ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถป้ายแดงไปต่างจังหวัดไกลๆต้องเตรียมอะไรบ้างครับ???  (อ่าน 54551 ครั้ง)

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
 :-\ ::) 8)ผมมีความจำเป็นต้องขับรถป้ายแดงที่ออกจากศูนย์ กทม. ไปต่างจังหวัดไกลๆบ้านแฟน (คือแฟนอยากเอารถไปให้พ่อแม่เค้าเห็นและได้นั่งเที่ยวบ้างแอบไปโดยไม่บอกล่วงหน้า)... แต่ก็กลัวจะโดนตำรวจเรียกระหว่างทาง จึงอยากจะทราบว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง เช่น ต้องมีเอกสารประกอบอะไรบ้าง ช่วงเวลาที่ขับได้ แล้วจำเป็นไมที่คนขับต้องเป็นคนเดียวกับเจ้าของรถผู้ซื้อ พอดีว่าแฟนเป็นคนซื้อเองและนั่งไปด้วยแต่ยังขับไม่เก่งยังไม่มีใบขับขี่ จึงให้ผมเป็นคนขับแทนมีใบขับขี่พร้อมไม่หมดอายุ
@ngel gunman

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เอาแบบ ง่าย ๆ นะ

บันทึกว่าจะไปที่ไหนวันที่เท่าไร ลงสมุดคู่มือก่อนออกเดินทาง
   วิ่ง 06.00-18.00 น. ก็พอ  ครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
คนขับไม่จำเป็นต้องเป็นเจ้าของรถครับ ขอแค่มีใบขับขี่ก็ขับได้ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ tiger12r

เอาดินสอเขียนใส่ในสมุดป้ายแดงว่าเราเดินทางวันที่เวลาจากไหนไปไหนแต่เขาห้ามขับหลังอาทิตย์ตกดิน เวลาเจอด่านกลางคืนที่จะต้องเตรียมเลยคือแบงค์ย่อยเพราะตำรวจไม่มีทอน อีกอย่างคือเตรียมใจ แค่นี้มั้งไม่เกินนี้เพราะปั๊มปตท.มีอยู่ทุกเส้นทางง่วงก้จอดนอนอย่าฝืนขับ ส่วนเรื่องคนขับจะเกี่ยวกับประกันภัยรถที่ทำถ้าไม่ระบุชื่อคนขับก็ดีไปใครขับก็ได้ แต่ถ้าระบุชื่อคนขับเมื่อเกิดเหตุมาประกันจะถามหาชื่อคนขับก่อนและเรื่องจะยาวถ้าคนขับไม่ใช่ชื่อที่ระบุไว้  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2015, 08:38:57 โดย tiger12r »
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมรับรถปุ๊ป ขับจาก ตจว. เข้า กทม. แรกๆก็เขียนใส่สมุดป้ายแดงครับ โชคดีไม่เจอตำรวจเลย

ขับกลับ ตจว.อีก คือรถผมขับออก ตจว. 2-3 รอบแล้ว ส่วนใน กทม. ขับหลัง 18.00 ทุกวันครับ (มันจำเป็นต้องใช้นี่นาาาาา)

ยังไม่เคยโดนตำรวจเรียกครับ ผมว่าอาศัยดวงดีที่สุดครับ แฮะๆ5555+

ออฟไลน์ mongolias

ใช้ปากกาเขียนใส่สมุดป้ายแดงเลยครับ ห้ามใช้ดินสอเด็ดขาด
ถ้าตำรวจเรียก แล้วเจอว่าคุณใช้ดินสอเขียนในสมุดป้ายแดง คุณก็ถูกจับอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
เขียนบันทึกว่าจะไปที่ไหน วันที่เท่าไร ลงสมุดคู่มือก่อนออกเดินทาง
วิ่ง 06.00-18.00 น. หรือก่อนตะวันตกดินก็พอครับ
เจ้าของนั่งด้วย ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ numtik2005

เตรียมบัตรผ่านให้พร้อมครับ สีเขียว สีแดง จำนวนแล้วแต่บอสในแต่ละสเตจ

ตอนขับป้ายแดง สายมิตรภาพ ชับกลางคืนยันสว่างไม่เคยโดนเรียกป้ายแดง
เคยโดนแต่ตอนป้ายขาว รถ 1 คัน กะบอสสเตจ 2 คน "ขอบัตรผ่านด้วยครับ"
เงิบเลย บัตรผ่านไรว่ะ บอสพูดอีกทีพร้อมเอาแมสออกพร้อมรอยยิ้ม
ถึงบางอ้อ เลยจัดบัตรผ่านสีเขียวไป 2 ใบ สเตจเคลียร์ !!

