ผู้เขียน หัวข้อ: Alphard Gen2 มือสองยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ  (อ่าน 13698 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Alphard Gen2 มือสองยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 20:52:34 »
สวัสดีครับ สมาชิกเว็บ HLM ทุกท่านครับ

พอดีตอนนี้ผมอยากได้รถตู้ที่นั่งสบายๆ อะครับ อยากได้เป็ยรถตู้นั่วสบายๆ อะครับ เพราะตอนนี้เริ่มเบื่อ SUV หรือรถเก๋งแล้วอะครับ

การใช้งานปกติก็นั่งกันแค่ 3 คนครับ ออกจังหวัดปีละ 8-9 ครั้งช่วงนั้นคนเต็มรถแน่ๆ ด้วยความเบื่อเลยอยากได้รถตู้อะครับ

อย่างแรกผมคิดถึง VELLFIRE ก่อนเลย แต่ป้ายแดงก็เกินงบไปมาก เลยมองเป็น ALPHARD มือ 2 ปี 2010-2011 ครับ

เพื่อนคิดว่ายังไงกันบ้างครับ ตอนนี้เล็งไว้ 2 คันครับ

-ALPHARD 2.4V ปี 2010 ราคา 1.59 ล้าน รถเกรย์
-ALPHARD 3.5 V6 ปี 2011 ราคา 1.9 ล้านครับ รถศูนย์ TMT

ไมล์ 2 คันพอๆกันครับ 9 หมื่นถึงแสนนึดๆ

ปกติเป็นคนขับรถเร็วครับ ตีนหนัก ชอบรถใหญ่ๆ อยู่แล้วครับ ตอนนี้อย่างได้รถสบายๆ บ้างคันนี้ซื้อมาคงขับบ้าง นั่งบ้างอะครับ คนขับสลับเป็นพ่อผมเองครับ ขับเร็วเหมือนกันครับ

เพื่อนๆ คิดว่ายังไงกันบ้างครับ คันไหนน่าสนใจกว่าครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำบ้างมั้ยครับ พ่อผมดูๆ HYUNDAI STAREX ป้ายแดงไว้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 20:57:06 โดย View »
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Re: Alphard Gen2 มือสองยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 20:56:37 »
ใครพอมีสเปคเกรย์เทียบกับ TMT ด้วยจะดีมากครับ ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Ty ESC

Re: Alphard Gen2 มือสองยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 21:21:46 »
ในสองตัวเลือกนี้ ถ้าตีนหนักจริงๆจะขับโหดๆคงเอาV6แต่คงหาสัก1.7

แต่ให้ซื้อเองคงหา2.4greyตามทั่วไปสัก1.5แถวๆนี้
เพราะรถตู้ไม่ได้ขับเร็วเลยเอามาเปลืองน้ำมันปล่าวๆ

ทุกวันนี้ขับไม่เกิน100ทุกครั้งที่มีลูกนั่งด้วย
ถ้าลูกไม่ได้ไปด้วยค่อยเอาคันซิ่งไปใช้

Hyundaiได้เปรียบเรื่องที่เก็บของท้ายได้เยอะกว่า
แรงกว่า แต่ขอให้ไปลองนั่งเทสช่วงล่างก่อนนะครับ
ว่ารับได้มั้ยที่แถว2-3 มันเด้ง

ส่วนอัลพาดไม่เด้งแต่ย้วย แต่ก็ให้สุนทรียดีกว่าHyundaiมากนัก
เปรียบเหมือนเทียบกระบะกับD-Seg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 21:49:13 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 21:25:44 »
ถ้ามีเงินเหลือ และทำใจกับอะไหลที่แพงกว่าแต่หาง่ายกว่าอัลพาร์ดได้
ก็จัดฮุดไดเลยครับ

แรงส์ สะใจมากครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 07:07:08 »
ผมก้อมองๆ ยุนะครับ  ราคาลงมาเยอะพอตัว  รอมีเงินกว่านี้ก่อน
โดยรวมผมว่า น่าเล่นครับ เพราะอ๊อฟชั่น  ครบ ทั้งประตูไฟฟ้า ซ้าย ขวา  หลัง   เบาะคู่หน้าไฟฟ้า
ระบบความปลอดภัย ครบ ทั้ง ABS BA EBD VSC TCS   Air Bag รอบคัน 10 ลูก
จริงๆ  ระบบ พวกนี้ มีให้ตั้งแต่ Gen แรกแล้วได้ซ้ำ 

แต่ Gen 2 ผมว่า หน้าตามันทันสมัยกว่า Gen 1 เยอะครับ  ขับตอนนี้  มันก็ยังเหมือนรถใหม่ๆ
อํอฟชั่น เทียบกับเกรย์  ผมลองศึกษาไม่ต่างกันเท่าไหร่   แต่อาจมีบางคัน อาจอ๊อฟชั่นกล้องรอบคันมา ต้องใช้ Dvd จากญี่ปุ่น
ซึ่งไม่รองรับคลื่นวิทยุไทย  และหากพังมา ซ่อมไม่ได้ด้วย 5555

