ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner รุ่นใหม่มาจะทำให้รุ่นเก่าราคาลดกว่า 1 แสนไหมครับ  (อ่าน 5187 ครั้ง)

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถามครับ ผมอยากทราบว่า Fortuner รุ่นใหม่มาถ้าเปรียบเทียบกับรุ่นเก่ามันกลายเป็นคนละยุคเลยครับ มันไม่เหมือนรุ่นปัจจุบัน เพราะรุ่นปัจจุบันหน้าตาก็ยังคล้ายๆกันอยู่ครับ

ผมเลยอยากทราบว่าเวลารุ่นใหม่อย่าง Fortuner ที่จะกำลังเปิดตัว ถ้าเปิดไปซักพัก (1 เดือน) ... ตัว Fortuner รุ่นเก่า (โฉมแรก) ที่ราคาประมาณ 500,000 เพื่อนว่าๆราคามันจะตกกว่านี้เยอะไหมครับ ? (มีโอกาสถึง 1 - 1.5 แสนไหมครับ)

ขอบคุณครับ :)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
หมายถึงมือสองใช่ไหมครับ
ถ้ามือสองตกไม่ถึงแสนครับ ถ้าระยะวันนี้ถึงสิ้นปี

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
มือสองราคาไม่น่าจะลงแล้วครับ
เพราะตัวใหม่ราคาจะพุ่งไปไกล
ทำให้บางที มือสองราคาเพิ่มนิดๆด้วยครับ
เพราะคนจะหาซื้อตัวเก่าเพิ่ม งบไม่พอตัวใหม่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่มีทางครับ เผลอๆราคาอัพนิดๆซะด้วยซ้ำเพราะตัวใหม่มาแพง (อิงจากรีโว่) ปีหน้าภาษีแพงขึ้นราคารถก็อาจแพงขึ้น เศรษฐกิจก็ไม่ค่อยดีคนออกป้ายแดงกันน้อยลงคนที่มีอยู่แล้วก็คงไม่ล่อยออกเพราะไม่มีตังซื้อใหม่ ตอนนี้ผมดูราคาวีโก้มือสองก็ไม่เห็นจะลดลงเลยฟอร์จูนคงไม่ต่างกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าตัว TRD 4x4 อาจจะลดมากกว่าแสนได้ครับ เพราะไปตัวใหม่ราคาเพิ่มไม่มากเมื่อเทียบกับ option ที่ได้เพิ่มมา

แต่ถ้าตัว 2.5V ผมว่ายากครับที่จะลดมากกว่าแสน เพราะราคาปกติก็น่าจะต่างกับตัวใหม่มากและคนคงจะหากันมากกว่า
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nikle_pk

สำหรับโฉมแรกตามที่ จขกท. ถามมันคือปี 2005
ผ่านมาตอนนี้ก็ 10 ปี ราคามือสองมันถึงจุดอิ่มของมันแล้ว
ลงน่ะลงแน่ แต่อาจไม่ลงเป็นแสนครับ มันจะค่อยๆลงปีนึง
ก็ราวๆ 10% ไม่เกินนี้แล้วครับ สำหรับรถอายุเยอะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เพื่อนผมเพิ่งซื้อ for ตัวแรกมาเมื่อ 2เดือนที่แล้ว 5.5แสน แต่งเป็น champ อีกแสน สวยเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Eddy5659

ทำให้บางที มือสองราคาเพิ่มนิดๆด้วยครับ
เพราะคนจะหาซื้อตัวเก่าเพิ่ม งบไม่พอตัวใหม่

งั้นแสดงว่ารถที่ซื้อปีนี้ ในราคาภาษีปีนี้ เวลาขายต่อราคาจะตกน้อยหน่อย เพราะปีหน้าราคาป้ายแดงมันขึ้นใช่ไหมครัช อิอิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member

พูดเหมือนรู้ราคาแล้วเลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขออภัยครับอ่านไม่ครบนึกว่ามือหนึ่ง

ส่วนตัวคิดว่าราคาน่าจะลงครับ แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าลดลงแค่ไหน

เพราะทันทีที่ Fortuner เปิดตัว จะมีคนขับ Fortuner เก่าตัวแรก (2005) ที่พร้อมจะเปลี่ยนเป็น Fortuner ใหม่ได้เลยอยู่หลายราย
(เพราะรถเก่ามากแล้ว และอดทนรอ New Fortuner 2015 อยู่)

จะทำให้มีรถเข้ามาในตลาดมากขึ้น (supply มากขึ้น) ราคาก็น่าจะลง

แต่หากมีคนที่จ้องช้อนซื้อตัวเก่ามือสองมากๆ (demand มากขึ้น) อาจทำให้ราคาไม่ลดลงเท่าที่ควรครับ

ผมว่ามองหารถสภาพสวยในราคาสมเหตุสมผล และเรารับได้ดีกว่าครับ เพราะเราทำนายความต้องการของผู้บริโภคยากมากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Auto

ใช่ครับ   มือ 2 Fortuner  ได้อานิสงค์ราคาไม่ลงและจะเพิ่มขึ้นไปอีกด้วย แต่จะเพิ่มเท่าไหร่ไม่ทราบแต่คงไม่เยอะ แต่ก็ไม่น่าจะลดลงเช่นกัน    เหตุที่เพิ่มเพราะราคามือ 1 ป้ายแดงกระโดดไปไกล    เป็นวัฎจักรนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ   
อีกทั้งราคา รุ่น Sport rider  เดิม ราคาก็ไม่ลงไปกว่านี้แล้วทำให้ Fortuner ราคาก็กดไปไม่ลงด้วย       
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2015, 10:29:59 โดย Auto »

ออฟไลน์ mamaman

PJS ลง สองแสนนะ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
มือสองรุ่นเก่า ยังไงก็ต้องตกอีกแน่นอนครับ
ยิ่งถ้ารุ่นใหม่ ทำมาคุณภาพดีกว่าเดิมในหลายๆด้าน มันจะกดรุ่นเก่าจนไม่เหลือราคา ชนิดที่คนมีใช้ ทำใจราคาขายไม่ได้ แล้วก็ใช้ต่อไป
ตัวเก่าปีแรก เดี๋ยวได้เห็นราคา 3 แสนกว่าบาทแน่นอน ภายในปีหน้านี้แหล่ะ

ออฟไลน์ Auto

PJS ลง สองแสนนะ
   จขกท เค้าหมายถึงมือ 2 น่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็ไม่แน่ครับ ต้องดูราคาโฉมใหม่ด้วย

เพราะจากที่ตัว BMC เปิดมาจนจะตกรุ่น พวกโฉม1/2 ก็ขายราคายังไม่ตกมากนะครับ เพราะโฉมMC,BMCแพงขึ้น(เมื่อเทียบกับราคาจริงที่เค้าซื้อกันตอนป้ายแดง)

จะลดเลยทันที1แสนคงเป็นไปได้ยาก แต่อีกสัก 6เดือนหรือ1ปีก็ไม่แน่ครับ เพราะรถก็ยิ่งปีเก่าไปด้วย