ออฟไลน์ TRcdi

เพิ่งโดนมาเลยครับ  ผมไม่ได้เขียนในสมุด
ถูกเรียกที่พะเยา และปรับ 300 บาท

1. ต้องเขียนลงในสมุดป้ายแดง  ระบุเลขตัวถัง
    ชื่อคนขับ  (ใครก็ได้)  ขับจากไหน-ไปไหน
    เท่านี้ถ้าใช้รถก่อน 18.00 น.  ปลอดภัยแน่นอน
    (พี่ตำรวจที่จับผมบอกมา)

โดยเค้าบอกว่า เขียนบ่อยๆ ให้มันเต็มเล่ม แล้ว
    ไปขอเล่มใหม่กับดีลเลอร์     เวลาดีลเลอร์ ไป
    เบิกเล่มใหม่ให้เรา   เค้าจะโดนเรียกเก็บภาษี
    จะได้มีเงินเข้ารัฐ   

2. ผมถามว่าแล้วตอนดึกล่ะ
    ตอนดึกต้องมีลายเซ็นของนายทะเบียนกำกับ
    ซึ่งพี่ตำรวจคนเดิมบอกว่า  "ตอนดึกตำรวจจราจร
    ไม่ตั้งด่านหรอก  มันอันตราย  ขับไปเหอะ"

คือด่านตอนกลางคืน ส่วนมากจะเป็นด่านตรวจ
     แอลกอฮอล์ , ยาเสพติด   ไม่เกี่ยวกับป้ายแดง

สรุปคือ  เอาที่พี่ตำรวจสบายใจเลยละกัน 55

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
กลางวันลงเล่ม
กลางคืนเตรียมซองผ้าป่าไว้จะได้ไม่โฉ่งฉ่าง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Dubee

ผมออกเรนเจอร์ป้ายแดง มาไม่ทันได้ป้ายขาววิ้งไปทั่วเลยครับ สมุดป้ายแดงไม่ได้จดว่าไปไหนมาไหนในทะเบียนป้ายแดงอะไรสักอย่าง กลางคืนก็วิ้งกลางวันก็วิ้งไม่โดนอะไรสักอ่างครับ

คงแล้วแต่ดวงด้วยครับว่าจะโดนพี่หนวดตอนไหน แต่ผมอยู่รอดปลอดภัยดีครับ 555+

ออฟไลน์ rut191

เมื่อวาน ผมก็โดนเรียกตั้งด่านใหญ่เลยครับแถวนครปฐม ตอนเกือบ3ทุ่ม
โดนค้นรถด้วยครับ สมุดก็ไม่ได้เขียน แต่เขาก็ปล่อยนะครับ ไม่รู้ว่าแกล้งค้นหรือป่าวเพราะมากับเพื่อนผู้หญิงอีก 3คน มีแซวเพื่อนผมนิดหน่อย 555

ออฟไลน์ beebird

ปากกา ที่เขียนแล้วลบได้มีครับ ของ Pilot หาซื่้อมาใช้ได้เลยครับ เขียนทุกวันลบทุกวัน แท่งละ 50 กว่าบาทมั้ง ไม่อยากให้เป็นรอยก็อย่ากดแรงครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เตรียมพับเล็กๆนะครับแหม่

ออฟไลน์ Nikle_pk

เตรียม แบงค์ 100 ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Terng

เมื่อกี๊เลยครับสดๆร้อนๆ ถอยเรนเจอร์ป้ายแดงมา ต้องใช้ขนข้าวของร้านกำลังจะเปิดไม่กี่วัน แม่งตั้งด่านกัน ผมนี้หักหลบจอดข้างทางสงบนิ่ง นอนหลับไปชั่วโมง แม่งยังไม่ไปกันเลยค้าบ 55555 สุดท้ายก็รอจนเค้าเก็บด่านแล้วออกรถตามไปแซงรถกระบะตำรวจด้วยนะ :P

ปล. จริงๆมีเอกสารครบเลยครับ แต่ไม่อยากไปเสียค่าปรับ ผมเตรียมไว้ก็มี ใบเสร็จจากโชว์รูม หลักฐานต่างๆ (ผมเป็นเจ้าของรถ) และเล่มของป้ายแดงด้วย

วันก่อนโดนเรียกตอนกลางวัน แต่พอบอกว่าเอาเล่มใช่ไหมพี่ เค้าบอกอ้าวมีเล่มงั้นไปได้เลยครับ ไม่ต้องควักมาให้เสียเวลา  :P
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================