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 09:12:09 »
น่าเล่นครับ แต่อย่ายุ่งกับตัวไฮบริดเชียว
ถึง Gen2 ช่วงล่างจะย้วยๆนั่งเร็วโคลงเคลง
แต่ก็แก้ไม่ยากเปลี่ยนโช๊คชุดเดียวก็จบ รถมือสอง
วิ่งมาราวๆ 1 แสนกิโล จับเปลี่ยนเลยก็ดีครับ

เชื่อเถอะมันยังสวยได้อีก 10 ปี แน่ๆ
เพราะขนาด Gen1 ผมว่ามันยังสวยอยู่เลยครับ

ถ้าแนะนำผมว่า 2.4 เหลือๆพอครับ
รถเกรย์ได้ option มากกว่ารถ TMT เยอะครับ
อายุรถขนาดนี้ไม่ต้องหวังรถศูนย์หรอกครับ
เพราะยังไงก็หมดประกันไปแล้ว เอา option ดีกว่า
รถเกรย์ขายต่อราคาดีกว่าด้วยนะครับ

ถ้าจะติด Lpg ก็จัด 3.0 ได้เลยครับแรงกว่าเห็นๆ

Hyundai ผมเคยเช่าขับไปเขาใหญ่ 5 วันขับเองตลอด
รถแรงมาก ประหยัดโคตรๆ แต่ช่วงล่างแข็งเกินไปครับ
เลยไม่ได้เอาครับ

ถ้าสะดวกอยากรู้ฟิลลองเช่าขับก่อนก็ได้นะครับ
ทั้ง Alphard และ starex เดี๋ยวนี้มีให้เช่าเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2015, 09:16:02 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 10:52:36 »
รถกรอไมล์เยอะนะครับ ต้องซื้อคนรู้จักดีที่สุด ผมเจอมาแล้ว

ดูรถจริง ไมล์ 7 หมื่นกว่า

ไปเจอลงในเวป .... รูปเดียวกัน ไมล์แสนหกซะงั้น

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 12:03:57 »
จัดV6ไปเลยครับ แต่ถ้าเท้าหนักคงต้องเปลี่ยนช่วงล่างด้วยครับเพราะจะนุ่มไปไม่เหมาะกับการขับเร็วๆครับ Toyotaจะซื้อรถเกรย์หรือรถ0ก็ได้เพราะเข้า0ได้หมดครับ ยังไงระวังเรื่องไมล์อย่างที่คุณdht_tubesให้ข้อสังเกตไว้ด้วยนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 15:59:33 »
สอบถามเพิ่มเติม สำหรับเพื่อนๆ ที่มีใช้อยู่ Alphard / Vellfire Gen 2 ครับว่า

1. อัตรการบริโภคน้ำมัน จากการใช้งานจริงอยู่ที่ เท่าไรครับ (เนื่องจากจะใช้รับส่งลูกซึ่งมีระยะทางค่อนข้างไกลครับ)

2. เรื่องเปลี่ยนโช๊ค ที่คุณ Nikle_PK แนะนำ นี่เป็นตัวไหน ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 16:11:13 »
ตีนหนัก V6 ม้วนเดียวจบครับ เสียงหวานๆ

ตัว 2.4 นี่น้องเขยผมเพิ่งได้มา รถป้ายแดงเกรย์เหลือสต็อค ขับแล้วก็พอใช้ได้ แต่ไม่ถึงกับสนุก อารมณ์ประมาณว่าอาจจะประมาณ Yaris CVT เวลาวิ่งตัวเปล่า เสียงเครื่องจะดังๆหน่อย ช่วงล่างมีสะเทือนบ้าง แต่ถ้าไม่ใช่สะเทือนกรวดมันจะดีกว่า Odyssey แลกกันกับเรื่องความยวบยาบไป รุ่นนี้ช่วงล่างหลังเป็นคานแข็ง เวลาปีนขอบสะพานหรือเนินที่เฉียงเอียงท้ายจะโยกซ้ายขวามาก แต่ในฐานะรถพักผ่อนของครอบครัว ส่วนตัวผมรับได้ และคงเอาแค่ 2.4 นี่ล่ะพอ รถพวกนี้ถ้าผมใช้ผมจะไม่เปลี่ยนช่วงล่างด้วย และขับให้เรียบร้อยๆไว้ รถตู้สองตันกว่า เวลามันหลุดนี่ไม่อยากนึก เราทำเครื่องให้แรงได้ ทำโช้คให้เกาะได้ ทำเบรกให้ดีได้ แต่พอหน้ายางไม่เกาะหรือถนนลื่น ทุกอย่างที่พูดมาหมดความหมายครับ

ส่วนโช้คแต่ง ผมว่า TEIN น่าจะมีของนะ แพงมาก แต่พ่วงตัวปรับ EDFC ได้ ..บางคนอาจบอกว่า TEIN ของกระจอก ที่ญี่ปุ่นไม่มีใครเล่นกัน แต่ผมยังชอบอยู่เพราะใช้ๆไปวันไหนพังก็รื้อออกซ่อมได้ เปลี่ยนอะไหล่ได้ทุกชิ้น..แต่ต้องระวังรายละเอียดหน่อย เพราะช่วงหลังๆมานี้ TEIN เองรู้ตัวว่าของแพง ก็พยายามเข็นโช้ครุ่นถูกกว่าออกมา แต่โช้คพวกนี้เขาจะบอกในโบรชัวร์เลยว่าไม่สามารถเปิดซ่อมได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8