

E200 ก่อน FL ตอนนี้มีให้เลือกมากมายในตลาด
เมื่อไหร่ก็ซื้อได้

ปล. แต่จะให้ดีรอดูวันที่ 16/7 เปิดตัว New Fortuner
อาจจะทันสมัย น่าใช้กว่า Prado ก็ได้นะครับ  ;)
ถึงตอนนั้นจับคู่  E200 + New Fortuner  ก็ไม่เลว

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 10:11:13 »
เดี๋ยวนี้ benz ไม่ได้ทนเหมือนแต่ก่อน โตโยต้ากลายเป็นรถทนถึกคุ้มค่าไปแล้ว

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 12:55:24 »
Prado ครับ ได้ดีเซลด้วย  รถญาติอีก  สบายใจ

E200 ก่อน FL ตอนนี้มีให้เลือกมากมายในตลาด

ปล. แต่จะให้ดีรอดูวันที่ 16/7 เปิดตัว New Fortuner
อาจจะทันสมัย น่าใช้กว่า Prado ก็ได้นะครับ  ;)
ถึงตอนนั้นจับคู่  E200 + New Fortuner  ก็ไม่เลว

เอิ่ม... อย่าตั้งความหวังอะไรกับ fortuner ขนาดนั้นเลยครับ
คุณภาพ มันก็เป็นไปตาม position ของ product line ของโตโยต้า อ่ะครับ

ไม่ใช่เป็นไปตามที่ คนไทยจะ มโน ไปเอง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 16:31:51 »
ถ้าเอาภาพลักษณ์ก็เบนซ์  คนไหนก็ทราบ
แต่ถ้าไม่คิดเอาภาพลักษณ์ ยังไงก็ Prado  น่าใช้กว่าไม่ว่าในเมืองหรือกนอกเมือง รถกว้างขวางกว่าซ่อมยังไงก็ถูกกว่า
เบนซ์นี้ผมจำไม่ได้ว่าใครในนี้บอกไว้ว่าถ้าซ่อมศูนย์ทุกระยะถึง 10 ปี อาจจะซื้อรถสปอร์ตได้อีกคัน   ส่วนมากเข้าอู่นอกทั้งนั้นแหละที่เห็นว่าซ่อมถูก  แต่ถูกนี่ยังไงก็ซ่อมแพงกว่า Prado บาน

ส่วน New Fortuner  ออกมาใหม่เดือน กค นี้ Option ไม่น้อยหน้า Prado แน่นอน การขับยังไงก็ดีขึ้นกว่าตัวเก่าเยอะ แต่จะสู้ Prado ได้หรือไม่ก็ไม่รู้   แต่ดีที่ได้รถใหม่เข้าศูนย์โตโยต้าถูกกว่าซ่อม Prado เยอะ เป็นผมผมเลือกแค่ New Fortuner 2.8 4x4  ตัว Top พอครับเพราะภาพลักษณ์ SUV  2 รุ่นนี้ไม่ห่างกันนักในสายตาคนทั่วไป

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 17:40:26 »

เอิ่ม... อย่าตั้งความหวังอะไรกับ fortuner ขนาดนั้นเลยครับ
คุณภาพ มันก็เป็นไปตาม position ของ product line ของโตโยต้า อ่ะครับ

ไม่ใช่เป็นไปตามที่ คนไทยจะ มโน ไปเอง

55 ครับ   ไม่ได้คาดหวังว่า New Fortuner จะเหนือกว่า Prada  ไปได้หรอกครับ

แต่อยากให้เปรียบเทียบในแง่ความสด ทันสมัย รวมถึงเทคโนโลยี
ที่มีใน  Prado ก็คงเอามาใส่ใน New Fortuner ไม่น้อย

ตัวผมเองเคยรู้สึกแบบนี้ตอนใช้ Isuzu Trooper commonrail
ราคาร่วม 3 ล้าน

ภูมิใจได้ไม่นาน  อะไรที่รถผมมี  มันก็โผล่ใน MU7เกือบจะครบ   
แถมยังทันสมัยกว่ากันซะอีก   

เลยอยากจะแชร์กันครับ  เห็นอีกไม่กี่วันก็จะเปิดตัวละ  รอดูเทียบเล่นๆ ก็ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 17:47:06 »

ผมว่าความหมายของคำว่าอาจจะทันสมัยน่าใช้กว่า ก็คงแค่คาดเดาเอาได้เพราะรีโว่ขับดีขึ้นกว่าวีโก้เยอะ

จูนใหม่ก็น่าจะดีขึ้นกว่าจูนเก่า ไหนจะเรื่องออฟชั่นต่างๆ แถมเป็นบอดี้ใหม่อยู่ได้อีกสิบปี แถมซื้อมาก็ไม่ต้องลุ้นซ่อมบำรุง

ส่วนภาพลักษณ์ถ้าคนไม่เล่นรถ Prado = Fortuner ครับ

ปล.ผมเชียร์ E class ครับ

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 18:50:40 »
ไม่ทราบลักษณะการใช้งานของ จขกท แต่ผมตอบในมุมมองของผมแล้วกัน
ผมเลือก prado ครับ เพราะใช้ได้หลากหลายกว่า การดูแลน่าจะง่ายกว่าและถูกกว่า และที่สำคัญคือไปได้เกือบทุกที่ หนีน้ำท่วมได้อีกต่างหาก
หากอยากจะเซ็ทช่วงล่างให้นั่งสะบาย ไม่เวียนหัวก็ทำได้ในงบประมาณไม่สูงนัก

ไม่ทราบลักษณะการใช้งานของ จขกท.

ลักษณธการใช้งานก็เที่ยวทั่วไทยครับ ขึ้นเหนือล่องใต้เกือบจะทุกอาทิตย์ ที่บ้านมีอยู่กันแค่ 3 คน แต่มีครอบครัวพี่สาวที่นิวยอร์ค จะกลับมาเที่ยวไทย ปีนึง 1-2 ครั้งแล้วแต่อารมณ์เค้า ก็อยากจะพาไปด้วยรถเรา โดยที่ไม่ต้องเช่ารถครับ เห็นค่าเช่าแล้วเหนื่อยใจแทน

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 20:59:19 »

ลักษณธการใช้งานก็เที่ยวทั่วไทยครับ ขึ้นเหนือล่องใต้เกือบจะทุกอาทิตย์ ที่บ้านมีอยู่กันแค่ 3 คน แต่มีครอบครัวพี่สาวที่นิวยอร์ค จะกลับมาเที่ยวไทย ปีนึง 1-2 ครั้งแล้วแต่อารมณ์เค้า ก็อยากจะพาไปด้วยรถเรา โดยที่ไม่ต้องเช่ารถครับ เห็นค่าเช่าแล้วเหนื่อยใจแทน

ตามโจทย์ท่องเที่ยวทั่วไทย ขึ้นเหนือลงใต้ทุกอาทิตย์เป็นผมไปPrado แบบไม่คิดเลยครับ

แต่ถ้าใช้งานในเมือง ออกต่างจังหวัดนานๆครั้งค่อยไป W212
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.