ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วยครับเรื่องยาง Mazda2  (อ่าน 2567 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
แฟนผมใช้มาสด้า 2 โฉมเก่าอยู่ครับ
แล้วเมื่อประมาน 2 เดือนที่แล้วผมเป็นคนแนะนำให้เธอเปลี่ยนยางเพราะสภาพยางเริ่มมีรอยแตกลายงานิดๆ
แฟนผมก็ตัดสินใจไปเปลี่ยนยางเป็นของ Bridgestone MY02 series ยางเป็น 205/45R16
คือการขับขี่ก็ดีขึ้นครับเกาะถนนขึ้น แต่!!! ปัญหาคือแฟนผมขับแล้วแก้มยางปริ 2 รอบเปลี่ยนใหม่ไปแล้วสองเส้นในเวลาไม่ถึงสองเดือน ล่าสุดคือวันนี้เลยครับปริครั้งที่ 3!! แล้ว แฟนผมเธอรู้สึกแย่มากครับบอกจะไม่ขับรถแล้ว ผมเป็นกังวลมากคับ ขอคำปรึกษาว่าเป็นที่ยางรุ่นนี้หรือว่าเป็นที่ series ยาง หรือเป็นที่อย่างอื่น
ขอความช่วยหน่อยครับ โดนค่ายางไป 7 เส้น เส้นละ 4,200 บาท ร่วม 30,000 พูดไม่ออกเลย...

ข้อมูลเพิ่มเติม
- ผมสังเกตอาการช่วงล่างของรถคันนี้ตอนผมขับได้ว่าโช๊คน่าจะมีปัญหา เวลาขึ้นลงเนินหรือตัวหนอนล้อจะมีอาการดีดกลับแรงมากแนะนำให้แฟนผมไปเช็คแล้ว แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีผลต่ออาการยางปริบ่อยๆด้วยมั้ย
- ปกติแฟนผมขับแบบไม่ค่อยสังเกตหลุมสังเกตเนินเท่าไร เรื่องนี้ผมเตือนเค้าไปหลายรอบแล้วกำลังปรับอยู่ครับ
- สองในสามครั้งคือยาปริและแตกตอนวิ่งบนถนนคับ ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์เดาว่าน่าจะเจอหลุมบนถนนครับ แต่ครั้งที่สามไม่แตกเพิ่งมาเห็นเอาวันนี้ว่าปริที่แก้มยาง
- ยางเส้นเก่าที่ใช้ก็ใช้วิ่งถนนเส้นทางนี้ปกติทุกวันแต่ไม่เคยเป็นเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2015, 13:22:55 โดย peterpat »

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: ขอความใช่วยเหลือด้วยครับเรื่องยาง Mazda2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 11:58:42 »
ปริซ้ำขนาดนี้ไม่น่าใช่ปัจจัยจากยาง

ไปลองถามแฟนว่าจอดรถที่ประจำตรงไหนแถวไหน ที่บ้านเบียดฟุตบาท ประจำหรือที่ทำงานที่จอดมีอะไรสักอย่างหรือเปล่า
อาจจะพบสาเหต ที่แท้จริง

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
Re: ขอความใช่วยเหลือด้วยครับเรื่องยาง Mazda2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 13:28:29 »
ปริซ้ำขนาดนี้ไม่น่าใช่ปัจจัยจากยาง

ไปลองถามแฟนว่าจอดรถที่ประจำตรงไหนแถวไหน ที่บ้านเบียดฟุตบาท ประจำหรือที่ทำงานที่จอดมีอะไรสักอย่างหรือเปล่า
อาจจะพบสาเหต ที่แท้จริง

ที่จอดรถเป็นลานโล่งๆไม่มีฟุตบาทครับ ส่วนทางที่เธอใช้ไปทำงานคือกาญนาตัดออกพระราม2ด้านตะวันตก ถนนไม่เรียบมีหลุมบ้างแต่ก็ไม่มากขนาดจะทำให้ยางปริได้ 3 ครั้งครับ ไม่รู้เป็นที่คุณภาพยางหรือเปล่าเพราะก่อนเปลี่ยนยางก็ไม่เคยเป็นนะครับ

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
Re: ขอความช่วยเหลือด้วยครับเรื่องยาง Mazda2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 20:54:56 »
ยางอ่อนหรือป่าวครับ ยางแก้มเตี้ยมาก ถ้าลมอ่อน แก้มันก็หัก ปริได้

ออฟไลน์ CNX

Re: ขอความช่วยเหลือด้วยครับเรื่องยาง Mazda2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 21:59:10 »
ถ้าซื้อยางจากร้านที่รับประกันยาง เช่น บีเร็ว หรือ อื่นๆ
จะได้ใช้สิทธิ์ การเปลี่ยนยางฟรีครับ  :D

มีรูปยางที่เป็นปัญหา ให้ดูไหมครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:34:42 »
ให้ผมเดานะ เพราะไม่เห็นสภาพยาง และ ตัวรถ

ข้อมูลเพิ่มเติม
- ผมสังเกตอาการช่วงล่างของรถคันนี้ตอนผมขับได้ว่าโช๊คน่าจะมีปัญหา เวลาขึ้นลงเนินหรือตัวหนอนล้อจะมีอาการดีดกลับแรงมากแนะนำให้แฟนผมไปเช็คแล้ว แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีผลต่ออาการยางปริบ่อยๆด้วยมั้ย

น่าจะเกิดจากโช้คอาจจะเสีย และมีอาการดีดกลับแรงร่วมด้วย แสดงว่าโช้คอาจตายไปแล้ว แรงสะเทือนเลยส่งมาที่ยางเต็มๆ

ปกติแล้วถ้าโช้คสภาพดี น้องสองจะซับแรงสะเทือนค่อนข้างดีมากนะครับ ยิ่งพวกลูกระนาดเตี้ยๆ สามารถกระโดดจัมพ์ได้เลย ไม่มีดีดกลับแรงๆแน่นอน

ยางซีรี่ส์ต่ำๆขนาดแบบ 45 ยิ่งบอบบางครับ แก้มเลยอาจปริอย่างที่เห็นครับ