ผู้เขียน หัวข้อ: MRT ที่สิงค์โปร์เปิดให้บริการมา 28 ปี พังเป็นครั้งแรกเมื่อคืนครับ  (อ่าน 4639 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arte三六九

• Jr. Member
  • **
มาแชร์ครับว่า ประเทศที่พัฒนาแล้วและผู้คนพึ่งพาเครือข่ายขนส่งมวลชนหลักที่มีประสิทธิภาพสูงก็ใช่ว่าจะดีนะครับ หากเกิดอุบัติการณ์อะไรขึ้นแบบ

เมื่อคืนที่สิงค์โปร์ MRT สองสายหลัก NSL North South Line สายสีแดงกับ EWL East West Line สายสีเขียว จู่ๆพร้อมใจกันขัดข้องช่วงเย็นๆไปจนถึงดึก

ทำให้ผู้คนได้รับผลกระทบกว่าสองแสนห้าหมื่นคนสร้างผลกระทบเป็นวงกว้างมากก รถบัสและแท็กซี่ไม่เพียงพอที่จะให้บริการกับคนจำนวนมากขนาดนั้น

น้องชายผมติดอยู่ที่สถานี Bishan ยังไม่มีทางเลือกต้องเดินไปเรื่อยๆๆจนถึงสถานี Ang Mo Kio น้องผมเล่าว่า ระหว่างทางเดินไป มีแต่คนด่าคำด่าไปตลอดทาง 55555
“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
บรรยากาศเหมือนกรุงเทพวันปกติเลยทีเดียว
N/A  

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
มองผ่านๆ ผมนึกว่าสถานีหมอชิต ตรงจตุจักร  ;D 555

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
Murphy's Law: Anything that can go wrong, will go wrong.  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เป็นการเรียนรู้ครับ กว่าจะเกิดแบบนี้อีกครั้งคงอีก 50 ปีครับ

นับว่าเก่งมากนะครับ ใช้มาตั้ง 28 ปี ไม่เคยเสียเลย  :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
เช่นกันครับ แวบแรกนึกว่า แถว จตุจักร

อย่างฮา

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
ป้ายรุถเมล์เขียนละเอียดมากๆ

ทำไมประเทศเราทุ่มเงินพันล้านสร้างทางด่วน

แต่เงินทำป้ายสีให้ชัดๆ ว่ารถสายอะไรไปที่ไหนลงที่ไหนบ้างไม่ยอมทำน้ะ

รถเมล์ปล่อยซ่อมซ่อ แต่รถเมล์เน่ามากๆ

ออฟไลน์ SM.

ครั้งแรก เลยยังไม่ชินครับ คนไทยเฉยๆแล้ว เสียบ่อย ไม่ว่าจะ BTS MRT AirportLink รถเมล์

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมเคยไปอยู่มาหลายปี ขอบอกเลยว่าไม่ใช่ครั้งแรกครับ ปกติ เสียเป็นรายเดือน บางทีเป็นรายอาทิตย์ แต่เหตุการณ์ครั้งนี้ถือว่ารุนแรงที่สุด เพราะเสีย 2 สายพร้อมกันเป็นเวลานาน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผทเห็นแล้วเฉยๆ นึกถึงอนุสาวรีย์ ตอนรถเมล์มาจอดแล้วคนพากันรุมทึ้ง