ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้จริง ฟิล์มเซรามิค ข้างนอกดำ ข้างในใส ดีจริงเหรอ?  (อ่าน 89763 ครั้ง)

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
กำลังจะติดฟิล์มรถใหม่นะครับ   สนใจไอ้ฟิล์มเซรามิค ที่ว่าข้างนอกดำปี๋  ข้างในใสขับสบาย
ไม่ทราบว่าใช้งานได้ดีจริงหรือไม่  ขับกลางคืนมือหรือเปล่าครับ  และกันความร้อนดีจริงหรือเปล่าเนื่องจาก ราคาแพงกว่าตัวปกติพอสมควร 
ใครใช้แล้วดีจริง ช่วยแนะนำยี่ห้อให้ด้วยครับผม 

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ที่บ้านมีรถใช้ Huper Optik อยู่คันนะครับ ติดบานหน้า C70 จะออกฟ้าๆหน่อย ที่เหลือ C40 สีจะออกเทาๆชาๆ  ข้างนอกไม่ค่อยดำมากครับ แต่สีมันทำให้ดูดำ ดูกลมกลืนกับเสาระหว่างกระจกที่เป็นสีดำ ขับสบายตา กลางคืนไม่มืด ตัวC70 ที่ออกใสๆ กันความร้อนอันนี้ผมให้ด้อยกว่า V-Kool  VK70 ประมาณ 20% เวลาโดนแดดจะอุ่นๆแต่ไม่แสบผิว แต่กันร้อนดีกว่าฟิล์มปกติที่ใสประมาณเดียวกันเยอะครับ ส่วน C40 โดนแดดแรงๆไม่ร้อน แอบอุ่นนิดๆ ซึ่งกันร้อนได้ด้อยกว่า V-Kool VK55 แบบรู้สึกได้ ครับ

ปล.1ถ้าอยากได้สีดำปี๊แบบสวยๆมันจะต้องเป็นตัวมืดๆหน่อยอย่างเช่น C20 C05 ซึ่งจะค่อนข้างลำบากตอนขับกลางคืนครับ แต่ถ้าติดบานหน้าใสที่เหลือมืดๆก็ไม่ลำบากมาก ยกเว้นตอนดูกระจกข้าง การถอยจอด การเปลี่ยนเลน ตอนกลางคืนจะแอบลำบาก แต่ได้ความสวยครับ

ปล.2คันนั้นติด Huper Optik มา3 ปีแล้ว ตอนนี้ยังปกติดีอยู่ครับ กันร้อนได้เหมือนเดิม ฟืล์มไม่หลุดไม่ลอก

ออฟไลน์ Tumm 1987

• Jr. Member
  • **
กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันคับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เคยเห็น Review ใน Camry Club ยี่ห้อ SolarFX คุณสมบัติเหมือนที่บอก อ่านๆแล้ว น่าใช้ดีครับ

http://www.camryclub.com/forum.php?mod=viewthread&tid=19275
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้ hupper optic กับvkool ความเห็นก็คล้ายๆที่ข้างบนว่าแหละครับ
เป็นฟิลม์ที่ไม่แพง คือมันคุ้มราคาที่จ่ายไปดีครับ แต่จะชอบหรือไม่ก็แล้วแต่คนครับ
ส่วนตัวผม คันต่อไปผมเลือก huper ต่อครับ ไม่ใช้vkoolแล้ว แต่บางรุ่นของvkoolรุ่นมืดๆ ผมก็ชอบ แต่ฟิล์มมันเสื่อมเร็วไปครับ

ถ้าชอบขับกลางคืนสบายต้อง vkoolรุ่นมืดครับ

ออฟไลน์ TorTy

ไม่แน่ใจว่าพูดถึงยี่ห้อฟิล์ม Cardinal ใช่ไม๊ครับเพราะโฆษณาประมาณนี้ถ้ายี่ห้อนี้ผมเอารถเก่าที่บ้านไปติดมา
แนะนำว่าต้องเป็นรุ่น Tuxedo ครับถ้าชอบฟิล์มดำที่กันความร้อนได้ดีกว่าฟิล์มดำทั่วไปคุณภาพน้องๆ 3M Crystalline C40
ข้อดีคือดำสนิทครับและมองจากข้างในใสกว่าฟิล์มดำยี่ห้ออื่นที่ค่าแสงส่องผ่านในระดับเดียวดันครับแต่ยังไงบานหน้าก็ไม่ควรเกิน 60 นะครับ

ส่วน Huper Optik ติดปรอทครับและไม่ดำสนิทด้วยคุณภาพเทียบตามความใสของฟิล์มติดปรอทแบบ V-Kool เทียบกัน V-Kool จะใสและประสิทธิภาพดีกว่าครับตามราคาเลย
Huper Optik กันร้อนโอเคครับแต่ส่วนตัวไม่ชอบปรอทแต่รุ่นใสสุดยังห่างชั้น V-Kool VK และ 3M Crystalline พอสมควรเลยครับส่วนตัวติด
ไปสองอาทิตย์ลอกออกเปลี่ยนเป็น 3M Crystalline แทนคันอื่นๆก็ 3M Crystalline ครับ เมื่อก่อนที่บ้านบ้า V-Kool VK กันเบื่อตอนมันลอกช่วงติดมา 4-5 ปีเป็นทุกคันมา 3M Crystalline
จบใสพอกันอยากเข้มหน่อยก็ C40 จบกว่าถูกตังกว่านิดด้วยกันร้อนพอกัน

มีคันเก่าสุดที่ว่าเห็นกระแสดีมีคนติดเยอะและเห็นว่าโอเคราคากลาค่อนไปแพงเลยเอาไปลองดูครับเพื่อนจะติดติดก็แนะนำไปก็ประทับใจดีข้อดีคือ Cardinal รับประกัน 15 ปี
เทียบตามราคาถูกใจ Cardinal รุ่น tuxedo มากกว่าถ้าไม่ได้ชอบดำมากๆเอาแบบเกือบดำออกชานิดๆ 3M Crystalline C40 ก็เป็นอีกทางเลือกที่คุ้มค่าครับจ่ายแพงกว่าหน่อยได้ความใสมากกว่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมไม่เคยมองว่ารถฟิล์มดำสนิท สวยเลย ชอบแบบเขียวๆใสๆ โชว์ภายในวับๆแวมๆ

ออฟไลน์ Fullfillment

• Newbie
  • *
ฟิล์มดำเซรามิกมันจะมีอายุการใช้งานสูงกว่าฟิล์มทั่วไปครับ ที่ผมใช้มีรับประกัน 10 ปี

รายละเอียดสามารถหาเพิ่มเติมได้  8 8) 8)

ถ้าชอบอะไรที่คุณภาพใช้ได้นานๆ ผมแนะนำครับ

มียี่ห้องอื่นดีกว่า 3m พวก solarfx Heatgard ลองหาใน google ดูได้เลยครับ